Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Trồng cây không được nôn nóng, để rồi nhồi nhét nhiều thứ vào chậu
bác hãy thương xót bộ rễ cây trong chậu..

dùng vôi thế nào thì đã bàn cả tuần trước rồi…: vôi phải cho vào chậu trước nhất

Vôi là 1 khoáng khi cho vào chậu hãy chờ 1 tuần để vôi trung hòa với đất sau đó hãy tưới kích rễ…
Cho phân thuốc sớm quá, ngay sau khi rải vôi, vôi phản ứng với với thuốc cho ra cái gì…đố ai biết được, nhưng tôi ngĩ có hại hơn có lợi

Các cây mai của tôi, có cây đã xả tàn xong từ ngay 8 đến nay đã 8 ngày rồi…mà tôi chỉ cho 1 có 1 ít lân, vôi và đắp thêm phân hữu cơ
Chưa tưới kích rễ…tôi chờ 10 ngày sau khi rải vôi…tôi mới tưới kích rễ

Bác baychap làm ngược qui trình = vôi cho sau
.tôi không ý kiến được

Mình dùng bột vỏ sò mua ngoài tiệm bán cám gà mình thay vôi có được không bác?

bác cho con hỏi , cây mai bứng bầu trưng tết.trồng lại trong chậu bác hương dẫn cho con cách trồng , bữa mùng 9 con cắt bông nụ, tược non không cắt. Hôm nay nó ra nhiều tược non vậy có cắt hay không hay để nguyên luôn vậy bác. cám ơn bác

nếu tược non đầu cành mà vọt dài quá làm phá thế có sẵn của cây thì bác nên bấm lại, những cành ngang không ảnh hưởng tới dáng chung của cây thường ra chậm và nhặt thì bác nên để, đến tháng 4-5 tùy trạng thái từng nhánh mới tính chuyện xử lý tới nó. Trước khi bấm tỉa đôi ba ngày bác nên đi 1 liều kích thích rồi hãy bấm đầu cành, ngoài cuốn bông thì kể cả các nụ còn lại chưa bung bác cũng nên xử lý luôn, bác dùng dao lam bén phớt phần bầu của nụ giáp với cuốn (lưu ý là không phạm vào cuốn), điều này là để tiết kiệm năng lượng cho cây. Nếu cây của bác đủ sức thì chỗ cuốn nụ sau tết sẽ có 1-2 chồi mới, các chồi này sẽ tiếp tục hình thành nụ cho mùa hoa tới, còn nếu cây của bác sức khỏe kém thì phần cuốn này sẽ tự khô luôn.

Last edited by a moderator:
Mình dùng bột vỏ sò mua ngoài tiệm bán cám gà mình thay vôi có được không bác?

Hình như vỏ sò bổ sung canxi mà Bác . Bác đợi bác Vi trả lời em không rành hihihi

--------

- cám ơn bác Mục !! em sẽ kg rải vôi , đợi 3 tháng sau rải được kg bác Mục ??

--------

báo cáo các bác là em vừa mới lên thăm vườn - các cây hoa mai của em đã đâm chồi , kg ít thì nhiều , có 1 ít lá non , có cả nụ bung ra nữa và còn có cả 1 bông mai đang nở ?? chỉ còn 2 cây là chưa thấy động tỉnh gì !! em đã ngắt bỏ nụ , hoa.....và chờ 2 cây cuối đây ạ !!! mừng lắm....các bác ui !!!

Tết đến giờ con thấy Bác toàn than khóc với bác Vi không hehehe. mô phật , con chia vui với Bác hehehe.

--------

Con cũng giống bác baychap hiện giờ cũng rất đang nôn nóng , thua thuốc đủ cả rồi nhưng chưa có dám sử dụng , tết đến giờ con mới xịt COC85, phân đắp gốc thì mới vừa ủ nên chưa đắp gốc được , mới xịt coc85 3 ngày ,nên chưa dám phun thuốc diệt nấm hồng , alaska , agrotim nữa , ngày mai chắc con xịt ngừa bọ trĩ. Súng ống có sẵn mà chưa dám Bắn .Bác vi cho con hỏi bi giờ con bắn gì trước , đang đợi lệnh Bác . hihihi ( phục bác baychay ở chỗ là chưa có lệnh mà dám bắn) hehehe

--------

Dạ quên nữa vườn con hình như có dấu hiệu nấm hồng , sâu đục thân nữa . Con cảm ơn Bác Vi

Tết đến giờ con thấy Bác toàn than khóc với bác Vi không hehehe. mô phật , con chia vui với Bác hehehe.

--------

Con cũng giống bác baychap hiện giờ cũng rất đang nôn nóng , thua thuốc đủ cả rồi nhưng chưa có dám sử dụng , tết đến giờ con mới xịt COC85, phân đắp gốc thì mới vừa ủ nên chưa đắp gốc được , mới xịt coc85 3 ngày ,nên chưa dám phun thuốc diệt nấm hồng , alaska , agrotim nữa , ngày mai chắc con xịt ngừa bọ trĩ. Súng ống có sẵn mà chưa dám Bắn .Bác vi cho con hỏi bi giờ con bắn gì trước , đang đợi lệnh Bác . hihihi ( phục bác baychay ở chỗ là chưa có lệnh mà dám bắn) hehehe

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page167#ixzz2tPOLyA5s

- thank bro !! cây mai làm ta vui , buồn lung tung...he...he...tưởng nó DIE theo dự đoán thì hôm nay lại có sự sống !! cuộc hồi sinh ngoạn mục như vậy mà kg mừng mới là lạ....he....he....con người ta có 7 cảm xúc bên trong < khác với các động vật khác chỗ đó > và nó thể hiện từng lúc....1 cảm xúc....he...he...nếu nó thể hiện 1 lúc 7 cảm xúc thì... he...he.... thành THẤT TÌNH rùi ! lúc trước buồn vì sốc nặng y như bị sốc phản vệ vậy ...nên buồn ! mà buồn chỉ bít than thở với bác Mục thui ....hôm nay vui....thì cũng chia sẻ trước với bác Mục , sau với ae toàn diễn đàn vì mình xem bác Mục như thầy mà !!
còn bro nói mình chưa có lệnh đã dám bắn vì có tính liều thui ...he...he...lại rất nóng nảy nữa , chờ có lệnh lâu quá nên nôn...cũng may mà trời còn thương - thánh nhân đãi kẻ khù khờ có khác !! he....he....nay phải hỏi kỹ càng chứ kg dám liều nữa đâu !!!!

...mới xịt coc85 3 ngày ,nên chưa dám phun thuốc diệt nấm hồng , alaska , agrotim nữa , ngày mai chắc con xịt ngừa bọ trĩ...
Dạ quên nữa vườn con hình như có dấu hiệu nấm hồng , sâu đục thân nữa . Con cảm ơn Bác Vi
Coc85 trị nấm hồng đó Bác, loại này hơi khó trị chút, Bác pha hơi đậm chút, chỗ nào nghi bị nấm hồng thì quét trực tiếp lên nó, còn nếu bị nặng (dộp vỏ lên, màu gạch) thì lấy dao lam lạng khúc đó, nhẹ nhàng thôi đừng để phần bị lạng rớt xuống sẽ lây bào tử nấm xuống những phần cành không bị. Lạng đến khi nào không còn thấy màu nâu trong thân gỗ của cây, sau đó quét thuốc trị nấm hồng ( Coc85 chẳng hạn). Vài bữa sau trét keo liền sẹo là xong. Sâu đục thân thì mua Vibasu về rải gốc, tưới nước bình thường, nó sẽ lưu dẫn theo mạch gỗ trong quá trình cây dẫn nhựa nuôi thân sẽ giết được con sâu. Trị bọ trĩ thì khi nào lá non bung ra thì xịt liền, không có lá non thì không xịt.

--------

báo cáo các bác là em vừa mới lên thăm vườn - các cây hoa mai của em đã đâm chồi , kg ít thì nhiều , có 1 ít lá non , có cả nụ bung ra nữa và còn có cả 1 bông mai đang nở ?? chỉ còn 2 cây là chưa thấy động tỉnh gì !! em đã ngắt bỏ nụ , hoa.....và chờ 2 cây cuối đây ạ !!! mừng lắm....các bác ui !!!
Khoan mừng vội Bác ơi, nhiều khi đây là chút sức lực còn xót lại của cây thôi Bác. Nếu Bác muốn chăm cây cho sống khỏe Bác phải nghiền ngẫm từ đầu đến cuối topic này nhiều lần nữa rồi nhập tâm những hướng dẫn của Bác Vi, vì những thắc mắc của Bác đều có hết trong này rồi, quan trọng là Bác áp dụng ra sao và không được nôn nóng. Con thấy tội cho cây của Bác quá.

--------

Khoan mừng vội Bác ơi, nhiều khi đây là chút sức lực còn xót lại của cây thôi Bác. Nếu Bác muốn chăm cây cho sống khỏe Bác phải nghiền ngẫm từ đầu đến cuối topic này nhiều lần nữa rồi nhập tâm những hướng dẫn của Bác Vi, vì những thắc mắc của Bác đều có hết trong này rồi, quan trọng là Bác áp dụng ra sao và không được nôn nóng. Con thấy tội cho cây của Bác quá.[/QUOTE]

- zậy nữa sao ?? lại phải chờ nữa à !!!! chờ thì chờ......mừng hụt !!! vái trời cho qua cơn sốc này luôn đi.....thank bác pkimduc

nếu tược non đầu cành mà vọt dài quá làm phá thế có sẵn của cây thì bác nên bấm lại, những cành ngang không ảnh hưởng tới dáng chung của cây thường ra chậm và nhặt thì bác nên để, đến tháng 4-5 tùy trạng thái từng nhánh mới tính chuyện xử lý tới nó. Trước khi bấm tỉa đôi ba ngày bác nên đi 1 liều kích thích rồi hãy bấm đầu cành, ngoài cuốn bông thì kể cả các nụ còn lại chưa bung bác cũng nên xử lý luôn, bác dùng dao lam bén phớt phần bầu của nụ giáp với cuốn (lưu ý là không phạm vào cuốn), điều này là để tiết kiệm năng lượng cho cây. Nếu cây của bác đủ sức thì chỗ cuốn nụ sau tết sẽ có 1-2 chồi mới, các chồi này sẽ tiếp tục hình thành nụ cho mùa hoa tới, còn nếu cây của bác sức khỏe kém thì phần cuốn này sẽ tự khô luôn.

Bác Vominhkhong viết sớm thì đỡ tui rồi, tui lặt bằng tay mà bứt luôn cả cuống (nghĩ là như vậy sẽ làm cho cây khỏe mau đâm chồi) . Bây giờ lỡ rồi có sao khg bác VMK ? Còn bác nói đi 1 liều kích thích trước khi bấm tỉa , là kích thích gì vậy bác ? cám ơn bác ,mong bác cho vài chỉ dẫn. Nhân dịp đầu năm kính chúc bác và g đ An Khang Thịnh Vượng !

--------

Khoan mừng vội Bác ơi, nhiều khi đây là chút sức lực còn xót lại của cây thôi Bác. Nếu Bác muốn chăm cây cho sống khỏe Bác phải nghiền ngẫm từ đầu đến cuối topic này nhiều lần nữa rồi nhập tâm những hướng dẫn của Bác Vi, vì những thắc mắc của Bác đều có hết trong này rồi, quan trọng là Bác áp dụng ra sao và không được nôn nóng. Con thấy tội cho cây của Bác quá.

- zậy nữa sao ?? lại phải chờ nữa à !!!! chờ thì chờ......mừng hụt !!! vái trời cho qua cơn sốc này luôn đi.....thank bác pkimduc[/QUOTE]

Không việc gì phải lo Bác ơi , Con tin chắc với sự tân tâm của Bác chắc chắn sẽ thành công . Tuy nhiên Bác đừng nôn nóng quá kẻo thất bại , nhưng theo con được biết khi cây ra tược non cũng là lúc rễ cám cũng bắt đầu khởi động do đó Bác nhẫn nại một chút mà chờ đợi và cũng đừng tưới gốc nhiều thay vào đó Bác chịu khó tưới thân cành. Vài lời chia sẻ cùng Bác

Có gì sai các Bác dạy bảo thêm , đừng ném đá tội nghiệp Con .....hi hi

Bác Mục ơi
Bác cho con hỏi loại quet đậm đặc lên thân cành mai đầu năm là loai này phải không bác?
73F75A0E-DDAD-4FA1-BA80-770A0A7A210A-2309-000001AB693155ED_zpscf1267dd.jpg

Bác Mục ơi
Bác cho con hỏi loại quet đậm đặc lên thân cành mai đầu năm là loai này phải không bác?

Chính nó đó…
chai của bác khác bao bì nhưng cùng 1 hoạt chất như loại tôi dùng. thuốc nước có màu cà phê. Quét lên cành còn đẹp ra,,, cây trông như mới toang..cha thêm chút nước hoặc để nguyên đậm đặc quét cũng tốt nhưng tốn tiền thôi vì mau hết
Nhưng chớ bao giờ dại dột mà phun lên lá nhé, vì có nhiều bài báo viết về nông dân báo động rằng phun thuốc này lên lúa ,,,bịnh đốm vằn khỏi, nhưng bông lúa không kết được thóc đưa đến mất mùa

“Cẩn tắc vô ưu” đi bác..phun lên lá mai….cuối năm mai không kết được nụ thì buồn lắm đấy

Bác Vi cho con hỏi Kasuran có diệt được nấm hồng không bác , thuốc trên của bác tinhtyet con không dùng nối vì vườn toàn mai tàn ,có cây cao 2 mét thì làm sao leo lên quét thân được hic hic. Con cảm ơn .

thank các bác !!! các bác tốt quá !! đến giờ lên thăm vườn rùi ....xem tình hình rùi có gì báo cáo sau !!! chiều nay lên phun super thiver đây , đã 7 ng rùi .....bác nào có ý kiến gì về việc phun super thì cho mình bít nhé......chỉ lên thăm vướn thui chứ chưa phun đâu.....bi giờ cái gì cũng phải từ từ.....

Bác Vi cho con hỏi Kasuran có diệt được nấm hồng không bác , thuốc trên của bác tinhtyet con không dùng nối vì vườn toàn mai tàn ,có cây cao 2 mét thì làm sao leo lên quét thân được hic hic. Con cảm ơn .

Kasuran tôi vẫn thường dùng để ngừa nẩm tổng quát..nhưng nó rất hiệu quả với bịnh nấm cháy lá ( cháy từng chùm hoặc từng quầng, từng tán lá)
Tôi Không biết nó có diệt nấm hồng không
Vì nấm hồng vườn tôi lâu rồi không có. Nhưng tôi vẫn dùng Validamycin pha chút nước rồi quét cho những cây thuộc loại…đẹp nhất đã hoàn chỉnh ( thành kiểng rồi)
1 chi hay cành nào chết cũng làm phá thế. do đó Phải bảo vệ tuyệt đối

Lâu lắm rồi cách nay đã mấy năm rồi..tôi phải quăng bỏ ra xe rác 1 cây mai gốc khá đẹp và to..cây này mua về mà 6 năm trời không diệt nổi nấm hồng đang tàn phá nó..các cành còn lại sống rất mạnh…nhưng các cành chết vẫn cứ chết khô…rồi từ thân lại mọc ra cành mới rất mạnh…lớn nhanh…rồi sang năm lại chết..

Vô phương cứu chữa….tôi để nó riêng ra ở góc sân trước..cách ly nó hoàn toàn với vuờn mai phía sau
rồi Cuối cùng phải vất bỏ

....vườn toàn mai tàn ,có cây cao 2 mét thì làm sao leo lên quét thân được hic hic.

Ngừa nấm hồng cho cao su, người ta cũng phun đó chứ,cây cao su cao tới 6 m nhưng trị nấm hồng hình như người ta cưa bỏ cành bịnh rồi…đốt

mai tàn thì phun được rồi, chết cành nào nó mọc cành khác...mai tàn có gì phải lo...lo sâu đục thân thì nên hơn

báo cáo các bác là số lá non ra cũng nhiều và đang lớn lên , tược cũng mọc dài ra , vẫn còn 1 số nụ sắp sửa nở nữa đấy ạ !! xin úp hình lên để các bác tham khảo :

- có vài lá bị như vầy , tính xịt regent mà vừa bón tricloderma khoảng 3 ng nên chưa dám xịt , bác nào có ý kiến gì dùm mình kg ?

- trong 2 cây còn lại tịt ngòi , hôm nay có 1 cây ra 2 lộc đây nè :

- nụ đang bung ra nữa đây nè các bác :

- bác Mục ơi , em đổ phân trùn quế + trấu + sơ dừa rất nhiều như vầy có được chưa ? em quây nhựa dẻo lên đến 1 tấc và đổ thêm vào gần đầy miếng nhựa luôn - chất này chẳng khác chất trồng là mấy nhưng nhiều trấu và sơ dừa hơn :

- mấm non ra nhiều lắm các bác ơi :

- hôm nay lên là 3 ngày , mặt đất khô , thọc tay xuống dưới mặt đất khỏan 3 cm thấy vẫn khô nên chỉ phun sơ trên thân và mặt lá

!! xin úp hình lên để các bác tham khảo :.........
- bác Mục ơi , em đổ phân trùn quế + trấu + sơ dừa rất nhiều như vầy có được chưa ? em quây nhựa dẻo lên đến 1 tấc và đổ thêm vào gần đầy miếng nhựa luôn - chất này chẳng khác chất trồng là mấy nhưng nhiều trấu và sơ dừa hơn :

- hôm nay lên là 3 ngày , mặt đất khô , thọc tay xuống dưới mặt đất khỏan 3 cm thấy vẫn khô nên chỉ phun sơ trên thân và mặt lá

Nhiều quá, bây giờ thì chưa sao.do là mùa nắng, chủ động được nước tưới…nhưng khi mùa mưa đến..nếu bộ lá không phát triển nhiều thì khối chất trồng này sẽ là cái họa cho cây do nó giữ nước, và lá bốc hơi không kịp

Chất trồng cho thêm, cái chính để phủ mát gốc và có phân hữu cơ mới làm phì nhiêu cho đất cũ.do đó đâu cần nhiều quá thế, đắp làm sao cho phủ rễ lộ cao hơn khoảng 2, 3 phân là tốt rồi

Khối lá phải cân đối với khối lượng chất trồng,đây là bí quyết của nhà vườn đấy

Chất trồng và khối lá khi đã hoàn chỉnh phải cân đối làm sao khi buổi sáng tưới đẫm, buổi chiều chậu khô mà lá vẫn tươi là lí tưởng nhất
tàng lá ít mà chất trồng nhiều sẽ là họa đấy
Tàng lá nhiều mà chất trồng ít hoặc chậu nhỏ…thì rất vất vả trong chăm sóc

...- hôm nay lên là 3 ngày , mặt đất khô , thọc tay xuống dưới mặt đất khỏan 3 cm thấy vẫn khô nên chỉ phun sơ trên thân và mặt lá

Thua bác cú nữa ... sao không tưới khi 3 phân dưới mặt đất đã khô...mà chỉ phun lên lá..
đất trong chậu khô rễ lấy gì sống ?

vậy là phải bỏ bớt lớp đất phủ trên mặt ra hả bác Mục ? tưới như vầy là ít hả , em sẽ lên tưới thêm , cón mấy lá quắn đầu kia nữa , nên xử lý thế nào bác Mục ?
- cảm ơn bác Mục !!

vậy là phải bỏ bớt lớp đất phủ trên mặt ra hả bác Mục ? tưới như vầy là ít hả , em sẽ lên tưới thêm , cón mấy lá quắn đầu kia nữa , nên xử lý thế nào bác Mục ?
- cảm ơn bác Mục !!

Mấy cái lá quắn đầu là chuyện thường của những cái lá đầu mùa sinh trưởng, sau khi nở hoa

Đây là sự rối loạn…”hậu sản” giống như phụ nữ sau khi …đẻ xong..lắm cái chưa lấy lại được bình thường kể cả …tâm lí
Bác bảy già đến độ…bịnh tật. sao cứ mãi hồn nhiên giống như….teen?

Lão mỗ Thua bác cú nữa

Mấy cái lá quắn đầu là chuyện thường của những cái lá đầu mùa sinh trưởng, sau khi nở hoa

Đây là sự rối loạn…”hậu sản” giống như phụ nữ sau khi …đẻ xong..lắm cái chưa lấy lại được bình thường kể cả …tâm lí
Bác bảy già đến độ…bịnh tật. sao cứ mãi hồn nhiên giống như….teen?

Lão mỗ Thua bác cú nữa

- cảm ơn bác Mục !!! em tuy có gọi là già nhưng tâm hồn còn trẻ lắm ....dù gần 60T .....em vẫn yêu đời , vẫn ham thích thế giới xung quanh , vì vậy em mới đủ dũng cảm vượt qua bệnh tật đang mang.....nhớ Xuân Diệu có câu :
......cũng may tuổi anh còn trẻ quá !
máu mùa xuân chưa nở hết bông hoa
vườn chim hót lại còn nghe rộn rã
anh lại còn yêu bóng lựu , bông trà !
đời có gì để mà buồn mãi cuộc đời hả bác Mục ! tất cả nên quy vào 2 chữ số phận ...hãy vui với tất cả những gì còn có thể vui .....hãy nghe Nguyễn Bính nói về cuộc đời :
....... đời có còn gì tươi đẹp nữa !
buổn thì đến khóc ! chết thì chôn !!
em nói nhiều quá hả bác Mục !!!

Back