cho y kiến về con cá bống tượng

• Thread starter 312020304
  • Ngày gửi
cháo các bác trên diễn đàn nông nghiệp. em hiện đang ở tiền giang, con cá bống tượng thì em biết lâu rồi và cũng có kinh tế nên em định đầu tư vào nó, các bác ai đã từng đi qua con cá bống tượng vậy cho em xin ý kiến. em dự định là nuôi trên bể bạc các bác giúp giùm em, em cảm ơn nhiều

Bạn xem thử bài viết này.

Mô hình này mới được triển khai thực hiện ở xã Phương Bình, huyện Phụng Hiệp, bước đầu cho hiệu quả rất khả quan.
Mô hình nuôi cá bống tượng trên bể bạt của ông Út Nới (Nguyễn Văn Nới), ở ấp Phương Quới, xã Phương Bình đến thời điểm này xem như đã thành công. Với 330 con bống tượng giống được thả nuôi, tỷ lệ hao hụt khoảng 10%, qua 10 tháng thả nuôi cá đạt trọng lượng từ 0,4-0,5 kg/con. Hiện tại cá phát triển tốt và sẽ cho xuất bán vào đầu tháng 7 tới. Ông Út Nới cho biết, nuôi cá bống tượng nếu thành công thì một sẽ lời một, thậm chí lời gấp hai lần. Vì giá cá bống tượng thương phẩm luôn ở mức cao so với các loài cá khác, nhưng chi phí đầu tư ít nên tỷ lệ thành công rất cao. Đối với đàn cá hiện tại, mỗi ngày gia đình chỉ cho ăn khoảng 2 kg cá tạp, tép với chi phí khoảng 20.000-40.000 đ/ngày. Theo ông Út Nới, loài cá này rất dễ nuôi, nhưng thường xuyên xuất hiện bệnh ghẻ. Vì vậy khi nuôi cần phải thường xuyên thay và xử lý nước, cá sẽ ít bệnh, hiệu quả mới cao. Hiện tại cá của ông Út Nới đã vào loại 1, loại 2 theo tính toán của gia đình vụ nuôi này tối thiểu cũng cho thu hoạch 100 kg cá. Với giá cá bống tượng được thương lái thu mua trên thị trường hiện nay khoảng 280.000-300.000 đ/kg thì gia đình cũng thu về khoảng 30 triệu đồng, lợi nhuận khoảng 20 triệu đồng từ 3 bể cá.
Còn 2 bể cá của anh Nguyễn Văn Giỏi, cùng ấp Phương Quới cũng thả 300 con cá bống tượng từ hơn 3 tháng trước. Anh Giỏi cho biết vẫn thường xuyên kiểm tra thấy cá tiến triển tốt, đối với những con lớn đã đạt trên 200 g/con, cá nhỏ cũng 100 g/con. Do mới thả nuôi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm trong chọn cá giống nên cá lớn không đồng đều. Nếu lần này nuôi thành công, gia đình anh sẽ mở rộng diện tích lên từ 4-6 bể nữa để thả nuôi vào năm tới. Tuy nhiên, vấn đề băn khoăn nhất của anh Giỏi cũng như nhiều hộ nuôi cá bống tượng khác là nguồn giống nuôi. Hiện nay tất cả con giống đều mua từ đặt dớn, đặt lọp và các nguồn đánh bắt khác nên tỷ lệ hao hụt cao, cá không đồng đều rất khó tuyển chọn bán khi thu hoạch. Nếu có nguồn giống tốt sẽ đưa ra các ao mương nuôi với số lượng lớn để tăng nguồn thu nhập.
Phó Trưởng phòng NN&PTNT huyện Phụng Hiệp, Nguyễn Thế Tự cho biết, toàn huyện có đến 215 lồng bè nuôi cá bống tượng tập trung nhiều ở xã Phương Bình, Tân Long, Hòa Mỹ, Hiệp Hưng, Tân Phước Hưng, Phụng Hiệp. Trung bình mỗi lồng bè thả nuôi từ 8-12 tháng sẽ có lợi nhuận từ 6-7 triệu đồng (một lời một). Từ lợi thế của mô hình nuôi cá bống tượng, thời gian qua ngành nông nghiệp huyện có hỗ trợ 40% tiền con giống để xây dựng mô hình điểm nuôi cá bống tượng trên bể bạt tại ấp Phương Quới, xã Phương Bình. Ưu điểm của mô hình này là không cần diện tích lớn, dễ quản lý dịch bệnh, kiểm soát được thức ăn, kiểm tra được tỷ lệ hao hụt, dễ thay nước và cá lớn không kém so với nuôi ao đất. Chỉ cần khoảng 50 m2 mặt nước, vốn đầu tư khoảng 10 triệu đồng, nếu nuôi thành công cũng có mức thu nhập từ 10 triệu đồng/năm. Đây là mô hình khá lý tưởng đối với những nông dân ít đất, tận dụng để tăng thu nhập, từng bước xóa nghèo.

cháo các bác trên diễn đàn nông nghiệp. em hiện đang ở tiền giang, con cá bống tượng thì em biết lâu rồi và cũng có kinh tế nên em định đầu tư vào nó, các bác ai đã từng đi qua con cá bống tượng vậy cho em xin ý kiến. em dự định là nuôi trên bể bạc các bác giúp giùm em, em cảm ơn nhiều
lúc trước định nuôi bồ câu và rắn có nuôi chưa bạn. tôi có 1 cái bẻ xi xang bỏ trống định nuôi cá này lau rồi. nhưng ko biết mua con giống ơ đâu bạn bít chỉ tôi với

lúc trước định nuôi bồ câu và rắn có nuôi chưa bạn. tôi có 1 cái bẻ xi xang bỏ trống định nuôi cá này lau rồi. nhưng ko biết mua con giống ơ đâu bạn bít chỉ tôi với
mình đã nuôi bồ câu rồi, con rắn ri voi thì minh còn phải suy nghỉ nhiều lắm nên không dám mạo hiểm đầu tư vào nó, nếu bạn muốn nuôi cá bống tượng thì mình biết ở tiền giang có chổ bán con giống đó bạn o xã bình đức huyện châu thành tiền giang đó

các bác ơi tôi online bằng phone nên không thể viết bài có dấu được, mong các bác thông cảm dùm, híc thế cũng xóa nữa khỗ thật. nguyên văn bài biết của tôi như thế này:

cá bóng tượng nuôi trong bể bạc cũng được, lúc nhỏ ở gần nhà thấy người ta nuôi, cho ăn là cá con, tép,... còn sống thả vào cho ăn, đến khi nào không thấy cá con bơi trên mặt nước nữa thì cho ăn tiếp, kiểm tra cá có ăn không thì dễ rồi, nghe nó táp cá con dữ lắm, còn có loại thức ăn nữa là trùn đó thả vào cho nó ăn vào buổi tôi không hà, nước thì thấy trước người ta 1 tuần thay 1 lần hay 2 tuần 1 lần cũng không sao, chủ yếu là làm sạch đáy thôi, mà nuôi con cá này nó sợ muỗi nha, buổi tối cá thường đưa nữa cái đầu của nó lên khỏi mặt nước.

các bác ơi tôi online bằng phone nên không thể viết bài có dấu được, mong các bác thông cảm dùm, híc thế cũng xóa nữa khỗ thật. nguyên văn bài biết của tôi như thế này:

cá bóng tượng nuôi trong bể bạc cũng được, lúc nhỏ ở gần nhà thấy người ta nuôi, cho ăn là cá con, tép,... còn sống thả vào cho ăn, đến khi nào không thấy cá con bơi trên mặt nước nữa thì cho ăn tiếp, kiểm tra cá có ăn không thì dễ rồi, nghe nó táp cá con dữ lắm, còn có loại thức ăn nữa là trùn đó thả vào cho nó ăn vào buổi tôi không hà, nước thì thấy trước người ta 1 tuần thay 1 lần hay 2 tuần 1 lần cũng không sao, chủ yếu là làm sạch đáy thôi, mà nuôi con cá này nó sợ muỗi nha, buổi tối cá thường đưa nữa cái đầu của nó lên khỏi mặt nước.

ý kiến của bác hay lám vậy lần này mình quyết một phen với con cá bống tượng mới được, với lại tôi tìm hiểu thì thấy nuôi con bống tượng bằng mồi sống thì hay hơn là mồi chết đó, nếu mình cho ăn mồi chết cá ăn không hết thì phần thức ăn thừa sẽ làm cho nước mau ô nhiễm còn thức ăn sống thì khi cá đối sẽ ăn không để lại thức ăn thừa dẫn đến mau ô nhiễm nguồn nước, với lại cho ăn thức ăn sống thì vài ngày mới cho ăn một lần nữa nên cũng đỡ chi phí nhân công. các bác cho them ý kiến nha

mình đã nuôi bồ câu rồi, con rắn ri voi thì minh còn phải suy nghỉ nhiều lắm nên không dám mạo hiểm đầu tư vào nó, nếu bạn muốn nuôi cá bống tượng thì mình biết ở tiền giang có chổ bán con giống đó bạn o xã bình đức huyện châu thành tiền giang đó
có phai ban nõi trai cá Tám Tiêu phai ko .

tôi cũng rất "mãi mê" với con cá bống tượng nhưng cũng bởi nhiều lẻ cho nên cũng chưa nuôi được với số lượng nhiều.
nhiều năm nuôi nhỏ lẻ tôi nhận thấy:
-bống tượng thích dòng chảy nhẹ ban đêm hay phùng mang nổi đầu chắc là do bị "nghẻn" ốc xy tập tính ăn về đêm mồi sống nhưng lại rình mồi chứ không chủ động săn mồi.
sức đề kháng khá tốt nhưng chậm lớn ,thời gian ngủ hay tìm chổ chui núp chiếm 2/3 ngày đêm.và chắc cũng do hay nằm im bất động nên thường hay bị nấm nhất là rận tấn công vào vi....mang.nếu không can thiệp kịp thời cá bị suy và ghẻ lở.nuôi bống tượng điều lo ngại nhất là bệnh "tuột nhớt".
tôi vừa sưu tập được 6 anh chị cá bống tượng có đủ cả "trống mái" mổi con nặng khoảng 700gr "dự tính" để làm hậu bị.

cũng đã xem qua tài liệu cho cá bống tượng sinh sản.
điều tôi quan tâm là :đã có ai thực tế nuôi được cá bống tượng cho sinh sản xin được truyền cho một ít kinh nghiệm.
cảm ơn.

Mời anh ba xem :
[video=youtube;mkyW-a9-_L4]http://www.youtube.com/watch?v=mkyW-a9-_L4[/video]

[video=youtube;k2sZY5MsMC8]http://www.youtube.com/watch?v=k2sZY5MsMC8&feature=related[/video]

[video=youtube;nVH2DQXgL8Y]http://www.youtube.com/watch?v=nVH2DQXgL8Y&feature=related[/video]

chào bạn , nếu bạn muốn nuôi đẻ cũng không khó ,đầu tiên là phải kỹ ở giai đoạn đầu ,tức là giai đoạn lấy trứng phải vệ sinh cục gạch cho kỹ ,thao chậu cũng vậy và bỏ thêm vào dung dich diệt nấm vì khi ấp không kỹ rất dễ bị nấm tấn công ,xong xuôi chờ 2 ngày là cá nở hàng loạt nếu thời tiết ấm thì sẽ nở nhanh hơn ,quan trọng nhất là phải sục khí 24/24 h ,sau đó bỏ bầy cá qua ao hồ đã chuẩn bị sẵn (nước lấy từ ao cá bố mẹ) và cho ăn trứng trộn đậu nành +moina (trứng nước ) và rotifer (bạn phải học cách nuôi 2 con này nếu muốn thành công còn dựa vào bột trộn trứng thì không xong đâu vì rất dễ thúi nước => cá chết hàng loạt) dựa theo cảm quan thay nước thôi và quan trọng là 1 ngày cho ăn 4 lần 6h tới 8h ,5h chiều tới 9 hoặc 10h tối vì cá con ăn buổi tối và sáng sớm chứ 9h sáng tới 3,4 h nó rất ít ăn và phải cho ăn đủ nếu ko nó sẽ huynh đệ thương tàn...vài ý kiến nho nhỏ vì mình có làm qua nghề này,quan trọng không kém là thay nước hợp lý nếu tất cả quá trình trên bạn làm tốt hết mà cá cứ hao hụt thì coi chừng rận nước nó là sát thủ của cá giống ,chúc bạn có 1 mẻ cá như ý

tôi cũng rất "mãi mê" với con cá bống tượng nhưng cũng bởi nhiều lẻ cho nên cũng chưa nuôi được với số lượng nhiều.
nhiều năm nuôi nhỏ lẻ tôi nhận thấy:
-bống tượng thích dòng chảy nhẹ ban đêm hay phùng mang nổi đầu chắc là do bị "nghẻn" ốc xy tập tính ăn về đêm mồi sống nhưng lại rình mồi chứ không chủ động săn mồi.
sức đề kháng khá tốt nhưng chậm lớn ,thời gian ngủ hay tìm chổ chui núp chiếm 2/3 ngày đêm.và chắc cũng do hay nằm im bất động nên thường hay bị nấm nhất là rận tấn công vào vi....mang.nếu không can thiệp kịp thời cá bị suy và ghẻ lở.nuôi bống tượng điều lo ngại nhất là bệnh "tuột nhớt".
tôi vừa sưu tập được 6 anh chị cá bống tượng có đủ cả "trống mái" mổi con nặng khoảng 700gr "dự tính" để làm hậu bị.

cũng đã xem qua tài liệu cho cá bống tượng sinh sản.
điều tôi quan tâm là :đã có ai thực tế nuôi được cá bống tượng cho sinh sản xin được truyền cho một ít kinh nghiệm.
cảm ơn.
Anh Vĩnh,
Tui không biết gì vế cá Bống Tượng, nhưng những loạt bài trước của anh lôi cuốn tui theo dõi say mê...
Trước, anh và một số anh em có bàn qua về mồi sống. Một trong những "con mồi" là cá Bạc Đầu và còn nữa... Anh có thêm ý-kiến gì về mồi sống không?

Lại nữa, những "vấn-nạn" mà anh gặp như cá bị Suy, Ghẻ lở, Tuột nhớt... xin anh nói thêm hướng khắc-phục. Mong rằng nhờ vậy, chúng ta tích góp thêm kinh-nghiệm.

Đồng-bằng Sông Cửu-Long nói chung và Hậu-Giang nói riêng là "thánh-địa" (cứ cho là vậy) của cá Bống Tượng, vậy số bà con tham-dự chắc cũng có vài vị dính-líu tới việc nuôi cá nầy. Tui đề-nghị, xin anh Vĩnh, trong buổi Họp Mặt, anh nói sơ, khơi-mào đề-tài hấp-dẫn nầy. Anh thấy sao?
Thân.

Last edited:
giờ là em thấy có hứng thú với con bống tượng này rồi đó em ở tiền giang nhưng em đi làm ở bến tre lận, lần này về quê em sẽ đầu tư vào con bống tượng này một chuyến xem sao.
đầu tiên là nuôi cá mồi thì em sẽ nuôi loại cá kiềng như bảy màu hạt lựu...
khi cá mồi nhiều thì em sẽ thả cá giống vào
khi cá đạt trọng lượng khoang 100-200g thì em sẽ nuôi trong chai nhựa giống như người Thái nuôi ếch trong chai nhựa vậy đó
ý tưởng của em là vậy các bác có thể góp ý thêm giùm em, em cảm ơn nhiều

Muon nuoi cá bóng tuong phai nuoi ao dát ngàn song có nuóc ra vào thuòng xuyên. Trang trinh trang nuôi ao nuóc tù dông, cá cham phát trien. Luu y cá này nuôi ao dat rat de thoat ra . Dùng day mà nghe nói các mô hình nuôi be noi mà thành công , ko thích hop cho ke hoac lau dài dâu . Cá bong tuong nuoi nuoc tù dong cham phat trien và de mac phai ghe lo o vay và thân , mà bi rùi thì chet . KO CHET THÌ KO CHIEU LÓN . nguoi chan nuoi so nhat là cau nay. hix .

Làm cách nào để tạo ra con moina (trứng nước). Đây là hạt chuỗi đầu của xâu chuỗi ương cá bột. Với nước máy thì tạo moina như thế nào, ai có biết xin chỉ giáo nhe.

0nline bằng dt chịu khó đọc nhe. Nuôi trứng nước ao hồ hoăc bể xi măng điều được . Nhưng phâi là nơi có nước tù động . Dùng phân bò hoặc phân heo , phai phơi cho khô nhẹ . sau đó bỏ vào ao hồ hoặc bể xi măng ,rải đều xuống dầy 1 lớp khoang 1-2 tat . Sau đó thả them 1 ít trứng nước vào . 1 tuần bỏ thêm phân bò hoặc phân heo vào . Cho đến khi nào thấy trứng nước nhiều thì dùng vợt vớt ra cho cá ăn . Ao hồ hoặc bể xi măng phải là nơi có ánh sáng trực tiếp nhe . Và chỉ gây nuôi được vào mùa nắng còn mùa mưa thì thua.

--------

Lay phan bo hoac phan heo phoi kho bo xuong ao hoac be xi mang cung duoc.

Last edited by a moderator:
0nline bang dt chieu khó doc nhe. Nuôi trung nuoc ao hò hoac be xi mang dieu duoc . Nhung phai là noi có nuoc tù dong . Dùng phân bò hoac phân heo , phai phoi cho kho nhe . Gia nhat sau dó bo vào ao ho hoac be xi mang ,gay dieu xuong day 1 lop khoang 1-2 tat . Sau dó tha them 1 ít trung nuoc vào . 1 tuan bo thêm phân bò hoac phân heo vào . Cho den khi nao thay trung nuoc nhieu thì dùng vot vót ra cho cá an . Ao hò hoac be xi mang phai là noi có ánh sáng truc tiep nhe . Và chi gay nuôi duoc vào mùa nang còn mùa mua thì thua.

--------

Lay phan bo hoac phan heo phoi kho bo xuong ao hoac be xi mang cung duoc.

@damchoibancatroi

Quá chính xác.

- Nên cắt cỏ tươi rồi phơi khô dốt dốt.
- Cải xanh hoặc cải xà lách xây sinh tố.

2 món trên bỏ vào ao nuôi, đây là thức ăn cho con trứng nước.

Back