CHỐNG NÓNG CHO CHUỒNG NUÔI BỒ CÂU

• Thread starter lazysking
  • Ngày gửi
Chào các bạn tôi ở Phan rang - Ninh thuận, đang nuôi bồ câu công nghiệp nói riêng và các vật nuôi khác nói chung. Hiện nay, tôi đang nuôi bồ câu pháp lai theo mô hình công nghiệp, và nuôi trực tiếp trong nhà kho. Khí hậu ở Ninh thuận mùa hè này rất nóng, nên tỉ lệ nở trứng thành công không cao. Nay tôi xin muốn tham khảo ý kiến của mọi người về cách chống nóng khi nuôi bồ câu trong nhà. chân thành cảm ơn mọi người!

Mình cũng chuẩn bị xây thêm trại nên cũng đang quan tâm đến vấn đề này ! Ngon, bổ, rẻ là phương châm hàng đầu. Mình làm mái tôn, và có chia khoảng cách để đặt các tấm lấy ánh sáng. vì mái tôn thì rất nóng nên k thể dùng biện pháp trồng cây trên mái. Còn biện pháp dùng tấm xốp cách nhiệt và giấy bạc thì mình dang xem xét. Bác nào có cao kiến xin chỉ giúp với ! Chân thành cảm ơn bà con ! :)

theo mình nghĩ thì chỉ có mấy cách chống nóng sau:
Nếu bạn ở gần nguồn nước suối tự nhiên thì dùng vòi nước kéo về trực tiếp xả nước trên mái tôn để hạ nhiệt.
Nếu bạn làm nhà lợp bằng tol thì chỉ có cách là dùng tấm xốp lót trên mái phía dưới tấm tol để cách nhiệt hoặc bạn dùng tấm cách nhiệt tráng bạc có chiều rộng 1m55 dài tùy mình cắt có giá khoảng 23-25k/m2, dỡ tol ra sau đó ép dưới mái tol lợp lại là ok. ngu kiến của mình chỉ có vậy anh em cứ chém mái thoải.

chuồng của mình lợp bằng ngói, mình muốn giảm nhiệt độ từ các vách hắt ra.
Bạn có thể cho mình biết cung cấp chất điện giải cho bồ câu là chất gì không và thuốc tiêu độc khử trùng mà bạn hay dùng là gì?

Bạn có thể cho mình biết cung cấp chất điện giải cho bồ câu là chất gì không và thuốc tiêu độc khử trùng mà bạn hay dùng là gì?
điện giải là vitamin c,a,d.e v.vv khử trùng là haniotdin hoặc bencoxid.

Các bức vách bên cạnh thì bạn trồng các giàn cây leo là chống nắng khá ổn. Nhưng quan trọng là không khí trong chuồng nuôi sẽ khá nóng với thời tiết trong đó. Tùy theo điều kiện của bạn để chống nóng. Theo ngu kiến của mình, khả quan nhất vẫn là giàn làm mát bằng hơi nước và hệ thống quạt công nghiệp. Tốn kém 1 chút nhưng hiệu quả cao.

Thanks các bác đã góp ý! giá tấm giấy bạc cách nhiệt sao mà đắt vậy nhỉ? mình cứ nghĩ chỉ = khoảng 1 nửa chừng đó thui !

Bạn rạ cửa hàng thuốc thú y nói bán chất điện giải cho bc là người ta bán ak.

Các bức vách bên cạnh thì bạn trồng các giàn cây leo là chống nắng khá ổn. Nhưng quan trọng là không khí trong chuồng nuôi sẽ khá nóng với thời tiết trong đó. Tùy theo điều kiện của bạn để chống nóng. Theo ngu kiến của mình, khả quan nhất vẫn là giàn làm mát bằng hơi nước và hệ thống quạt công nghiệp. Tốn kém 1 chút nhưng hiệu quả cao.
bạn ducvtr có thể cho mình thấy mô hình giàn làm mát bằng hơi nước và hệ thống quạt công nghiệp được không? chân thành cảm ơn mọi người đã có những sẻ chia chân thành!

điện giải và các loại khoáng và vitamin dùng cho chim bồ câu đều là các sản phẩm dành cho gà nên bạn rất dễ dàng mua được tại các cửa hàng thức ăn chăn nuôi. riêng dùng các loại thuốc sát trùng thì mình lưu ý với bạn tý là không nên dùng benkocid vì trong thuốc thành phần axit rất cao nên chuồng bạn chỉ sau 3 ngày là rỉ sét rất mạnh sẽ làm mục rất nhanh các thành phần bằng sắt(dạng nuôi nhốt công nghiệp), bạn nên dùng loại thuốc không rỉ sắt như haniotdin 10%...(kinh nghiệm mình dùng các loại chỉ tốt nhát là haniotdin10% ko gây han rỉ và sát trùng rất tốt)

điện giải và các loại khoáng và vitamin dùng cho chim bồ câu đều là các sản phẩm dành cho gà nên bạn rất dễ dàng mua được tại các cửa hàng thức ăn chăn nuôi. riêng dùng các loại thuốc sát trùng thì mình lưu ý với bạn tý là không nên dùng benkocid vì trong thuốc thành phần axit rất cao nên chuồng bạn chỉ sau 3 ngày là rỉ sét rất mạnh sẽ làm mục rất nhanh các thành phần bằng sắt(dạng nuôi nhốt công nghiệp), bạn nên dùng loại thuốc không rỉ sắt như haniotdin 10%...(kinh nghiệm mình dùng các loại chỉ tốt nhát là haniotdin10% ko gây han rỉ và sát trùng rất tốt)
cảm ơn buicongkt rất nhiều, bạn cho mình facebook của bạn nhé, mình muốn được học hỏi nhiều hơn

Back