Là người Việt Nam bạn nghĩ sao ?

• Thread starter Ngo Tuan
  • Ngày gửi
Bạch Thầy Quái...!
Topic nầy đã qua 2 trang. Tui đọc mà đồng-cảmthấy với ba bạn Hoang-Son, Phudvn và Ngo Tuan. Đây là những bạn yêu nước nồng-nàn. Tui xin xếp hàng đi theo ba bạn. Hai bạn đã chia sẻ hết sức tích-cực, hết sức xây dựng.
Riêng Thầy Quái...! Xin Thầy bớt hung-hăng! Dẹp "vô cảm"! Để Thầy không phải gặp Thanh Đề!
Kính.
Dạ cháu chào bác, cháu không biết về câu chuyện của các bác các chú hay các anh nên cũng có nhiều điều không phải phép. Có thể cháu may mắn sinh ra và được xã hội ưu ái và gia đình cháu luôn dạy rằng phàm trên đời điều gì cũng có 2 mặt. Nước nào cũng có người tốt kẻ xấu, ....mỗi người ai cũng có quan niệm riêng của mình hãy cứ sống và làm theo điều mình muốn chứ không nên ép người khác cũng phải theo. Nên mọi chuyện trên đây chỉ là tranh luận để hiểu thêm hai mặt của một vấn đề trong cuộc sống. Cháu xin chân thành cảm ơn các bác các chú các anh các bạn đã theo dõi và chia sẻ. Nếu có điều gì em cháu chưa phải phép mong mọi người bỏ quá cho. Xin chúc mọi thành viên diễn đàn có một mùa Xuân an lành hạnh phúc...

Dạ cháu chào bác, cháu không biết về câu chuyện của các bác các chú hay các anh nên cũng có nhiều điều không phải phép. Có thể cháu may mắn sinh ra và được xã hội ưu ái và gia đình cháu luôn dạy rằng phàm trên đời điều gì cũng có 2 mặt. Nước nào cũng có người tốt kẻ xấu, ....mỗi người ai cũng có quan niệm riêng của mình hãy cứ sống và làm theo điều mình muốn chứ không nên ép người khác cũng phải theo. Nên mọi chuyện trên đây chỉ là tranh luận để hiểu thêm hai mặt của một vấn đề trong cuộc sống. Cháu xin chân thành cảm ơn các bác các chú các anh các bạn đã theo dõi và chia sẻ. Nếu có điều gì em cháu chưa phải phép mong mọi người bỏ quá cho. Xin chúc mọi thành viên diễn đàn có một mùa Xuân an lành hạnh phúc...
Cha này cũng giống tôi lúc trước , sung quá trời , rãnh quá luôn .
Mới ăn trứng lộn xong à ?

Tui cám ơn người bạn trẻ. Đất nước cần những người trẻ có lý-tưởng phục-vụ quê-hương, đất nước mình.
Chúc em một ngày vui!
Thân.

Tui cám ơn người bạn trẻ. Đất nước cần những người trẻ có lý-tưởng phục-vụ quê-hương, đất nước mình.
Chúc em một ngày vui!
Thân.
Ngoài đường có cả trăm ông già bà già lượm từng cái lon nhựa , bán từng cái vé số , xin từng bạc cắt để sống lây lắc qua ngày . Zậy đó có phải là người trẻ xem quê hương , đất nước của nó hơn cuộc sống ông cha nó hay sao ???
Kinh !

Bạch Thầy Quái...!
Topic nầy đã qua 2 trang. Tui đọc mà đồng-cảmthấy với ba bạn Hoang-Son, Phudvn và Ngo Tuan. Đây là những bạn yêu nước nồng-nàn. Tui xin xếp hàng đi theo ba bạn. Ba bạn đã chia sẻ hết sức tích-cực, hết sức xây dựng.
Riêng Thầy Quái...! Xin Thầy bớt hung-hăng! Dẹp "vô cảm"! Để Thầy không phải gặp Thanh Đề!
Kính.
Chào chú Trung,
Cháu rất mừng là chú vẫn khỏe và đang đóng góp cho diễn đàn agriviet.com. Cháu thấy đề tài này rất qui mô, sẽ có rất ít nhiều ý kiến trái chiều và cả những tranh luận gay gắt. Cháu thì chỉ thích những điều mộc mạc, giản đơn, chú ý vào những cái hay của mọi người để học hỏi, cái không hay để tránh, để thay đổi. Cháu rất thích cách đóng góp ý kiến rất khiêm nhường nhưng có tâm xây dựng của chú.
Cháu mong chú luôn khỏe mạnh để đóng góp thêm nhiều ý kiến hay nữa.
(Mod ơi, không biết mình có bị lạc đề không vì không biết cách gửi tin nhắn trực tiếp cho chú thuy-canh)

Chào chú Trung,
Cháu rất mừng là chú vẫn khỏe và đang đóng góp cho diễn đàn agriviet.com. Cháu thấy đề tài này rất qui mô, sẽ có rất ít nhiều ý kiến trái chiều và cả những tranh luận gay gắt. Cháu thì chỉ thích những điều mộc mạc, giản đơn, chú ý vào những cái hay của mọi người để học hỏi, cái không hay để tránh, để thay đổi. Cháu rất thích cách đóng góp ý kiến rất khiêm nhường nhưng có tâm xây dựng của chú.
Cháu mong chú luôn khỏe mạnh để đóng góp thêm nhiều ý kiến hay nữa.
(Mod ơi, không biết mình có bị lạc đề không vì không biết cách gửi tin nhắn trực tiếp cho chú thuy-canh)

Em đừng lo! Trên thế-giới nầy chỉ có những văn-bản luật, trong quốc-hội, những khảo-luận y-khoa, khoa-học... là những điều thật chính-xác... mà còn bị thấy sai!
Chúng ta, không là chuyên-môn, nên ý-kiến đóng góp, cần chỉ mình tôn-trọng người đọc và cám ơn họ đã bỏ thì giờ, muốn biết mình bày tỏ điều gì. Ban Quản-trị, trước khi xóa, đã đọc bài mình rồi? Phải không nào? Ít nhứt là đã có một người đọc. Mà chỉ cần "chê" ý-kiến mình thôi, cũng làm mình mắc-cỡ! Hì hì!
Chúc em một ngày vui!
Thân.

Chúc em một ngày vui!
Thân.
Ngày xưa tại sao bác chọn con đường di cư :D:D mà không ở lại phục vụ quê hương vậy bác :D:D.

Hỏi?
Tức là, đã trả lời rồi!
Bác đi thuyền bé hay thuyền lớn thế ạ ? Thức ăn nước uống ra sao ? Đi bao nhiêu km và mất mấy ngày ? Đặt chân lên bờ có ai cho bác ăn gì không ?
Kính !

Tui cám ơn chủ Topic đã giúp tui có dịp nhớ đến quê-hương!
Thân.
Theo dấu chân người việt thì ai cũng biết dấu chân người việt đã tạo nên một con đường vừa dài lại chông gai thêm phần nào đó là đói khát ...và đích đến của người việt thường là những vùng đất '' hứa '' ...có rất nhiều thành quả mà người việt hải ngoại đã tạo nên được đã làm đỏ mặt những anh chàng người việt '' dân đen '' trong nước ....và những thằng dân đen thường an ủi rằng , tuy mình thất bại nhưng là thất bại ở quê hương ...còn người ta tuy là thành công to lớn đến mấy thì cũng chỉ là thành công nơi xứ người .
Kính !

Theo dấu chân người việt thì ai cũng biết dấu chân người việt đã tạo nên một con đường vừa dài lại chông gai thêm phần nào đó là đói khát ...và đích đến của người việt thường là những vùng đất '' hứa '' ...có rất nhiều thành quả mà người việt hải ngoại đã tạo nên được đã làm đỏ mặt những anh chàng người việt '' dân đen '' trong nước ....và những thằng dân đen thường an ủi rằng , tuy mình thất bại nhưng là thất bại ở quê hương ...còn người ta tuy là thành công to lớn đến mấy thì cũng chỉ là thành công nơi xứ người .
Kính !
Con nít, mũi chảy lòng thòng... đi chỗ khác chơi đi em! Làm ơn!
Thầy ui! Cái vụ phóng-sinh chim cá... thầy trò mình trở lại Topic " Ăn Hột Vịt lộn để giúp chúng-sinh", Thầy nhé!

Con nít, mũi chảy lòng thòng... đi chỗ khác chơi đi em! Làm ơn!
Thầy ui! Cái vụ phóng-sinh chim cá... thầy trò mình trở lại Topic " Ăn Hột Vịt lộn để giúp chúng-sinh", Thầy nhé!
Cho hỏi điều này .
Từ việt nam qua úc là gần nữa vòng trái đất , cũng xa lắm chứ . Con đi từ sài gòn vô hà nội đã gần chết , thế mà bác một con người việt nam thời kỳ thiếu cơm gạo mà lại có thể đi được một chặn đường dài đến thế .
Bác có thể cho biết lý do tại sao bác lại đến úc chứ không phải singapo hay nhật hàn ? Điều gì đã tác động đến hướng đi đó và con đường bác đi như thế nào - KỂ LẠI HỒI KÝ của chặng đường dài đó được ko ?
Kính !
Đừng nói là do duyên do nghiệp , do cái nhân cái quả nha .
Kính bác .

Tại sao đăng-đăng là chủ Topic "Hột Vịt Lộn", mà là không hồi đáp?
Tui khiếu-nại bạn!
Theo dấu chân người việt thì ai cũng biết dấu chân người việt đã tạo nên một con đường vừa dài lại chông gai thêm phần nào đó là đói khát ...và đích đến của người việt thường là những vùng đất '' hứa '' ...có rất nhiều thành quả mà người việt hải ngoại đã tạo nên được đã làm đỏ mặt những anh chàng người việt '' dân đen '' trong nước ....và những thằng dân đen thường an ủi rằng , tuy mìnhthất bại nhưng là thất bại ở quê hương ...còn người ta tuy là thành công to lớn đến mấy thì cũng chỉ là thành công nơi xứ người .
Kính !

" Dân VN hèn nhát ngu dốt, dân trí thấp .. thì cháu nghĩ làm được j ... Cháu về xem lại 5 đời nhà cháu xem có được mấy người đứng lên chống giặc ... nhà cháu có 5 -7 người có 1 ngược học giỏi là cháu nhận vơ vào là mình học giỏi à .. vãi cháu. Vì sao gọi là cháu .. vì cái thể loại nhận vơ như thế nên anh đây gọi chú là cháu đó nhé." Thành viên diễn đàn đã viết...
Trong diễn đàn nhà mình có không ít những kỹ sư, doanh nhân, công nhân ...hay chính những người nông dân, người trong nước cũng như kiều bào...các bạn nghĩ gì về lời nói trên...? mời mọi người vào chủ đề này để rõ thêm http://agriviet.com/threads/nghi-ve-hoang-sa.246333/page-8
Bài này đã đọc khá lâu, giờ đọc lại vẫn thấy hay và thấm thía. Xin được gửi đến các anh chị,các bạn và cám ơn tác gỉả đã viết!
Thập niên 60, Hàn Quốc là 1 trong những nước nghèo đói nhất châu Á. Năm 1968, người Hàn quyết định thay đổi giáo dục bằng cách bê nguyên sách giáo khoa của người Nhật về dịch sang tiếng Hàn và giảng dạy, ngoại trừ các môn xã hội như địa lý, lịch sử và văn học. Lúc đó cũng có nhiều người chỉ trích vì tính sĩ diện của người Hàn Quốc rất cao, lẽ nào lại không tự soạn được một bộ sách giáo khoa. Nhưng họ vẫn quyết tâm thực hiện, vì để có chương trình giáo dục đó, người Nhật đã mất cả trăm năm cải biên từ cách đào tạo của giáo dục phương Tây phù hợp với đặc trưng châu Á, bắt đầu từ thời Minh Trị Thiên Hoàng. Để rút ngắn thời gian, chẳng có cách nào ngoài việc lấy kinh nghiệm của người khác, để còn lo việc khác nữa. Vì Hàn Quốc muốn trở thành một bản sao mới của Nhật, nền kinh tế dựa trên lòng tự hào dân tộc, tính kỷ luật và đạo đức của toàn thể xã hội.
64Zyw4pcSzB4rwEo-Lc0Z_1uxIkGJrf2SvBVLWjyA11WG0V5Jvv6lXvHwU0RxyscuNQhkQOTCHFqduRCOHCxvT3ndHA=s0-d-e1-ft

Đúng 20 năm, đến 1988, Hàn Quốc đăng cai Olympic Seoul, cả thế giới không ai tin vào mắt mình khi thấy kỳ tích bên bờ sông Hàn lại khủng khiếp như thế. Ô-tô, xe máy, dệt nhuộm, hoá chất, đóng tàu, điện tử, bánh kẹo…bên Nhật có cái gì thì bên này có cái đó, dù dân số chỉ bằng 1/3. Không ai biết trong 20 năm đó, cả dân tộc Hàn Quốc đã nắm chặt tay với quyết tâm thoát nghèo như thế nào. Trên tivi chỉ có 2 chương trình là “dạy làm người” và “dạy làm ăn”, từ cái văn minh nhỏ xíu như nụ cười của một nhân viên bán hàng, đến cách quản lý chi phí của một quán cà phê, đến cách tạo dựng một nhà máy. Từ một dân tộc “xin việc”, tức các doanh nghiệp nước ngoài đến đặt nhà máy tại Hàn và thuê lao động Hàn, Hàn Quốc bắt đầu khan hiếm lao động và trở thành dân tộc đi “cho việc”, tức xây dựng các nhà máy ở nước ngoài và hàng triệu người Trung Quốc, Thái Lan, Philippines đứng xếp hàng xin các ông chủ Hàn Quốc cho họ việc làm. Hàn Quốc đã thành công trong việc tiếp nối Nhật Bản thành dân tộc đi cho việc người khác.
Năm 1988, pháo hoa thắp sáng 2 bờ sông Hàn, người Hàn Quốc ôm nhau và cười trong nước mắt, hơn 100 quốc gia giàu có nhất trên thế giới miễn visa cho họ, Hàn Quốc giờ đây đã bước chân vào nhóm 24 quốc gia thịnh vượng nhất loài người. Nhưng thách thức mới lại xuất hiện, vì bây giờ không phải là Nhật Bản nữa, mà là Hồng Kông và Singapore, 2 cực hút nam châm của cả châu Á về tài chính, thương mại và giải trí.
Phim Hồng Kông tràn ngập thị trường và không có đối thủ. Người Hàn tuyển chọn ngay 2000 sinh viên ưu tú nhất, cử sang Holywood, điên cuồng học hành, từ đạo diễn, diễn viên, phục trang đạo cụ …4 năm sau tốt nghiệp, năm 1992, những bộ phim Hàn Quốc đầu tiên ra đời như Cảm xúc, mối tình đầu, hoa cúc..với một thế hệ diễn viên đẹp từng milimet và hợp nhãn người châu Á. Ngành làm phim phối hợp với ngành thời trang, mỹ phẩm và hàng tiêu dùng, bắt đầu xâm nhập vào các thị trường. Đại sứ quán Hàn Quốc tại các nước có nhiệm vụ dịch thuật ra tiếng địa phương và tặng không cho các đài truyền hình, tạo ra làn sóng Hanluy nổi tiếng. Người Nhật điên cuồng, người Trung Quốc điên đảo, các nước Đông Nam Á thì chỉ biết ụ pa ơi, ụ pa hỡi. Phim Hồng Kông bị đá văng ra khỏi thị trường cho thuê băng đĩa.
Năm 1988, ngoài 2000 người đi Holywood để xây dựng công nghiệp điện ảnh, ngần ấy người được cử đi Milan và Paris để học về thời trang, mỹ phẩm. Các tập đoàn như xe Kia, Samsung, Hyundai còn thuê cả ê-kip thiết kế của các hãng xe Đức như Mercedes, BMW làm việc cho họ, với tham vọng xuất khẩu xe sang Mỹ và châu Âu. Muốn bán cho Tây thì bao bì nhãn mác phải có óc thẩm mỹ của Tây, chứ kiểu” tròn tròn xinh xinh” của dân châu Á, tụi Tây không thích, không bán được. Có những năm, những mẫu xe của Hyundai bán chạy nhất ở Bắc Mỹ và châu Âu. Người Mỹ bắt đầu nhìn người Hàn với ánh mắt khác, ngưỡng mộ và ngạc nhiên, thích thú.
Ngoài ra, những sinh viên giỏi toán nhất được hướng theo ngành tài chính ở các đại học lớn ở Mỹ, với tham vọng Seoul thành một London, New York. Các quỹ đầu tư ra đời, tự tìm kiếm các nhà máy mới khởi nghiệp be bé để rót tiền vào, tham gia vào quản trị. Không chỉ trích, chỉ góp sức góp trí để xây dựng. Một người Hàn giàu có là cả dân tộc Hàn giàu. Hệ thống bán lẻ Lotte phải có nghĩa vụ mang hàng hoá Hàn đi khắp nơi, ông lớn Samsung bắt đầu tuyển dụng những sinh viên giỏi nhất châu Á về cho học bổng thạc sĩ miễn phí với điều kiện tốt nghiệp xong phải mấy năm phục vụ cho họ. Họ gom trí tuệ của cả châu Á để chinh phục thị trường điện thoại thông minh và máy tính bảng, cạnh tranh đối đầu với Apple, đối đầu với cả một tập thể trí tuệ thung lũng Silicone, cứ như Airbus của châu Âu cạnh tranh với Boeing vậy.
Người Hàn Quốc, dù dân thường hay sếp lớn, tất tần tật mọi thứ họ dùng phải Made in Korea, dù lúc sản phẩm kém cỏi còn xấu xí và đầy lỗi của thập niên bảy mươi hay hiện đại tinh xảo như bây giờ. Nếu người tiêu dùng không ủng hộ sản phẩm nhem nhuốc của thời khởi nghiệp, thì doanh nghiệp còn tồn tại đâu mà có sản phẩm tinh xảo sau này?
Tony nhớ lần đi Hàn đầu tiên, mùa thu năm 2005, bà chị ở VN cẩn thận ghi tên mấy nhãn hiệu mỹ phẩm ưa thích của chị ấy cho mình mua giùm. Ở cửa hàng mỹ phẩm, cô bán hàng mặc bộ váy veston đen, chạy như bay lấy hết sản phẩm này đến sản phẩm khác cho Tony xem, đều là của Hàn cả. Do tiếng Anh không nói tốt nên cô cứ giải thích bằng tiếng Hàn đến lúc giọng khàn đặc. Đến lúc Tony lấy tay chỉ hộp phấn Lancom, thì cô thất vọng oà khóc. Cô khóc vì cô đã không thành công khi tình yêu nước của cô không thuyết phục được khách hàng. Tony nhìn cô ấy sững sờ, lẽ nào chỉ là 1 cô gái bán hàng bình thường mà có lòng yêu đất nước mãnh liệt thế sao? Tony thôi bèn mua mấy hộp mỹ phẩm của Hàn, dù chẳng biết có tốt không, vì kính phục quá. Lúc Tony bước ra khỏi cửa hàng, ngoái lại vẫn thấy cổ gập đầu cung kính.
Ngoài phố, gió bắt đầu lạnh, từng tốp học sinh chạy tập thể dục rầm rập trên vỉa hè, những chiếc áo khoác thêu cờ quốc gia ở sau lưng. Và Tony biết, sau lưng của mỗi công dân luôn là tổ quốc.

Cuộc đời mỗi người là một câu chuyện nhưng không phải đọc phần đầu là đoán được phần còn lại luôn luôn biến động mới là cuộc sống. Cháu cám ơn mọi người đã chia sẻ giãi bày những suy tư trăn trở quan điểm về cuộc sống của bản thân. Vượt lên trên tất cả là nói ra suy nghĩ của chính mình. Đứng trước suy nghĩ của người khác chúng ta không có quyền bác bỏ...không ai có quyền bắt người khác sống cuộc sống mà mình muốn. Chỉ có bản thân mới biết bạn muốn gì...đôi điều mạo mụi có gì không phải xin các bác các chú các anh bỏ qua cho em cháu

Mỗi người có quan điểm khác nhau, bạn thấy vớ vẩn nhưng với mọi người thì không hẳn ? Bạn không thích nhưng chắc gì tôi cũng vậy ?
Nhưng phép lịch sự nó khác với ngay thẳng và càng khác với thiếu văn hóa. Bạn vào nhà ai đó xem xét và phán một câu "nhà xấu quá", với câu nhà chưa đẹp lắm hihi khác nhau nhiều quá đấy .
Còn người bạn nói mình vẫn đang đợi phản hồi...
Đông thì vui...ở đây mọi người đều bình đẳng trong suy nghĩ và lời nói...không ai bắt ép ai ?
Tui cám ơn em nhiều lắm! Chúng ta cần phải ngay thẳng. Và em nói dùm tui hay quá! Bởi, khi không đồng ý, thì nhìn cách biểu-lộ của người đó, chúng ta thấy ngay:
- Nói thẳng một cách bình thường.
- Nói tát vô mặt!
- Hay nói, vừa mĩm cười :"Tui cám ơn bạn, tui sẽ nghĩ lại!"
Câu nầy được nói ra do lịch-sự. Người bị "không đồng ý", không bao giờ bị mất lòng. Và nhân-phẩm của hai người nầy được tôn-trọng như bình thường.
Cám ơn em lần nữa! Chúc em một cái Tết vui, hạnh-phúc!
Thân.
Đầu năm mới, tui "Xông Đất" em Ngo Tuan! Cùng với em iceman nữa! Và cũng cùng với những vị cùng chia sẻ với chúng mình lòng yêu quê-hương nồng-nàn, đốt nén hương lòng, dâng lên Tổ-tiên:
- Xin anh-linh, xin hồn thiêng sông núi "Xông Đất Hình Chữ S" thương yêu!

Back