Muốn cho cây Mận khỏi ra trái!!!

• Thread starter minhthuanonline
  • Ngày gửi
xin chào các bác các anh các chị trong diễn đàn, vấn đề của em có thể coi là hết sức ngớ ngẩn và ngược đời vì ai đời lại muốn làm cho cây k ra trái bao giờ... nhưng chuyện của em là vầy, nhà em có 1 cây Mận rất xum xuê cành lá, là chủ lực của bóng mát cho cái sân nhà e để em nuôi chim gà và trà đạo bên dưới, nhưng số là hoa trái nó nhiều kinh khủng và bị sâu bọ bên trong khoảng 99,9% ngày nào thu gom trái cũng cả thúng mà k hết, ruồi bọ nó bu nhiều quá nhìn mất vệ sinh trong khi lại chả ăn dc mà em lại k muốn chặt đi hay làm gì anh hưởng đến cái tàn lá của em nó hết, k biết các bác các anh chị có kỹ thuật hoặc cách nào mà vẫn giữ dc cây tươi tốt mà nó khỏi ra trái dc k chỉ dùm em với ạ, ngồi dưới gốc nghiên cứu chim gà mà nó rơi vào đầu thì thật là nhức nhối quá ạ... xin cảm ơn mọi người , chúc cả nhà vui vẻ, em mong dc hồi đáp của mọi người...

lặt bông kiểu bằng tay hay dùng que đập bác tranvi?

Hay dùng vòi nước phun mạnh để hoa rụng ko thụ phấn được nhỉ? :huh:

Đề tài rất hay mà Lâu quá em quên, bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp với. Thật ra cái này ứng dụng tốt trong lịnh vực cảnh quan, cây trồng đường phố. Không thể để 1 cây mận cho đầy trái ngoài đường được.

Ngoài giống ra, thì Trong các loại phân bón thì loại nào bón nhiều sẽ bị rụng trái non ??? Hay rụng bông quên mất ??? Có một hóa chất phun vào sẽ bảo đảm không đậu trái ... ai biết giúp với.

Hihi! Đơn giản mà, nếu không muốn kết trái thì lặt hết bông!
cách của bác cũng hay, nhưng chỉ áp dụng dc với cây be bé thui, chứ cây nhà em nó như cổ thụ, lặt cho nó chắc nó chưa rụng hết bông thì em đã bị rụng xuống đất rùi ạ :D

lặt bông kiểu bằng tay hay dùng que đập bác tranvi?

Hay dùng vòi nước phun mạnh để hoa rụng ko thụ phấn được nhỉ? :huh:
k biết vòi moteur có tới dc k hay phải xắm cái vòi rửa xe nữa thì hơi tốn bác nhỉ

Đề tài rất hay mà Lâu quá em quên, bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp với. Thật ra cái này ứng dụng tốt trong lịnh vực cảnh quan, cây trồng đường phố. Không thể để 1 cây mận cho đầy trái ngoài đường được.

Ngoài giống ra, thì Trong các loại phân bón thì loại nào bón nhiều sẽ bị rụng trái non ??? Hay rụng bông quên mất ??? Có một hóa chất phun vào sẽ bảo đảm không đậu trái ... ai biết giúp với.

ý em cũng giống ý bác admin, muốn cho có cái nào đó nó khoa học và nó gọn gàng 1 tí ạ... các bác ai biết giúp em với, 1 lần nữa cám ơn các bác đã đóng góp ý kiến quý báu

lay 50 kg ure rai gay góc . Bao dam ko ra bong nua , ke ca lá luôn . Trong cay mà ko dôm bong két trái thì ko nhà khoa hoc nào nghiên cú làm gì dâu . Chi có ban thoi . ngòi nghiên cú tiep di nhe.

Last edited by a moderator:
Đề tài này hay thiệt, nhưng ai đụng vào thì như húc vách đá vậy.
*
Ở Mỹ, các đường phố trồng cây cảnh, đều chọn cây không trổ bông,
hay không kết trái. Phải nhà nào có cây lấy bông hay lấy trái làm
cảnh, thì nhà đó phải chịu quét dọn thật nhiều. Trước lúc quét dọn,
thì khoảnh đất gốc cây ấy thật bẩn thỉu. Ai có công quét dọn luôn
luôn thì tự hào ra mặt: ta mới thật là người chịu chơi. Trên đầu thì
bông trái rực rỡ, còn mặt đất thì láng cóóng, chỉ lưa thưa mấy trái rụng.
*
Xem ra kỹ thuật nông nghiệp Mỹ cũng còn bó tay với đề tài này.
*

Chào bác!
Theo em thì bác nên dùng chất điều tiết sinh trưởng.
Em tham khảo nhiều tài liệu thì biết Ethylen là chất kích thích sự kình thành tầng rời làm rụng lá, hoa, quả...
Trường hợp của bác có thể dùng Ethylen phun vào thời ký cây mận ra hoa. Nhưng nếu dùng Ethylen thì cả hoa và lá đều rụng.
Hoa mận ra hoa vào khoảng Tháng 1 - tháng 2. Vào thời điểm này ở miền bắc không có nắng ( nếu có thì nắng rất yếu) nên không cần bóng mát.
Đó là ý kiến của em. Bác tham khảo xem có được không.
Có gì sai xót xin được chỉ bảo

Miền Bắc và miền Nam ViệtNam không cách xa nhau bao nhiêu trên trái đất.
Miền Bắc mùa nào cũng có nắng, và nắng vẫn rất gắt.
Chỉ có những ngày gió mùa đông bắc (bấc) tràn về thì trời nhiều mây thôi.
Sau mấy ngày đó, thì gió ngớt, trời quang, và rồi có gió nồm (nam).
Khi có nắng, thì nhiệt độ tăng dần theo số ngày chưa có gió bấc,
nên người ta ngỡ rằng nắng nhạt.
Cần thấy sự khác nhau giữa nắng và nhiệt độ.
*
Các bác có biết giá Ethylen ở Việt nam mấy triệu một lít không?
Diện tích 1 mét vuông bông mận phun Ethylen cho rụng thì cần mấy lít?
*

làm gì có chuyện sau mấy ngày đó bác ơi

Bác đi xa quên hết rồi .... Đừng nói mấy ngày ... Cả tháng không nhìn thấy ông mặt trời đó ạ

Chỗ cháu năm nay khoảng hai tháng nay .... trời chỉ hơn 10 độ C chút , mưa phùn cả tuần,sau đó ngớt,lại mưa ... không khí rét mướt ảm đạm,không có nắng .... quần áo cho máy giặt quay tít thò lò,rồi đem ra phơi bếp than tổ ong mới có áo mới thay hằng ngày ...bác nào từ quê ra làm cửu vạn,không có điều kiện phơi phong bếp có khi mặc toàn áo bẩn đó ạ :lol:

Nhìn tivi quay Nha Trang thấy mà thèm rớt nước miếng .... Và đó cũng là lý do vì sao ... Vịnh Hạ Long đẹp như thế nhưng chả có mấy tập đoàn nước ngoài dám đầu tư khách sạn 5 sao hay các khu nghỉ dưỡng cao cấp ... Bởi vì thực tế chả có ai đi nghỉ ở cái nơi lạnh lẽo,u ám trong vòng 4-5 tháng như vậy .... khách đến xem mấy cái hang,động,tham quan cảnh biển xong là phắn liền .... mùa hè còn có cơ giữ chân khách

Bạn có thể điều chế thuốc bằng cách dùng chế phẩm vi sinh. các bước tiến hành như sau: tìm những loại hoa, quả bị thối do nấm như hoa xoài, vải, nhãn..., ngâm trong nước, cho thêm ít mật mía trong vòng 10 hôm sau đó đem phun lên cây. đảm bảo các hoa của bạn sẽ bị thối hết, không thể đậu quả được. Cách này phải làm ở nơi xa các vườn cây ăn trái khác.

Chẳng bù cho cây mận nhà mình thì gần 4 năm rồi mà chưa thấy quả nào!
Sao bạn không tìm cách làm cho mận không bị sâu, hư. Mận sai thế mang cho hàng xóm, cho bọn trẻ...Mình không mang được thì cho chúng nó tự hái.

Tìm trên mạng "Nắng ở Hà Nội" thì có nhiều lắm.
Ví dụ: http://dantri.com.vn/c20/s20-544149/ha-noi-ngay-nang-dem-ret-vung-nui-co-noi-7-do-c.htm
*
Chủ Nhật, 04/12/2011 - 00:00
Không khí lạnh còn chi phối các tỉnh miền Bắc những ngày tới.
Khu vực Hà Nội duy trì ngày nắng ấm, đêm rét 12 độ C;
các tỉnh vùng núi có nơi xuống thấp nhất còn 7 độ.
*
http://megafun.vn/tin-tuc/xa-hoi/201202/Ha-Noi-don-nang-am-tren-20-do-C-184847/
Chủ Nhật, 05/02/2012
*
Từ hôm nay (5/2) người dân Hà Nội sẽ được đón những tia nắng ấm
hiếm hoi với nhiệt độ cao nhất 19 – 22 độ C.
Thời tiết này chỉ duy trì trong 2 - 3 ngày.
*
Còn đây là kỷ lục rét nhất ở miền Bắc, kéo dài 38 ngày,
từ 14/1/2008 đến 21/2/2008:
*
http://www.nchmf.gov.vn/web/vi-VN/71/85/5693/Default.aspx
Coi biểu đồ nhiệt độ, thì có nắng vào ngày 16 đến 20/1, từ 2 đến 4/2,
và từ 14 đến 17/2, từ 20 đến 24/2. Cứ vài ngày nắng đó, thì nhiệt
độ tăng vọt lên mấy độ. Những lúc nhiệt độ tụt nhanh xuống, là những
ngày gió bấc thổi mạnh. Khi mấy đợt gió bấc liên tục gối nhau thổi,
thì nhiệt độ xuống như làn sóng. Tuy vậy, khi gió bấc thổi liên tục,
thì lại là những ngày nắng, mặc dù không thể thấy trên biểu đồ nhiệt độ.
*
Tôi ở miền Bắc đến 35 tuổi mới ra đi, làm sao quên được thời tiết?
Cái tuổi đó không những khó quên, mà còn nhìn được sâu vào bên
trong của các hiện tượng mình nhìn thấy nữa.
*
Chuyện phun vi khuẩn thối lên lá và bông cây cối mà làm thối được?
Chắc bạn nghĩ rằng cây nó chết rồi, không còn sức chống thối rữa?
Bạn nên nói những gì đúc rút từ thực tế, đừng suy đoán dễ dàng như vậy.
*
Chuyện làm mận không bị sâu cũng khó lắm.
Anh bạn hàng xóm của tôi cũng bị vậy.
Thỉnh thoảng tôi đi qua, cũng hái mấy chục trái ăn,
phải lấy dao cắt chỗ sâu đi, ăn cũng vẫn rất ngon.
Cuối cùng anh ta chặt cây đi, tôi cũng mất ăn luôn.
*

làm cho không ra hoa, trái thì mình không biết, nhưng bị sâu giòi rụng đầy sân thì mình cũng bị, cũng muốn có trái cho em cháu ăn chơi nhưng toàn vừa sắp chín là rụng , còn không thì bên trong toàn giòi. hôm rồi tết về quê thì được chỉ là đi mua thuốc dụ ruồi treo lên gốc cây là hết, thế là mình đi mua thuốc Vizubon-D về treo thì đúng là ruồi chết trong đó rát nhiều và trái mận hết bị giòi và đỡ rụng

hihi, em cũng có vấn đề nan giải như bác chủ. cây mận nhà em hơn cả tuổi em. rất sum xuê. mỗi năm cho ra trái 2 lần, mỗi lần cắt bông là phải 4-5 thùng sơn, còn nếu bận quá ko cắt để cho ra trái thì trong suốt khoảng 1 tháng, mỗi ngày 2 lần, sáng 1 lần, chiều 1 lần quét trái rụng từ 2-3 thùng sơn. riết mấy ông lấy rác nhăn mặt luôn.
vừa rồi nó ra bông, bực quá em hạ nó xuống thấp luôn rồi. chỉ muốn lấy bóng mát thôi.

làm cho không ra hoa, trái thì mình không biết, nhưng bị sâu giòi rụng đầy sân thì mình cũng bị, cũng muốn có trái cho em cháu ăn chơi nhưng toàn vừa sắp chín là rụng , còn không thì bên trong toàn giòi. hôm rồi tết về quê thì được chỉ là đi mua thuốc dụ ruồi treo lên gốc cây là hết, thế là mình đi mua thuốc Vizubon-D về treo thì đúng là ruồi chết trong đó rát nhiều và trái mận hết bị giòi và đỡ rụng

được một thời gian ruồi cũng bị lờn thuốc, lại bị lại thôi à bác Phamdanghung ơi

Hiii
Cây ăn trái thì phải ra trái, tuy nhiên, trồng cây ăn trái không muốn ra trái cũng là yêu cầu có thật. Điều này không mới nhưng chưa thấy nghiên cứu nhiều, ví dụ ở TL, khu du lịch trồng dừa rất đẹp nhưng muốn cây không ra trái bằng cách cho nhân viên cắt hết hoa - trái. Cách này với cây mận thì cực quá.

Trường hợp cây mận, muốn ngăn quá trình ra hoa đậu trái hơi khó (trừ trường hợp những cây mận mọc hoang không có trái) vì cây mận không ra hoa tập trung cùng lúc (trừ khi xử lý ra hoa đồng loạt). Ngay trên cùng chùm hoa, hoa nở trước, hoa nở sau...nên việc xử lý cũng hơi khó. Có thể sử dụng vài chất điều hòa sinh trưởng để điều khiển quá trình này nhưng với trường hợp hoa ra tập trung sẽ dễ hơn.Theo kinh nghiệm của tôi, cũng như vài anh chị khác có nêu ở trên thì bạn nên thử xử lý hoa mận bằng phân đạm (Ure) thử xem sao. Dùng phân đạm pha nước tưới vào gốc khi cây ra hoa, sắp kết trái. Do chưa xử lý trường hợp này bao giờ nên không biết liều lượng bao nhiêu thì thích hợp, bởi nếu tưới nhiều quá, chẳng những hoa trái rụng mà lá mận cũng rụng luôn thì khổ!
Có thể bạn thử nghiệm xem sao, tùy tuổi cây mà bạn dùng lượng phân thử nghiệm nhé (có thể 500g - 1kg - 2kg - 3kg - 5kg...). Nếu thành công thì chia sẻ lại với mọi người nhe!

Chúc bạn thử nghiệm thành công
Thanh Duy BT

Back