Nghề trồng Nấm Rơm có thể làm giàu không ?

Tại sao không chứ ???

Các Bạn thân mến , Hôm nay mình mạo muội đưa chủ đề này lên để ACE tham khảo và cùng phản biện , mong tìm ra được chân lý cho một ngành nghề truyền thống nước ta . đang đứng trước những cơ hội và thách thức lớn .
A ) Đầu ra : Hiện nay theo các nguồn thông tin chính thống , lượng Nấm Rơm xuất khẩu của VN chỉ có thể đáp ứng được khoảng 30% đơn hàng của các đối tác truyền thống nước ngoài . Giá trị thương mại xuất khẩu lên đến hàng chục triệu USD/năm . Nhu cầu tiêu dùng trong nước thì rất lớn vì nó là món ăn thanh đạm thân thuộc , nhất là vào những ngày 30 – 1 , 14 – 15 âm lịch giá trị của nó thường có những gia tăng đột biến . Nấm rơm là một trong những chủng loại Nấm ăn miền nhiệt đới rất phổ thông và có giá trị cao , thơm ngon , nhiều dược tính , nhu cầu xuất khẩu rất lớn đã và đang được cả thế giới ưa chuộng . Đây là mặt hàng mà các vùng trồng lúa nước ta nhất là khu vực đồng bằng sông Cửu Long có rất nhiều lợi thế . Vì hiện nay trên thế giới có rất ít quốc gia sản xuất canh tác thương mại chủng loại nấm này , một phần là do vùng khí hậu không phù hợp ( phải nóng và ẩm ) , mặt khác phải là quốc gia có thế mạnh về ngành trồng trọt cây lúa nước , lúa mì , mới có nhiều nguồn nguyên liệu rơm rạ cung ứng cho sản xuất đại trà .
B ) Đầu vào : Nguồn nguyên phế liệu tại chổ từ rơm rạ , thân lõi ngô , bã mía ở nước ta hàng năm khá lớn ( vài chục triệu tấn ) giá rẻ . Phụ phẩm bổ sung như phân chuồng ( phân bò , heo , gà …) , bột ngô , bột củ mì , cám gạo , bã đậu , bã củ mì … thì hầu như bất cứ địa phương nào cũng có sẳn . So với các ngành nghề nông nghiệp khác , nguyên liệu đầu vào của ngành Nấm Rơm , Ta có thể tự túc đến hơn 90% ( không phải nhập khẩu ) .
C ) Năng suất chuyển đổi sinh học : Với Nấm Rơm có thể đạt đến 60% trên trong lượng nguyên liệu khô ( Nấm rơm là loài ngậm nước , hàm lượng cellulouse , lignin thấp ) . Năng suất bình quân tại TQ 30 - 40% . Cá biệt một số khu vực thuộc Quảng Đông , Quảng Tây năng suất đạt tối ưu 50 - 60% .
D ) Công nghiệp chế biến : Nấm Rơm ngoài sử dụng tươi có thể được chế biến nhiều dạng khác như : Nấm muối , Nấm khô , Nấm đóng hộp ….
Qua phân tích sơ bộ trên ta có thể thấy đầy là một tiềm năng khổng lồ cho ngành Nông Nghiệp nước ta . Vậy tại sao vẫn chưa có những Tỷ phú , Đại phú làm giàu lên được từ ngành canh tác này ( không tính nhà sản xuất chế biến đâu nhé ) ??? Chẳng những đã không thể làm giàu mà đôi khi còn trắng tay kể cả những lão nông kinh nghiệm cả chục năm trong nghề ( vụ Tiên Lãng , Lai Vung … ) . Tại sao ? Tại sao và tại sao ???
http://www.viendongdaily.com/nam-rom-mat-mua-cuoi-nam-5xdcmPTF.html
http://www.baodongthap.com.vn/newsdetails/1D3FE1848FC/Dien_tich_trong_nam_rom_dang_giam.aspx
http://agriviet.com/nd/4656-nam-rom-tien-lang-khung-hoang/

Với ngành sản xuất và canh tác Nấm nói chung và Nấm Rơm nói riêng quy trình kỷ thuật trong canh tác chỉ có 8 yêu cầu cần tuân thủ nghiêm ngặt :
- Nguyên liệu và dinh dưỡng
- Nhiệt độ
- Độ ẩm
- Ánh sáng
- Thông khí
- PH
- Nguồn giống
- Phòng ngừa dịch hại
Và những yêu cầu này lại có những tác động hổ tương đan xen nhau không thể tách rời , mới có thể đảm bảo được năng xuất tối ưu , và biết đâu chừng năng suất chuyển hóa sinh học khi ấy có thể đạt bằng hoặc hơn cả năng suất bình quân của Anh láng giềng TQ chứ không phải đùa . Bởi điều kiện khí hậu tối ưu của các khu vực Đồng Bằng nước ta cho canh tác Nấm Rơm thì hơn hẳn họ .
Thế thì lổi ở khâu nào , chúng Ta sẽ cùng mổ sẻ để tìm ra nguyên nhân và các giải pháp khắc phục khả thi , phù hợp với thực trạng nước ta các Bạn nhé .

Last edited by a moderator:
L
Mình mạnh dạn nói ra và cũng có thể dự đoán 1 - 2 năm nữa Ngành trồng này cũng chưa chắc có những thước phim và hình ảnh thể hiện được như vậy . bởi chắc chắn rằng chưa Ai trung thành và yêu Nấm được như mình , thức khuya với nó , trăn trở với nó , buồn vui với nó ...
Sai, hoàn toàn sai, rất ... rất là sai lầm. Đôi lúc thất bại chỉ là từ những quan niệm như thế. Anh yêu nấm lắm đúng không?, có thể, nhưng nhà đầu tư họ yêu nấm hơn anh nhiều, vì nấm là tiền, là sinh mạng của họ. Dẫn chứng như thế để thấy quan niệm của anh chưa thật sự đúng.

Last edited by a moderator:
T
Ha...ha... Gảy đúng chổ ngứa rồi , mong đợi hoài những thông tin nội bộ nè . mãi bây giờ mới lên tiếng .... giúp Nấm tăng trưởng mà mình pha nhiều bình sẳn tránh tiết lộ công thức , Nhiều AE ở trại làm cũng là muốn tìm hiểu và cũng ức lắm về điều này phải không . Ha...ha...
..
Nội bộ như vầy sao khá nổi
tướng dù cho có tài giỏi mà ko được lòng quân thì cũng thua...

H
Ha...ha... Gảy đúng chổ ngứa rồi , mong đợi hoài những thông tin nội bộ nè . mãi bây giờ mới lên tiếng . Bạn không đủ thời gian xem lại những trang khác về rủi ro , thất bại mà mình nêu ra hỉ . Thượng vàng hạ cám đều sẳn có cả . Tiếp nữa đi Bạn ... thuốc ư sao không xài chứ nhưng để phun phòng ngừa trước vào giai đoạn lan tơ còn trùm nilon kín trên kệ , và phun đường đi để phòng tránh lây lan khi nhân công bắt đầu ra vào thu hái . ... Còn cái để phun giá thể ư . Bạn không được tự tay xử dụng nên nào biết , chúng chỉ là Gluco , đường , và dưỡng chất ( Acid boric , Sulfat Magie , Sulfat Kẻm , Amoni ,...) giúp Nấm tăng trưởng mà mình pha nhiều bình sẳn tránh tiết lộ công thức , Nhiều AE ở trại làm cũng là muốn tìm hiểu và cũng ức lắm về điều này phải không . Ha...ha...
Những hình ảnh , video clip mới nhất chắc chỉ cần vài thao tác nhiều AE có kỷ năng cũng dễ nhận diện ra thời điểm chứ hỉ ( kỷ thuật số có thể hiểu thị nguồn lưu trữ ) . Sao Nổ được ta ??? Mình mạnh dạn nói ra và cũng có thể dự đoán 1 - 2 năm nữa Ngành trồng này cũng chưa chắc có những thước phim và hình ảnh thể hiện được như vậy . bởi chắc chắn rằng chưa Ai trung thành và yêu Nấm được như mình , thức khuya với nó , trăn trở với nó , buồn vui với nó ...
Tôi nói anh vậy nè,anh nói cho qua chuyện đúng không? vậy thì anh cứ sống ảo tưởng và mơ mộng
thuốc anh xài thì người làm chỗ đó không ai là không biết,chỉ có anh lo ngủ ngày và ngơ ngác tưởng đó là quy trình chuẩn mực và thành công,quá rõ ràng toàn thất bại liên tiếp.trong khi anh đã có kinh nghiệm và nhà trồng ở cần thơ trước đó rồi mà còn bị như vậy,thì chứng tỏ anh bất tài và khoác lác,nói đến đây thì có lẽ không còn gì để mà bình luận,hồi đó tôi tưởng anh là bậc thầy về ngành này,nhưng khi thực tế thì anh chỉ là kẻ cưa bom.!thôi thì anh tự hiểu và bản thân tôi cũng đã tận mục sở thị.

V
Các bác giúp e với, e ủ bích chi để trồng nấm rơm, mới ngày đầu toàn sinh dòi ko, mới lần đầu trồng chưa có kinh nghiệm chọn bông, mong các bác giúp đỡ, có cách nào khắc phục ko ạ,

L
Không hiểu sao chứ, bên trại mình không có tình trạng vậy. Chắc có lý do gì đó chưa khắc phục tốt nên vậy.
Tôi nói anh vậy nè,anh nói cho qua chuyện đúng không? vậy thì anh cứ sống ảo tưởng và mơ mộng
thuốc anh xài thì người làm chỗ đó không ai là không biết,chỉ có anh lo ngủ ngày và ngơ ngác tưởng đó là quy trình chuẩn mực và thành công,quá rõ ràng toàn thất bại liên tiếp.trong khi anh đã có kinh nghiệm và nhà trồng ở cần thơ trước đó rồi mà còn bị như vậy,thì chứng tỏ anh bất tài và khoác lác,nói đến đây thì có lẽ không còn gì để mà bình luận,hồi đó tôi tưởng anh là bậc thầy về ngành này,nhưng khi thực tế thì anh chỉ là kẻ cưa bom.!thôi thì anh tự hiểu và bản thân tôi cũng đã tận mục sở thị.
-Mình nghĩ anh ấy đang gặp phải tình trạng bông ủ không được tốt do không có máy làm tơi bông, Nếu anh có nhu cầu, mình cho anh mượn máy xài vài tháng xem có kết quả hơn không?.
Vì máy này cũng không còn sử dụng do lỗi thời.

D
Sai, hoàn toàn sai, rất ... rất là sai lầm. Đôi lúc thất bại chỉ là từ những quan niệm như thế. Anh yêu nấm lắm đúng không?, có thể, nhưng nhà đầu tư họ yêu nấm hơn anh nhiều, vì nấm là tiền, là sinh mạng của họ. Dẫn chứng như thế để thấy quan niệm của anh chưa thật sự đúng.
Sai rồi khi yêu thì dù có tròn hay méo , xấu hay đẹp cũng vẫn yêu thôi hi..hi... Nhà đầu tư khác nghen em , họ chỉ thuần tìm kiếm lợi nhuận nhắm bề không hay hớn cái khác là họ ngoảnh mặt liền chứ yêu gì em . Tiền thì có đấy nhưng sinh mạng thì chưa chắc , bởi thường nhà đầu tư hay có câu Trứng không nên để cùng 1 rổ , họ rải ra hết em ạ . Nhà kỷ thuật là mới có thể đánh đổi sinh mạng của mình đấy . Khí CO tràn ngập phòng cũng phải lao vào khai thông , thức đêm thức hôm săm soi nhà Nấm mà độ ẩm luôn cao dễ viêm phổi , tổn sức tiếp súc vôi nhiều ăn mòn cả tay chân ... nhưng chẳng nề hà gì ...Vì lỡ yêu rồi làm sao thôi được em ơi ... Ha...ha...

L
Sai rồi khi yêu thì dù có tròn hay méo , xấu hay đẹp cũng vẫn yêu thôi hi..hi... Nhà đầu tư khác nghen em , họ chỉ thuần tìm kiếm lợi nhuận nhắm bề không hay hớn cái khác là họ ngoảnh mặt liền chứ yêu gì em . Tiền thì có đấy nhưng sinh mạng thì chưa chắc , bởi thường nhà đầu tư hay có câu Trứng không nên để cùng 1 rổ , họ rải ra hết em ạ . Nhà kỷ thuật là mới có thể đánh đổi sinh mạng của mình đấy . Khí CO tràn ngập phòng cũng phải lao vào khai thông , thức đêm thức hôm săm soi nhà Nấm mà độ ẩm luôn cao dễ viêm phổi , tổn sức tiếp súc vôi nhiều ăn mòn cả tay chân ... nhưng chẳng nề hà gì ...Vì lỡ yêu rồi làm sao thôi được em ơi ... Ha...ha...
nếu anh vẫn tiếp tục xây nhà to, thì lại tiếp tục hái nấm mực nữa. Nghe mình xây nhà vừa thôi. nếu muốn, mình cho mượn máy móc, thiết bị. Còn nếu anh vẫn giữ quan điểm như thế thì sau này mượn mình không đáp ứng đâu nhá. Tính mình là thế, 1 là 1, vì mình thấy anh cũng có chút đam mê nên cũng muốn anh thành công thôi.
thực ra trại ở hốc môn của anh, mình biết hết tình trạng bi đát ra sao. Nói ra đây thì kỳ, nhưng mình thấy anh cũng đam mê, nên cũng muốn anh thành công, vì anh thành công càng to,thì mình vui càng nhiều.

D
Bật thầy ư ? cũng gần đúng như thế đấy . Đâu phải chỉ Nấm rơm mà là toàn bộ ngành Nấm . Nếu hiểu rỏ về Nấm ( các loại ) chúng cũng có nhiều điễm chung để đúc kết quy trình kỷ thuật . Cho đến hiện nay tất cả các nguồn dưỡng chất bổ sung vẫn còn là bí mật công nghệ đấy , cân bằng tiểu ly , pha trộn bằng cách tính PPM . Quá ức phải không Bạn cả từng ấy thời gian mà cũng vẫn không thể truy tìm số liệu , chủng loại để biết được những khâu then chốt cho dù đã có mua chuộc người làm cũng chẳng thể mò ra tội nghiệp thay... ha..ha...
Ngủ ngày ư , đúng rồi , để đêm phải thức thâu canh xem xét những diễn biến xảy ra chứ , vậy mới thấu hiểu hết đời sống sinh trưởng của Nấm , tác động hổ trợ cho nó phát triển tốt hơn , bởi chúng đâu có ngủ , chúng tăng trưởng 24/24 . Vậy mới dám khẳng định khó ai vươn theo kịp quy trình kỷ thuật này bởi chắc hiếm có người thức được liên tục như thế ( tự nguyện à nghen ) . À mà phải pha chế để che dấu công thức nữa ka...ka...
Phong độ chỉ là nhất thời , đẳng cấp mới là mãi mãi Bạn ạ .
nếu anh vẫn tiếp tục xây nhà to, thì lại tiếp tục hái nấm mực nữa. Nghe mình xây nhà vừa thôi. nếu muốn, mình cho mượn máy móc, thiết bị. Còn nếu anh vẫn giữ quan điểm như thế thì sau này mượn mình không đáp ứng đâu nhá. Tính mình là thế, 1 là 1, vì mình thấy anh cũng có chút đam mê nên cũng muốn anh thành công thôi.
thực ra trại ở hốc môn của anh, mình biết hết tình trạng bi đát ra sao. Nói ra đây thì kỳ, nhưng mình thấy anh cũng đam mê, nên cũng muốn anh thành công, vì anh thành công càng to,thì mình vui càng nhiều.
Nấm mực đã nói lời chia tay rồi Em ạ . Những nguyên nhân sản sinh ra Nấm mực Anh hoàn toàn nắm chắc từ rất lâu rồi , không phải hoàn toàn như Em và một số Bạn đang suy nghỉ và phán đoán như từ trước đến giờ đâu . Cò dịp gặp trao đổi trực tiếp anh sẽ phân tích cho em hiểu thêm . Sử dụng thuốc Nấm mạnh ư ? sẽ có bất lợi khi cấy meo vào đấy và nhất là nếu có ủ vôi thì thuốc Nấm sẽ mất tác dụng với môi trường kiềm ngay . Khi công nhân làm thao tác ủ bông , hoặc có qua lại khu vực chứa các kiện bông , những bụi bông sẽ bay dính vào quần áo , nón vật dụng và chân tay họ . Khi họ vào nhà Nấm vô tình sẽ mang chúng vào . Mà các bào tử Nấm hại là những hạt li ti khó nhận dạng đã lẫn vào trong bông ngay từ bên nước ngoài lận , chứ không phải riêng trong kho bông và không thể né tránh khỏi chúng . Nhà trồng dù có khử trùng tốt đến đâu mà khâu sử lý vệ sinh từng cá nhân chưa đầy đủ vẫn có thể xảy ra , là trước hoặc sau thôi . Do vậy thường thì anh phải khống chế công nhân , hạn chế ra vào trong 10 - 12 ngày đầu và gần đây phài báo tắm rửa trước khi vào nữa đấy . người kiểm soát thì không cần bởi nước họ tưới là nước có PH cao đã luôn ướt đẩm người họ trong ngày . và còn nhiều nguyên nhân cụ thể khác nữa ...
Anh rất cám ơn thiện chí của Em ( về dàn máy ấy mà ) , tuy nhiên như Em cũng biết về tình hình trang trại hiện nay nên tạm gác lại vậy .

T
Vấn đề nước tưới pha trộn thêm các chất mà nấm rơm cần để hấp thụ rất quan trọng để tăng số lượng đinh ghim, tăng năng suất.
Nấm rộ đều mặt là do vấn đề này.
công thức mỗi ng mỗi khác nhưng cũng có lương tâm 1 chút, đừng pha chế các hóa chất của Trung Quốc.

D
Cũng bởi quân luôn rình mò muốn thay tướng thì biết làm sao hơn Ha...ha... Bạn có từng tưởng tượng là phải có đến 5 - 7 AE cố xin vào làm ở trại rồi ra riêng hông . Ha...ha... có rồi đấy , và chắc cũng cay đắng nhiều rồi đấy .

L
Vấn đề nước tưới pha trộn thêm các chất mà nấm rơm cần để hấp thụ rất quan trọng để tăng số lượng đinh ghim, tăng năng suất.
công thức mỗi ng mỗi khác nhưng cũng có lương tâm 1 chút, đừng pha chế các hóa chất của Trung Quốc.
có lẻ bạn coi báo hơi bị nhiều, bạn về nhà mình xem lại cái nào của TQ thì vứt ngay đi, xem bạn có còn cái quần để mặc không thì biết.

D
Bạn ạ chợ hóa chất Kim biên là nơi cung cấp hết 90% là nguồn từ TQ , nói chung chung như vậy là không hiểu hết lắm đâu . Những chai dinh dưỡng Nấm của VN SX mà chắc nhiều bạn cũng đang sử dụng đều có những thành phần như mình đã nêu ở trên . Tuy nhiên mình chưa tin lắm công thức của họ thôi và mình chọn công thức từ nguồn riêng mà tổng hợp để làm . Bạn nào muốn dùng thử không mình pha cho 1 ít , nhưng phải theo đúng hướng dẫn sử dụng nghen . Đúng lúc - đúng liều - đúng thao tác

T
Lúc trc mua meo của bác kia
bác đem ra khoảng 3 chai thuốc chữ Hoa, nhãn hiệu khác nhau nhưng đều có hình nấm rơm.
kiu về pha dùng thử, chai thì tưới lúc vô meo, chai thì tưới xã tơ.
Thấy cũng sợ vì xung quanh trại nhiều ng rình mò, ganh ghét quá. Sợ họ chơi với bên tài nguyên môi trường.
nên thôi :(
Gì chứ quần lót vẫn đang mặc hàng gia công ở China bạn luukhanhan à

H
Bạn ạ chợ hóa chất Kim biên là nơi cung cấp hết 90% là nguồn từ TQ , nói chung chung như vậy là không hiểu hết lắm đâu . Những chai dinh dưỡng Nấm của VN SX mà chắc nhiều bạn cũng đang sử dụng đều có những thành phần như mình đã nêu ở trên . Tuy nhiên mình chưa tin lắm công thức của họ thôi và mình chọn công thức từ nguồn riêng mà tổng hợp để làm . Bạn nào muốn dùng thử không mình pha cho 1 ít , nhưng phải theo đúng hướng dẫn sử dụng nghen . Đúng lúc - đúng liều - đúng thao tác
Cái gì cũng biết cỡ giáo sư tiến sĩ chắc chỉ xách dép mà làm thì trớt quớt,vậy là thất bại liên tiếp nhiều vụ là do anh cố tình giấu cách pha chế hả?hèn gì toàn mốc với nấm dại.
Mà tiền để làm mấy vụ đó cũng bộn nhỉ.? tiền nhân công mỗi tháng trên 30tr chưa tính nguyên liệu điện nước ăn uống các thứ,tính sơ chắc cũng vài trăm triệu anh nhỉ?
Đâu phải ai cũng điên điên mà đi đốt tiền của mình..chưa chắc chắn thì không ai dại mà đầu tư vào làm cho chết.cho nên anh đừng suy bụng ta ra bụng người nghe nó mắc cỡ lắm!

T
mà ganh ghét chuyện gì vậy?

Nhà đầu trả lương hay ai trả vậy?
lúc mới làm họ muốn hùng vốn để làm,ơ chung, mà mình thì muốn làm riêng thôi, thấy ngày nào cũng bán sáng cho chợ, xóm bu bu vô mua nấm dù lúc chiều.
ăn ko đc thường hay muốn phá.
khổ với mấy ng này.

H
Chẳng có gì phải ganh ghét anh Dũng cả! nếu anh có tài và làm đc thì người hưởng là ảnh.đằng này anh làm không đc mà lên diễn đàn nói như đúng rồi.còn tự xưng mình đứng đầu nghề này mới kinh,nên lên tiếng thôi
mà anh có vẻ cay cú nên mới comment lại và tiếp tục thả lựu đạn.thôi thì tôi đã banh xác và không tranh luận gì thêm nữa! để anh làm ăn!

D
Chẳng có gì phải ganh ghét anh Dũng cả! nếu anh có tài và làm đc thì người hưởng là ảnh.đằng này anh làm không đc mà lên diễn đàn nói như đúng rồi.còn tự xưng mình đứng đầu nghề này mới kinh,nên lên tiếng thôi
mà anh có vẻ cay cú nên mới comment lại và tiếp tục thả lựu đạn.thôi thì tôi đã banh xác và không tranh luận gì thêm nữa! để anh làm ăn!
Đây là diễn đàn của toàn những Người trồng Nấm và Người tìm hiểu nghiên cứu về Nấm , Từ những chi tiết nhỏ nhặc nhất của quy trình và cách trao đổi bấy lâu ai xem qua cũng có thể nghiệm ra đúng , sai , nổ Bạn ạ . Tự thân 1 người không thể làm hết thay cho trang trại mà là tập thể cùng chung sức , tiết thay vẫn có những con sâu , mọt ẫn chứa trong số đông là cái mà bấy lâu mình vẫn ngờ vực và đúng như cách nó đã thể hiện . Cay cú , rỏ ràng là cay cú thôi Bạn chắc cũng mất mát nhiều hỉ , xin chia buồn thôi chứ biết làm sao hơn bởi cái đáng giá cao nhất chỉ để dành cho những người xứng đáng với tâm sức và nghị lực cống hiến chứ không phải kẻ cơ hội Bạn ạ .
Lúc trc mua meo của bác kia
bác đem ra khoảng 3 chai thuốc chữ Hoa, nhãn hiệu khác nhau nhưng đều có hình nấm rơm.
kiu về pha dùng thử, chai thì tưới lúc vô meo, chai thì tưới xã tơ.
Thấy cũng sợ vì xung quanh trại nhiều ng rình mò, ganh ghét quá. Sợ họ chơi với bên tài nguyên môi trường.
nên thôi :(
Gì chứ quần lót vẫn đang mặc hàng gia công ở China bạn luukhanhan à
Ừ cẩn thận thì vẫn hơn , hàng nào của TQ lúc mới thì cũng độc đáo lắm , giá lại rẻ nữa , nhưng khi quen rồi thì bị lệ thuộc , rồi hàng kém chất lượng , hàng giả nũa khó kiểm chứng lắm
Cái gì cũng biết cỡ giáo sư tiến sĩ chắc chỉ xách dép mà làm thì trớt quớt,vậy là thất bại liên tiếp nhiều vụ là do anh cố tình giấu cách pha chế hả?hèn gì toàn mốc với nấm dại.
Mà tiền để làm mấy vụ đó cũng bộn nhỉ.? tiền nhân công mỗi tháng trên 30tr chưa tính nguyên liệu điện nước ăn uống các thứ,tính sơ chắc cũng vài trăm triệu anh nhỉ?
Đâu phải ai cũng điên điên mà đi đốt tiền của mình..chưa chắc chắn thì không ai dại mà đầu tư vào làm cho chết.cho nên anh đừng suy bụng ta ra bụng người nghe nó mắc cỡ lắm!
Các ACE đã và đang triển khai Giải pháp trồng Nấm rơm theo Mô Hình Công nghệ thân mến ! Theo những nguồn thông tin mình có được ( trực tiếp hoặc gián tiếp ) thì đã rất nhiều Mô hình buộc phải tạm dừng hoạt động do bế tắc về Quy trình Công Nghệ Kỷ thuật mà suất đầu tư có những nơi cũng không phải là nhỏ lắm ( vài tỷ đồng ) . Xin chia sẽ nỗi cảm thông đến các ACE đã yêu thích và tận lực công sức cống hiến tài lực cho một Ngành nghề mới mẽ này . Và cũng xin gửi đến các Bạn một thông điệp khẳng định chắc chắn sẽ mang thêm lại niềm tin và hy vọng cho các ACE : Cuộc chơi này vẫn chưa đến hồi kết thúc , những giá trị mà các ACE đã đổ bao công sức , thời gian , tài lực , cùng những mâu thuẩn Nội bộ ( như đã từng có ở Cty Trang trại Các Bạn ) bấy lâu chắc chắn sẽ được khôi phục và lấy lại hết những gì tưởng chừng như đã tan chảy với tâm huyết . Hãy liên lạc với mình và không nên quá tự ti mặc cảm bởi trình độ , địa vị , vùng miền . ..Bởi đây là 1 Ngành nghề SX được ứng dụng trên nền tảng KHKT mà KHKT thì không bao giờ là đủ và đúng cả nó luôn biến động liên tục theo hướng ngày càng tích cực hơn . Năng suất , Chất lượng cao hơn , thao tác SX gọn hơn , tiết giảm nhiều cho chi phí hơn cho sản xuất ...
Sorry vì không thể liên lạc trực tiếp được với các ACE , các Bạn bởi sự cố 2 máy điện thoại của mình hồi tết vừa qua bị đánh cắp nên mất thông tin danh bạ liên lạc .
Gọi cho mình nhé : 0919897448 . Email : dunguyen1203@gmail.com
WE CAN CHANGE

Back