Nghề trồng Nấm Rơm có thể làm giàu không ?

Tại sao không chứ ???

Các Bạn thân mến , Hôm nay mình mạo muội đưa chủ đề này lên để ACE tham khảo và cùng phản biện , mong tìm ra được chân lý cho một ngành nghề truyền thống nước ta . đang đứng trước những cơ hội và thách thức lớn .
A ) Đầu ra : Hiện nay theo các nguồn thông tin chính thống , lượng Nấm Rơm xuất khẩu của VN chỉ có thể đáp ứng được khoảng 30% đơn hàng của các đối tác truyền thống nước ngoài . Giá trị thương mại xuất khẩu lên đến hàng chục triệu USD/năm . Nhu cầu tiêu dùng trong nước thì rất lớn vì nó là món ăn thanh đạm thân thuộc , nhất là vào những ngày 30 – 1 , 14 – 15 âm lịch giá trị của nó thường có những gia tăng đột biến . Nấm rơm là một trong những chủng loại Nấm ăn miền nhiệt đới rất phổ thông và có giá trị cao , thơm ngon , nhiều dược tính , nhu cầu xuất khẩu rất lớn đã và đang được cả thế giới ưa chuộng . Đây là mặt hàng mà các vùng trồng lúa nước ta nhất là khu vực đồng bằng sông Cửu Long có rất nhiều lợi thế . Vì hiện nay trên thế giới có rất ít quốc gia sản xuất canh tác thương mại chủng loại nấm này , một phần là do vùng khí hậu không phù hợp ( phải nóng và ẩm ) , mặt khác phải là quốc gia có thế mạnh về ngành trồng trọt cây lúa nước , lúa mì , mới có nhiều nguồn nguyên liệu rơm rạ cung ứng cho sản xuất đại trà .
B ) Đầu vào : Nguồn nguyên phế liệu tại chổ từ rơm rạ , thân lõi ngô , bã mía ở nước ta hàng năm khá lớn ( vài chục triệu tấn ) giá rẻ . Phụ phẩm bổ sung như phân chuồng ( phân bò , heo , gà …) , bột ngô , bột củ mì , cám gạo , bã đậu , bã củ mì … thì hầu như bất cứ địa phương nào cũng có sẳn . So với các ngành nghề nông nghiệp khác , nguyên liệu đầu vào của ngành Nấm Rơm , Ta có thể tự túc đến hơn 90% ( không phải nhập khẩu ) .
C ) Năng suất chuyển đổi sinh học : Với Nấm Rơm có thể đạt đến 60% trên trong lượng nguyên liệu khô ( Nấm rơm là loài ngậm nước , hàm lượng cellulouse , lignin thấp ) . Năng suất bình quân tại TQ 30 - 40% . Cá biệt một số khu vực thuộc Quảng Đông , Quảng Tây năng suất đạt tối ưu 50 - 60% .
D ) Công nghiệp chế biến : Nấm Rơm ngoài sử dụng tươi có thể được chế biến nhiều dạng khác như : Nấm muối , Nấm khô , Nấm đóng hộp ….
Qua phân tích sơ bộ trên ta có thể thấy đầy là một tiềm năng khổng lồ cho ngành Nông Nghiệp nước ta . Vậy tại sao vẫn chưa có những Tỷ phú , Đại phú làm giàu lên được từ ngành canh tác này ( không tính nhà sản xuất chế biến đâu nhé ) ??? Chẳng những đã không thể làm giàu mà đôi khi còn trắng tay kể cả những lão nông kinh nghiệm cả chục năm trong nghề ( vụ Tiên Lãng , Lai Vung … ) . Tại sao ? Tại sao và tại sao ???
http://www.viendongdaily.com/nam-rom-mat-mua-cuoi-nam-5xdcmPTF.html
http://www.baodongthap.com.vn/newsdetails/1D3FE1848FC/Dien_tich_trong_nam_rom_dang_giam.aspx
http://agriviet.com/nd/4656-nam-rom-tien-lang-khung-hoang/

Với ngành sản xuất và canh tác Nấm nói chung và Nấm Rơm nói riêng quy trình kỷ thuật trong canh tác chỉ có 8 yêu cầu cần tuân thủ nghiêm ngặt :
- Nguyên liệu và dinh dưỡng
- Nhiệt độ
- Độ ẩm
- Ánh sáng
- Thông khí
- PH
- Nguồn giống
- Phòng ngừa dịch hại
Và những yêu cầu này lại có những tác động hổ tương đan xen nhau không thể tách rời , mới có thể đảm bảo được năng xuất tối ưu , và biết đâu chừng năng suất chuyển hóa sinh học khi ấy có thể đạt bằng hoặc hơn cả năng suất bình quân của Anh láng giềng TQ chứ không phải đùa . Bởi điều kiện khí hậu tối ưu của các khu vực Đồng Bằng nước ta cho canh tác Nấm Rơm thì hơn hẳn họ .
Thế thì lổi ở khâu nào , chúng Ta sẽ cùng mổ sẻ để tìm ra nguyên nhân và các giải pháp khắc phục khả thi , phù hợp với thực trạng nước ta các Bạn nhé .

Last edited by a moderator:
V
Nếu phòng kín, ko có hở, thả nước sàn thì độ ẩm luôn trên 85%.
bên mình thì vừa xài con phun sương mini Magic, sau này sẽ gắn máy phun sương tự động mini.
Nếu nước bốc hơi trên trần, vách thành giọt mà đồng hồ báo ẩm dưới 80% là đồng hồ đó sai rồi. Bạn ko cần gắn máy phun sương cũng dc, nhà kín, xả nước sàn là trên 85% rồi.
nghi cái đồng hồ sai quá

còn trồng bạn ơi
năng suất của mình dao động khoảng 15% tới 20%, nếu giống tốt thì trên 25%, nhưng giống tốt về ít quá.
hổm nay bị tình trạng nấm nhỏ, năng suất còn 10%, đang chạy tìm giống khác.

Inbox cho bạn nha.
Tại nhìu cao thủ trên đây nên sợ nói ra rồi bị chê là múa rìu qua thợ.
Nếu phòng kín, ko có hở, thả nước sàn thì độ ẩm luôn trên 85%.
bên mình thì vừa xài con phun sương mini Magic, sau này sẽ gắn máy phun sương tự động mini.
Nếu nước bốc hơi trên trần, vách thành giọt mà đồng hồ báo ẩm dưới 80% là đồng hồ đó sai rồi. Bạn ko cần gắn máy phun sương cũng dc, nhà kín, xả nước sàn là trên 85% rồi.
nghi cái đồng hồ sai quá

còn trồng bạn ơi
năng suất của mình dao động khoảng 15% tới 20%, nếu giống tốt thì trên 25%, nhưng giống tốt về ít quá.
hổm nay bị tình trạng nấm nhỏ, năng suất còn 10%, đang chạy tìm giống khác.

Inbox cho bạn nha.
Tại nhìu cao thủ trên đây nên sợ nói ra rồi bị chê là múa rìu qua thợ.
bạn chia sẻ cách nghừa mốc thạch cao giúp mình nhé. bạn gửi mail vào hòm thư vvtruong81@gmail.com giúp mình nhé. cảm ơn bạn nhiều.
Mình chưa trồng trên mùn cưa nên kinh nghiệm ko có :(
Zalo em quên mật khẩu nên em đăng kết quả ủ theo cách của anh Trương Quốc Thanh lên đây
Kim thưa thưa từng kim, ko có chùm chùm
Được 9 ngày rồi

bạn có thể chia sẻ cách làm sao cho nấm ko mọc thành chùm mà mọc riêng từng quả như của bạn được ko? bạn có thể gửi vào vvtruong81@gmail.com giúp mình nhé.
mô hình của Anh Đạo năng suất chưa là gì cả ( vì khi bị giải tỏa ttrang trại anh ấy cũng không thể dám triển khai tiếp ở nơi khác ) , nấm mà lên đầy kín thì sẽ thấy khâu thu hoạch là quan trọng như thế nào .
- Năng suất kém hầu hết là do quy trình không đồng bộ , mất kiểm soát ở nhiều khâu
- Giá bông cao là do làm ở quy mô nhỏ qua nhiều trung gian ( khả năng giá bông tầm khoảng 1,8 - 2 triệu/tấn nếu quy mô lớn < 30 tấn/tháng .)
- lợi thế của Nấm rơm là thời vụ ngắn . dịch bệnh vừa nảy sinh cũng là lúc hết vụ nếu như thực hiện đầy đủ chuổi giải pháp phòng ngừa dịch hại thì tình trang này sẽ khắc phục được khá nhiều .
năng suất của a đạo e nghe nói chỉ tầm 17 đến 20% thôi.
Với 1 số Bạn khu vực miền Bắc , Chúng ta cũng có thể tạo một liên kết khu vực sẽ thuận tiện hơn cho các Bạn đi lại , làm việc hội họp thành viên Công ty ....
Đây có thể là một mở đầu khai thông bế tắc , mở ra một trang mới , một kỷ nguyên cho Ngành SX&CT Nấm ăn và Nấm dược liệu VN . Vượt ra biển lớn thôi các Bạn ạ , NN Việt Nam cũng đã quanh quẩn ao nhà quá lâu rồi , cực khổ gian nan cũng đã nếm trải nhiều rồi , giờ đây Chúng ta hãy cùng nắm lấy tay nhau nối cho vòng tròn Nông Nghiệp Việt Nam thêm lớn mãi nhé .
WE CAN CHANGE
Bảng Dự toán CHI PHÍ ĐẦU TƯ DỰ ÁN TRANG TRẠI SX&CT NẤM RƠM
giấc mơ vươn xa đáng ngưỡng mộ, nhưng các con số a đưa ra cần phải tính toán lại đã.
bông thải hầu như là giống nhau.quan trọng chất xenlulo nhiều hay ít để có nhiều chất. nấm phát triển,và ăn thua người xử lý nữa,giờ có lấy bông sạch mà xử lý không sạch cũng= O
giá thì như mình đã nói tiền nào của đó,bông hà nội tầm mấy trăm đồng 1 ký bông này thì có giá mấy ngàn lận.
bạn ơi bông thải cũng có nhiều loại đó. có loại hoàn toàn ko có hạt bông, có loại có hạt bông thì tỉ lệ sợi và hạt thậm chí cả mùn của cuống bông cũng rất khác nhau.cái đó phụ thuộc vào dây chuyền công nghệ và nguyên liệu đầu vào của từng nhà máy. mình đã đi thực tế hàng chục công ty có nguồn bông thải nên mình biết rõ điều đó. trong cùng một công ty nhưng hai dây truyền khác nhau nên cho ra hai loại bông thải có tỷ lệ mùn khác nhau luôn.
những thông tin trên mạng chỉ là những điểm chung khi phân tích sâu hơn có nhiều yếu tố cần người làm kỷ thuật phải nắm vững và quyết định khâu thực hiện :
- Loại ánh sáng : đèn compact , đèn tóc , đèn led . Loại nào dùng kích thích , loại nào dùng nuôi dưỡng ..
- Cường độ ánh sáng ( theo thực tế nhà trồng mình đang canh tác )
- Thời lượng chiếu sáng . Cả ngày hay 1 buổi nào đó ( tùy theo thiết kế nhà trồng đã đủ sáng ban ngày hay không hay hoàn toàn tối ) .
- Phân bổ nguồn sáng ( chiều cao và chiều dài các tầng kệ ,...)
người làm kỷ thuật phải quan sát và quyết định thời điểm chuyển tiếp từ giai đoạn lan tơ sang giai đoạn sinh quả thể ( trong đó có việc chiếu sáng ) .
- Tơ ít mà chuyển tiếp năng suất sẽ không cao
- Tơ tăng trường quá lâu mới chuyển tiếp thì màn tơ sẽ đóng bệt che bít bề mặt giá thể . khi chuyển tiếp sẽ có nhiều tơ bông tăng trưởng mạnh trên bề mặt ( sợi nấm chân dài ) dành chổ -> năng suất kém .
a cho hỏi là tơ tăng trưởng trong thời gian bao lâu thì nên chuyển giai đoạn
đã có ai dùng bóng đèn hồng ngoại (loại bóng sưởi ấm trong chăn nuôi) để cấp nhiệt cho nhà trồng chưa ?????
hiện tại mih đg dùng loại bóng này để cấp thêm nhiệt vào ban đêm. nó có ảnh hưởng đển phát triển của nấm ko????. mình trồng 11 ngày rồi mà chưa hình thành quả thể.
mình đã dùng thử rồi ko hiệu quả vì chi phí tiền điện quá lớn mà nhiệt thì nâng được ko đáng kể, thêm nữa là bị nóng cục bộ ảnh hưởng lớn đến giá thể.

D
a cho hỏi là tơ tăng trưởng trong thời gian bao lâu thì nên chuyển giai đoạn .
Nếu đúng kỷ thuật thì 5 ngày là vừa , trể nữa thì thêm 1 ngày . Nhưng tuyệt đại đa số người trồng với số ngày như thế tơ sẽ không thể ăn hết trên giá thể ( từ trên xuống dưới , từ ngoài vào trong ) . Tơ ăn đầy biểu hiện của chúng gần giống như bịch meo vậy , đóng cứng và tương đối chắc với nhiều liên kết sợi lại với nhau . Trường hợp phải để lâu hơn thì 1 số tơ sẽ lão hóa có ăn , và ăn mạnh nữa nhưng không sinh nụ-> năng suất giảm .
Có một điều mà hình như nhiều ae vấp phải.đó là những comment trên topic chỉ mang tính tham khảo,đôi khi cũng đúng với cái mình đang gặp phải,còn để hình thành một cái quy trình hoàn thiện thì chắc không có ai dọn sẵn tiệc cho các bạn,nghề này thật sự nó bạt bẽo,muốn thành công thì chỉ có trãi nghiệm và rút kinh nghiệm qua nhiều vụ trồng rồi đúc kết thành cái quy trình của chính mình...thân!
Có những nguyên lý rất chung , nhưng do hoàn cảnh , điều kiện từng người mà khi triển khai thực hiện đều không đúng . Ví dụ xe gắn máy chẳng hạn cái bugi nhật , TQ , Thailand , indo... đều rất giống nhau có thể thay đổi được tùy theo điều kiện và hoàn cảnh , Nấm mỡ trên thế giới SX thương mại cũng vậy , cũng phải nhà lạnh , kệ thép không gỉ , hệ thống kiểm soát vi mạch ... Nói về Nhà trồng Nấm rơm chẳng hạn , Ở TQ miền Bắc có thiết kế riêng , miên nam cũng vậy , nhưng tựu chung cùng 1 khu vực thì sẽ phải giống nhau , bởi chuẩn mực đã được trải nghiệm đúc kết qua hàng mấy chục năm . Ở ta thì sao ??? Mạnh ai nấy sáng tạo , của người này , người khác không thể hổ trợ gì được , thể tích của nhà trồng , lượng giá thể cho 1 nhà , độ phân hóa chuyển hơi của nước trong mỗi nhà hoàn toàn khác nhau , vì vậy mỗi người buộc phải tự rút kinh nghiệm cho chính mình và chắc chắn tỷ lệ thất bại , bỏ cuộc đã và đang diễn ra rất cao , bởi khi bắt tay vào làm thì nhiều người biết đến , nhưng dẹp bỏ thì âm thầm lẳng lặng lắm thay , nên bài học rút ra sẽ không được phổ biến cho những người đi sau .
Cái độc đáo của Ngành Nấm là khả năng sinh lợi rất khủng nếu chúng ta tập trung đi đúng hướng , có những chủng loại năng suất chuyển đổi sinh học cũng rất khủng 80 - 120% như : Nấm Milky ( Jinfu ) , Nấm Đùi Gà ( Coprinus comatus ) , Nấm Sò ( Oyster ) , Nấm Đông cô ( Shiitake ) , Nấm Brasil ... và những Chủng Nấm này hoàn toàn có khả năng phát triển và sinh lợi cho Ngành Nghề Nấm tại Việt Nam không riêng gì Nấm Rơm , Nấm Bào ngư .Vâng tôi đang nói đến khả năng sinh lợi . Chứ không phải đam mê cái Quy trình Kỷ thuật , mà ngay cả các vị Giáo sư , tiến sỉ , nhà Nghiên cứu với đầy đủ học thuật , điều kiện mà vẫn còn lây huây chưa tìm ra .
Bạn có niềm đam mê ? chưa đủ . Bạn có điều kiện tài chánh ? chưa đủ . Bạn có trình độ kiến thức chuyên ngành ? chưa đủ ...và còn có quá nhiều cái chưa đủ để có thể có thể mang đến thành công .
Quy trình SX&CT cho các chủng loại Nấm ăn và Nấm Dược liệu trên thế giới là cả 1 quá trình , tập hợp nhiều công sức , trí tuệ , tiền của ...của những nhà KH , lực lượng lao động SX chuyên ngành và đã được trải nghiệm hàng mấy chục năm mới đúc kết được .
Cái mình đưa ra ngay từ đầu không phải mình là thánh mà có thể viết lên được như thế , là sự copy có phân tích chọn lọc thôi , và đi theo hướng đó có điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện phong thổ VN . Tại sao mình kg đi theo Mô hình phía bắc TQ mà lại theo kiểu canh tác phía Nam của họ ? là có phân tích và chọn lọc đấy. Và cho đến nay hướng đi này hoàn toàn đúng , ngay cả Mô hình kinh tế cho nó cũng vậy , Họ làm tập trung quy mô lớn mới có thể dẫn đến thành công , Người được phong tặng danh hiệu Vua Nấm của TQ cũng vậy . để nâng được hiệu quả chuyển đổi sinh học thêm 5% ( từ 20 lên 25% vào năm 1980 ) , Ông đã phải cho đập bỏ và xây dựng lại toàn bộ cơ ngơi đang sx trị giá cả chục triệu NDT .
Bạn đam mê yêu thương cô bạn học , tưởng chừng như đó là cả cuộc đời Bạn , có thể hy sinh cả cuộc đời mình cho Cô ấy ...nhưng rồi số phận dung rủi khi Cô ấy về với người khác , có khi sự đam mê yêu thương ấy sẽ biến thành nỗi thù hận chất chồng , sau này nghe ai nói về Cô ấy Bạn chán chường không muốn nghe nữa có khi còn ghét giận lây luôn cả người nói .
Hy vọng Ngành Nấm rơm này sẽ không làm các Bạn phải như thế ( nghe nói đến là nỗi da gà , rợn mình luôn ) . Tha hương cầu thực , không 1 đồng dính túi ... .
Ngay từ bây giờ hãy làm như cái cách mà họ đã và đang làm ... Hội nhập TPP tới đây Người nước ngoài nếu có thể họ cũng sẽ vào VN làm như thế ... Ngành Nghề SX&CT Nấm của VN sẽ có thể do họ làm chủ , và tất yếu Họ sẽ được hưởng lợi khủng từ những gì mà tự thân Ngành Nấm mang lại .
Ngày xưa công thần Nguyễn Trường Tộ đã từng hiến kế sách xây dựng quân đội , thay đổi khí tài , mở xưởng đóng tàu thuyền lớn ...nhưng triều đình thối nát Nhà Nguyễn lúc ấy không nghe theo -> mất nước vào nhũng thập kỷ sau đó . Cùng thời điểm ấy ở Nước Nhật , Nhật Hoàng thì rất sáng suốt biết lắng nghe những lời tâm phúc và đã thực hiện để Phục hưng đế chế .
Và cũng xin giới thiệu để các Bạn đang trong Nghề Nấm và mọi người cùng hiểu rỏ thêm về Mô hình KT mà Nông Nghiệp TQ đã và đang làm : đó là Chuổi giá trị mà mình tạm gọi và đặt tên TNC ( Trồng trọt - Nấm - Chăn nuôi ) . là Mô hình KT HTX của họ đấy . Rất bền vững , ổn định và Phát triển mạnh trong quá trình hội nhập toàn cầu . Chứ không phải chỉ đơn thuần là trồng Nấm và bán nấm ... Mình sẽ đưa Mô hình lên vào Chủ đề khác . Vậng TNC .

V
bạn nào ở miền nam có nhu cầu mua bông hạt số lượng lớn mình có thể giúp đỡ.mình ở gần rất nhiều nhà máy dệt có nguồn bông thải, nhưng mình ko làm thương mại cái này. chỉ là muốn giúp đỡ các bạn để đổi lấy kinh nghiệm của các bạn thôi vì mình cũng đang trồng nấm.

T
Về phần nấm mực thì có nguyên nhân:
-Độ ẩm nguyên liệu cao ( vắt ra nước )
-Trộn nhiều đạm
-pH thấp
Độ ẩm nguyên liệu cao quá ( vắt ra nước ) thì tơ nấm rơm ko ăn nổi, mà nấm mực lại chờ sẵn trong đó, nó sẽ mọc ầm ầm, nấm rơm hết đg mọc.
Còn độ ẩm nguyên liệu vừa phải ( vắt ko ra nước, vừa đủ ướt bàn tay ) mà vẫn bị nấm mực thì do tưới nhiều nước quá, đạm nhiều, pH thấp.

Chú Dũng nói đúng, ko thể áp dụng cách trồng của ng này vào ng khác đc vì thể tích nhà trồng, lượng bông khác nhau. Chỉ có tích lũy kinh nghiệm từ từ mà ra.
Ko thể áp dụng cách nhà trồng của miền Nam cho miền Bắc , Trung đc vì thời tiết khác nhau ...
Vào mua đông miền Bắc, miền Trung nhiệt độ 15 độ mà dùng nhà bạt nylon chỉ có nước đổ bỏ nguyên liệu. Tiền đâu mà đủ để đốt tăng nhiệt nhà trồng ...

N
bạn nào ở miền nam có nhu cầu mua bông hạt số lượng lớn mình có thể giúp đỡ.mình ở gần rất nhiều nhà máy dệt có nguồn bông thải, nhưng mình ko làm thương mại cái này. chỉ là muốn giúp đỡ các bạn để đổi lấy kinh nghiệm của các bạn thôi vì mình cũng đang trồng nấm.
-Bạn cho mình xin địa chỉ và số điện thoại với. email: nguyenvanlong2018@gmail.com xin cảm ơn.
-Mình thấy trên diễn đàn có đoạn video này, không biết làm vậy có tốt hơn không?

D
Tâm sự 1 chút chơi nhé : Có những lời nói khó nghe , đôi khi nghe rồi thì giận ghét luôn người nói . Bạn bè , người thân ... khi khuyên Bạn từ bỏ ý định mà Bạn đang theo đuổi , điều đó đôi khi cũng xuất phát là ý tốt chứ cũng không phải hoàn toàn xấu , họ không ghét bỏ Bạn , bởi họ nhận thấy được năng lực của chính bạn , hoàn cảnh địa phương ...chứ không phải tự thân của Ngành nghề . Đối nghịch lại cũng có trường hợp người động viên , hổ trợ Bạn đôi khi vô tình cũng là gây hại cho Bạn .
Trường hợp của mình cũng bi đát lắm , nhiều ACE từ phương xa lặng lội vào chổ mình tham khảo ý kiến , học hỏi thêm kiến thức ... để thêm lòng tin và nghị lực lao vào cuộc , thế rồi trải qua 1 - 2 năm triển khai , khi liên lạc lại hỏi thăm thì ôi thôi , thất bại thảm hại , tiêu tốn tiền của , công sức , thời gian . có trường hợp trong tiếng nói trên điện thoại còn nghẹn ngào hối tiếc ( rất thông cảm và xin lỗi các Bạn khi mình đưa dẫn chứng cụ thể cho nỗi đau của các Bạn ) .
Khi mình quá nhiệt tình hổ trợ các Bạn ấy cũng là lúc mình đã gián tiếp từng bước đưa họ vào ngỏ cụt . 1 cục kẹo , 1 phong bánh đặc sản phương xa những mong được đón nhận để chúc mừng cho sự thành công của các Bạn ấy sẽ chẳng bao giờ nhận được . Mặc dù qua trao đổi mình cũng đã cảnh báo trực tiếp hoặc gián tiếp những diễn biến bất lợi có thể xảy ra nếu triển khai không đúng hướng ...
Những diễn biến mà các Bạn thường hỏi trên topic chỉ là những chi tiết cụ thể , nhưng đôi khi nó lại là hệ lụy của những thao tác cv trước đó đã bị lỗi , nên nó sẽ diễn ra như nó thể hiện . Vì vậy khi được biết nhờ thông tin hổ trợ thì cũng đã là 1 vụ trồng không thành công . Sao đó thì sao ? lại những biểu hiện khác nữa ... lại được hổ trợ ... lại thêm nhiều vụ nữa qua đi ... mà sự hưởng lợi từ chúng vẫn còn quá mù xa ... Thất vọng .
Nghề dạy nghề ư ??? Rút kinh nghiệm ư ???
Xin hỏi : Bạn có đủ kiên nhẫn không ? Bạn có đủ nguồn lực không ? Bạn có chấp nhận phá bỏ làm lại từ đầu không ? Bạn có chịu được áp lực của gia đình , người thân không ?
Nếu được như thế , đến với mình chắc chắn Bạn sẽ nhận được Vinh quang . Hãy như những Thuyền nhân ngày xưa , như những anh Công binh chuyên gở bom mìn không còn đường quay lại , không thể rút kinh nghiệm . Chín chắn và Chắc chắn sẽ Chắc thắng . WE CAN CHANGE .

N
Vậy anh cho cái hẹn,khi nào đc ae gom lại cùng nhau đi đến mũi né tìm vinh quang với anh???
Không hiểu?. Xin nói rõ hơn.
Tâm sự 1 chút chơi nhé : Có những lời nói khó nghe , đôi khi nghe rồi thì giận ghét luôn người nói . Bạn bè , người thân ... khi khuyên Bạn từ bỏ ý định mà Bạn đang theo đuổi , điều đó đôi khi cũng xuất phát là ý tốt chứ cũng không phải hoàn toàn xấu , họ không ghét bỏ Bạn , bởi họ nhận thấy được năng lực của chính bạn , hoàn cảnh địa phương ...chứ không phải tự thân của Ngành nghề . Đối nghịch lại cũng có trường hợp người động viên , hổ trợ Bạn đôi khi vô tình cũng là gây hại cho Bạn .
Trường hợp của mình cũng bi đát lắm , nhiều ACE từ phương xa lặng lội vào chổ mình tham khảo ý kiến , học hỏi thêm kiến thức ... để thêm lòng tin và nghị lực lao vào cuộc , thế rồi trải qua 1 - 2 năm triển khai , khi liên lạc lại hỏi thăm thì ôi thôi , thất bại thảm hại , tiêu tốn tiền của , công sức , thời gian . có trường hợp trong tiếng nói trên điện thoại còn nghẹn ngào hối tiếc ( rất thông cảm và xin lỗi các Bạn khi mình đưa dẫn chứng cụ thể cho nỗi đau của các Bạn ) .
Khi mình quá nhiệt tình hổ trợ các Bạn ấy cũng là lúc mình đã gián tiếp từng bước đưa họ vào ngỏ cụt . 1 cục kẹo , 1 phong bánh đặc sản phương xa những mong được đón nhận để chúc mừng cho sự thành công của các Bạn ấy sẽ chẳng bao giờ nhận được . Mặc dù qua trao đổi mình cũng đã cảnh báo trực tiếp hoặc gián tiếp những diễn biến bất lợi có thể xảy ra nếu triển khai không đúng hướng ...
Những diễn biến mà các Bạn thường hỏi trên topic chỉ là những chi tiết cụ thể , nhưng đôi khi nó lại là hệ lụy của những thao tác cv trước đó đã bị lỗi , nên nó sẽ diễn ra như nó thể hiện . Vì vậy khi được biết nhờ thông tin hổ trợ thì cũng đã là 1 vụ trồng không thành công . Sao đó thì sao ? lại những biểu hiện khác nữa ... lại được hổ trợ ... lại thêm nhiều vụ nữa qua đi ... mà sự hưởng lợi từ chúng vẫn còn quá mù xa ... Thất vọng .
Nghề dạy nghề ư ??? Rút kinh nghiệm ư ???
Xin hỏi : Bạn có đủ kiên nhẫn không ? Bạn có đủ nguồn lực không ? Bạn có chấp nhận phá bỏ làm lại từ đầu không ? Bạn có chịu được áp lực của gia đình , người thân không ?
Nếu được như thế , đến với mình chắc chắn Bạn sẽ nhận được Vinh quang . Hãy như những Thuyền nhân ngày xưa , như những anh Công binh chuyên gở bom mìn không còn đường quay lại , không thể rút kinh nghiệm . Chín chắn và Chắc chắn sẽ Chắc thắng . WE CAN CHANGE .
-Vậy giờ anh đã thành công chưa?. Hỏi thật tình chứ không có ý khác nha

D
Không hiểu?. Xin nói rõ hơn.

-Vậy giờ anh đã thành công chưa?. Hỏi thật tình chứ không có ý khác nha
Thành công có nhiều nghĩa Bạn ạ . Nói về Chuổi Quy trình kỷ thuật công nghệ thì có thể mạnh dạn tuyên bố là : rất , rất thành công . Thành công thể hiện từng ngày , từng giờ . Tơ không ăn mạnh ư ? oke 2 - 3 tiếng sau sẽ mạnh , nụ tối nay ra nghen , oke chắc chắn sẽ ra , 10 ngày thu hoạch rộ nghen , chắc chắn sẽ như thế . Nhưng Thành công nói về nghĩa đen cho dễ hiểu là đã làm giàu chưa ? ý Bạn chắc là vậy . cũng xin thú thật , Chưa Bạn ạ . mình thì rất kém quản lý , mà khâu quản lý lại cũng rất , rất là quan trọng cho một Mô hình SX Công ty , trang trại : nào là Quản lý nhân sự , quản lý kinh doanh , quản lý đầu vào ra của trang trại , Quản lý sinh hoạt ăn ở của công nhân .... Ôi có quá nhiều thứ mà với 1 người làm kỷ thuật sẽ không thể cán đáng hết nỗi cho dù nhiệt huyết có cao đến đâu cũng phải tan chảy ... Mà 1 trang trại , 1 công ty nếu khâu quản lý kém -> trong nội bộ có vài kẻ xấu đang tâm phá hoại thì cho dù năng suất anh có cao đến đâu , kỷ thuật anh có làm tốt đến đâu chỉ sau 1 ngày thôi cũng sẽ tan thành 1 đống rác rưởi . cái anh thợ ủ mà lời qua tiếng lại ganh ghét cái anh tưới thì mình cũng sẽ lãnh đủ ... ( chuyện có thật đấy ) , Quản lý , Quản lý thật tốt cách ly từng khâu , chuyên nghiệp từng khâu thì mới thắng lớn . Làm kỷ thuật thì khó chứ cái này thì nhiều người làm được lắm nghen , tuy nhiên cũng phải có và bắt buộc phải có người làm công việc này thì mới được . Mình thì cũng làm tốt được việc ấy đấy nếu phải đảm nhiệm , tuy nhiên sẽ không ai cán đáng được phần kỷ thuật .... bó tay ...hi...hj....

N
Thành công có nhiều nghĩa Bạn ạ . Nói về Chuổi Quy trình kỷ thuật công nghệ thì có thể mạnh dạn tuyên bố là : rất , rất thành công . Thành công thể hiện từng ngày , từng giờ . Tơ không ăn mạnh ư ? oke 2 - 3 tiếng sau sẽ mạnh , nụ tối nay ra nghen , oke chắc chắn sẽ ra , 10 ngày thu hoạch rộ nghen , chắc chắn sẽ như thế . Nhưng Thành công nói về nghĩa đen cho dễ hiểu là đã làm giàu chưa ? ý Bạn chắc là vậy . cũng xin thú thật , Chưa Bạn ạ . mình thì rất kém quản lý , mà khâu quản lý lại cũng rất , rất là quan trọng cho một Mô hình SX Công ty , trang trại : nào là Quản lý nhân sự , quản lý kinh doanh , quản lý đầu vào ra của trang trại , Quản lý sinh hoạt ăn ở của công nhân .... Ôi có quá nhiều thứ mà với 1 người làm kỷ thuật sẽ không thể cán đáng hết nỗi cho dù nhiệt huyết có cao đến đâu cũng phải tan chảy ... Mà 1 trang trại , 1 công ty nếu khâu quản lý kém -> trong nội bộ có vài kẻ xấu đang tâm phá hoại thì cho dù năng suất anh có cao đến đâu , kỷ thuật anh có làm tốt đến đâu chỉ sau 1 ngày thôi cũng sẽ tan thành 1 đống rác rưởi . cái anh thợ ủ mà lời qua tiếng lại ganh ghét cái anh tưới thì mình cũng sẽ lãnh đủ ... ( chuyện có thật đấy ) , Quản lý , Quản lý thật tốt cách ly từng khâu , chuyên nghiệp từng khâu thì mới thắng lớn . Làm kỷ thuật thì khó chứ cái này thì nhiều người làm được lắm nghen , tuy nhiên cũng phải có và bắt buộc phải có người làm công việc này thì mới được . Mình thì cũng làm tốt được việc ấy đấy nếu phải đảm nhiệm , tuy nhiên sẽ không ai cán đáng được phần kỷ thuật .... bó tay ...hi...hj....
-Đọc có vẻ kỳ kỳ thế thế nào ấy, vì trồng nấm mà có nấm nhiều là cầm chắc thắng lợi rồi, nhận sự người này không hài lòng thì thuê người khác chứ sao lại thất bại vì họ, mình trả tiền thuê họ mà, ở đâu cũng thế, nếu không hoàn thành nhiệm vụ thì bị sa thải thôi.

D
-Đọc có vẻ kỳ kỳ thế thế nào ấy, vì trồng nấm mà có nấm nhiều là cầm chắc thắng lợi rồi, nhận sự người này không hài lòng thì thuê người khác chứ sao lại thất bại vì họ, mình trả tiền thuê họ mà, ở đâu cũng thế, nếu không hoàn thành nhiệm vụ thì bị sa thải thôi.
Nghịch lý phải không Bạn . và Bạn cũng không thể tưởng tượng Nấm ra mà không người hái , bung dù thĩnh thoảng 50 - 70kg thậm chí có lúc hơn 100kg trong 1 buổi sáng đâu nhỉ . Mình viết những việc có thật này ra cũng chẳng ngại ngùng gì vì có những ACE công nhân đã từng làm ở trang trại Nấm Sạch chứng kiến . Là Quản lý quá kém thôi . Cho nghỉ ư ? trang trại luôn như bị cái huông 3 - 4 đợt nhân công phải thay hoài ấy chứ , thay muốn đuối luôn . Hi...hj... Anh này ghẹo vợ anh kia cũng hư việc , tốp thợ địa phương này ganh nạnh tốp địa phương khác cũng hỏng việc .... hợp lý rồi hỉ ???

L
Nghịch lý phải không Bạn . và Bạn cũng không thể tưởng tượng Nấm ra mà không người hái , bung dù thĩnh thoảng 50 - 70kg thậm chí có lúc hơn 100kg trong 1 buổi sáng đâu nhỉ . Mình viết những việc có thật này ra cũng chẳng ngại ngùng gì vì có những ACE công nhân đã từng làm ở trang trại Nấm Sạch chứng kiến . Là Quản lý quá kém thôi . Cho nghỉ ư ? trang trại luôn như bị cái huông 3 - 4 đợt nhân công phải thay hoài ấy chứ , thay muốn đuối luôn . Hi...hj... Anh này ghẹo vợ anh kia cũng hư việc , tốp thợ địa phương này ganh nạnh tốp địa phương khác cũng hỏng việc .... hợp lý rồi hỉ ???
-Mình thì thấy không hợp lý chút nào, không biết anh đang sử dụng bao nhiêu lao động, nhưng các cơ sở mình sử dụng trên 50 lao động, nhưng làm gì có chuyện như vậy?. Bày cho anh cách này, trả lương xứng đáng, nội quy rõ ràng, việc ai nấy làm, dân ở địa phương nào không quan trọng, vì trong công việc thì đâu phân biệt dân ở địa phương nào, còn nấm bung dù thì vẫn tiêu thụ được, đôi lúc còn phải cố tình cho nấm tròn thành meko để đáp ứng nhu cầu thị trường nữa mà, trồng nấm thì phải xác định trước tỷ lệ nấm tròn là bao nhiêu, nấm meko là bao nhiêu, chứ không thể cứ phải hái nấm tròn, như thế sẽ làm hư giồng nấm, cũng như không bao quát được thị trường đang có, và càng không tiếp cận được thị trường vốn luôn đa dạng. Miễn sao số tiền thu về là tối đa, nấm tròn hay nấm méo cũng không quan trọng. Vài lời góp ý cùng anh.

H
Những sự thật khác sao hổng thấy anh nhắc đến vậy? chẳng hạn như vụ đầu tiên nhà 3 tấn rưỡi nguyên liệu mà thu hái đc có 300ky mà nấm nhẹ với dài đầu rồi đổ thừa nhân công,mấy vụ sau hình như là mốc với nấm dại rồi bông cải gì đó sao hổng thấy anh nhắc đến nhỉ.sự thật là anh đang đốt tiền nhà đầu tư,rồi anh lên diễn đàn bô lô bala..một khi đã làm quản lý thì đừng nên diện lý do rồi đỗ thừa người khác anh nhé,tôi thấy anh nổ quá nên mới lên tiếng,với lại anh xài thuốc để tưới nấm là rất nhiều đừng dùng từ nấm sạch,nhân công toàn tự nghỉ chứ hổng đợi tới đuổi vì toàn thất bại ở lại làm gì?? còn nói đứng đầu việt nam nghe mà mắc cười,những người thành công trồng nấm trong nhà rất nhiều,chứ hổng phải (THÙNG RỖNG KÊU TO)
WE CAN CHANGE

D
-Mình thì thấy không hợp lý chút nào, không biết anh đang sử dụng bao nhiêu lao động, nhưng các cơ sở mình sử dụng trên 50 lao động, nhưng làm gì có chuyện như vậy?. Bày cho anh cách này, trả lương xứng đáng, nội quy rõ ràng, việc ai nấy làm, dân ở địa phương nào không quan trọng, vì trong công việc thì đâu phân biệt dân ở địa phương nào, còn nấm bung dù thì vẫn tiêu thụ được, đôi lúc còn phải cố tình cho nấm tròn thành meko để đáp ứng nhu cầu thị trường nữa mà, trồng nấm thì phải xác định trước tỷ lệ nấm tròn là bao nhiêu, nấm meko là bao nhiêu, chứ không thể cứ phải hái nấm tròn, như thế sẽ làm hư giồng nấm, cũng như không bao quát được thị trường đang có, và càng không tiếp cận được thị trường vốn luôn đa dạng. Miễn sao số tiền thu về là tối đa, nấm tròn hay nấm méo cũng không quan trọng. Vài lời góp ý cùng anh.
Cám ơn các Bạn đã đóng góp chia sẽ . Tuy nhiên như nhiều lần mình đã nói đi nói lại , Mình chỉ tập trung chuyên môn về kỷ thuật . những lĩnh vực khác như tuyển mộ nhân sự , kế toán , kinh doanh , cung ứng vật tư , sinh hoạt trang trại ... không thể 3 đầu 6 tay làm xuể , phải có người khác làm thay thôi . nhưng thực tế đã không được như mong muốn 1 mình phải ôm hết . Thua ...và 1 ví dụ cụ thể như thế này nhé . Người làm kỷ thuật dù cho có bực mình khó chịu 1 nhân công nào đó , cũng không nên trực tiếp xa thải , mà phải do bộ phận quản lý nhân sự làm thay . nếu làm không đúng cách nội bộ công nhân sẽ lũn củn ngay ( bởi họ chung nhóm , bè phái ..) . khó lắm thay ... Bài học xương máu đó .
Nhưng mà nói chi dài dòng sẽ làm loảng chủ đề .
Chỉ biết rằng cái thành công mà mình đạt được và có thể nêu ra vẫn là Quy trình Công nghệ chuẩn cho Ngành trồng . 10 - 12 ngày là có kết quả ( những ngày này do chỉ có riêng mình quản lý và chăm sóc cho đến bắt đầu thu hoạch ) cv vào những thời điểm này 1 người làm là đủ cho cả 10 nhà lớn ( 420 m2/nhà ) , nhẹ nhàng thôi nhưng tỷ mỉ . Phán đoán kịp thời , xử lý đúng lúc , đúng cách , đồng bộ là cứ y như thế , nhà nào cũng vậy tầng trên tầng dưới , bên trong lẫn ngoài Nấm luôn ra choáng ngợp .

D
Những sự thật khác sao hổng thấy anh nhắc đến vậy? chẳng hạn như vụ đầu tiên nhà 3 tấn rưỡi nguyên liệu mà thu hái đc có 300ky mà nấm nhẹ với dài đầu rồi đổ thừa nhân công,mấy vụ sau hình như là mốc với nấm dại rồi bông cải gì đó sao hổng thấy anh nhắc đến nhỉ.sự thật là anh đang đốt tiền nhà đầu tư,rồi anh lên diễn đàn bô lô bala..một khi đã làm quản lý thì đừng nên diện lý do rồi đỗ thừa người khác anh nhé,tôi thấy anh nổ quá nên mới lên tiếng,với lại anh xài thuốc để tưới nấm là rất nhiều đừng dùng từ nấm sạch,nhân công toàn tự nghỉ chứ hổng đợi tới đuổi vì toàn thất bại ở lại làm gì?? còn nói đứng đầu việt nam nghe mà mắc cười,những người thành công trồng nấm trong nhà rất nhiều,chứ hổng phải (THÙNG RỖNG KÊU TO)
WE CAN CHANGE
Ha...ha... Gảy đúng chổ ngứa rồi , mong đợi hoài những thông tin nội bộ nè . mãi bây giờ mới lên tiếng . Bạn không đủ thời gian xem lại những trang khác về rủi ro , thất bại mà mình nêu ra hỉ . Thượng vàng hạ cám đều sẳn có cả . Tiếp nữa đi Bạn ... thuốc ư sao không xài chứ nhưng để phun phòng ngừa trước vào giai đoạn lan tơ còn trùm nilon kín trên kệ , và phun đường đi để phòng tránh lây lan khi nhân công bắt đầu ra vào thu hái . ... Còn cái để phun giá thể ư . Bạn không được tự tay xử dụng nên nào biết , chúng chỉ là Gluco , đường , và dưỡng chất ( Acid boric , Sulfat Magie , Sulfat Kẻm , Amoni ,...) giúp Nấm tăng trưởng mà mình pha nhiều bình sẳn tránh tiết lộ công thức , Nhiều AE ở trại làm cũng là muốn tìm hiểu và cũng ức lắm về điều này phải không . Ha...ha...
Những hình ảnh , video clip mới nhất chắc chỉ cần vài thao tác nhiều AE có kỷ năng cũng dễ nhận diện ra thời điểm chứ hỉ ( kỷ thuật số có thể hiểu thị nguồn lưu trữ ) . Sao Nổ được ta ??? Mình mạnh dạn nói ra và cũng có thể dự đoán 1 - 2 năm nữa Ngành trồng này cũng chưa chắc có những thước phim và hình ảnh thể hiện được như vậy . bởi chắc chắn rằng chưa Ai trung thành và yêu Nấm được như mình , thức khuya với nó , trăn trở với nó , buồn vui với nó ...

D
Sao lại bỏ nhiều loại như thế, có cần thiết không?
Vậy mới có Nấm khủng luukhanhan ơi ! lở rồi tiết lộ luôn nghen hi...hj...
Bạn mua giúp mình 1 bao meo về làm thử được không?

Cách đây mấy tháng, mình đã có góp ý với anh, nhà trồng lớn quá, rất khó tẩy trùng và diệt khuẩn, khoảng 40 m2 là hợp lý nhất, vừa dễ vệ sinh lại vừa dễ giữ nhiệt. Nếu anh làm nhà 40 m2, mình tin anh sẽ thành công. Chắc chắn là vậy, thử đi, mình hỗ trợ anh tài chính để thử.
Có thể Bạn chưa biết , tiết lộ luôn nghen . Nhiệt độ giao động giữa ngày và đêm không nên quá 5 độ C cho nhà trồng trong giai đoạn ra quả thể , do vậy thể tích nhà trồng và thể tích , trong lượng nguyên liệu cần nên chuẩn mực để hạn chế điều đó . Và nữa nhiệt độ nước tưới không quá 2 độ chênh lệch với nhiệt độ giá thể . Ban đêm nếu độ ẩm xuống thấp phải pha nước ấm phun sương mới giử nấm tăng trưởng tốt . Ai sẽ làm điều đó , toàn mình làm về đêm không đấy . Hiểu và Yêu thích Nấm là phải như thế .
Nhà nhỏ khó kiểm soát , nhanh nóng và cũng nhanh lạnh hơn .

D
-Trừ nước tưới ra, tất cả đều không đồng ý với anh, Nói thật với anh, do đất đai mình rộng, nên mọi diện tích mình đều thử qua, những nhà trồng lớn hơn 50 m2, hiện phải tốn tiền công tháo dỡ ra nữa, ai tháo đi mình cho toàn bộ vật tư nhà trồng đó đó.
-Anh muốn nhiệt độ bao nhiêu, mình giữ cho anh đúng mức đó trong 24/24 trong vòng 1 tháng không chênh lệch quá 0,2 độ. Từ nhiệt độ phòng, nhiệt độ nguyên liệu, ánh sáng, tốc độ gió, nồng độ oxy, CO2, tất cả đều không chênh lệch quá 10/ 1000 (mười phần ngàn). Dễ như ăn cơm.
-Nhưng ngay cả các điều trên dều thực hiện, thì cũng không chắc có lượng nấm như ý, vì vậy phải luôn tìm tìm hiểu và đầu tư, mà ngay cả đầu tư khủng cũng chưa chắc có quả như mong muốn. Nhưng đầu tư nhiều thì chắc có kết quả tốt hơn và nhanh hơn. Vì vậy hãy mạnh dạn tháo bỏ nhũng nhà trồng khó kiểm soát, để xây lại những nhà trồng hợp lý hơn (thà tốn 1 lần còn hơn là làm hoài cuối cũng phải tháo bỏ, còn tốn hơn), đầu tư các hệ thống kiểm soát hiện đại bằng vi mạch, chứ sức người sao kiểm soát được.
Mình vẫn chưa tin lắm vào hệ thống kiểm soát tự động , bởi toàn bộ Ngành SX&CT Nấm Rơm TQ cho đến nay vẫn chưa dùng chúng mặc dù Họ là bật thầy về lĩnh vực này , thiết bị họ SX lại rất rẻ , Quy mô họ rất lớn .... Nói thêm những chủng loại Nấm khác đều có sử dụng . Vậy tại sao vẫn là 1 câu hỏi lớn đấy . Test thử rồi sẽ biết nhỉ

T
-Họ không làm, không có nghĩa là không ai làm, mà sao anh biết họ không làm, anh biết Trung quốc bao lớn không, liệu anh có thể đi được bao con đường của Trung quốc, chứ chưa nói đến bao nhiêu xã của họ. Vì anh luôn cho rằng mình đúng, nên anh luôn luôn chưa chắc đúng, thậm chí là chưa đúng, anh thử thay đổi xem liệu những thay đổi có điều gì hay hơn không, chứ nói thiệt, nếu anh cứ làm nhà trồng to lớn, mà cứ làm đơn sơ bằng tre, bạt, lò than, thì chắc lâu lắm anh mới thấy được thành công (thành công ở đây, là sự chuẩn mực, từ lượng nấm đến sự kiểm soát chi phí ...), Trừ khi anh làm nhà trồng to lớn, nhưng xây kiên cố bằng gạch, bên trông có hệ thống sưởi, thông gió ..., thì họa may đạt được như ý. Còn không thì làm nhà trồng nhỏ lại.
về lâu dài phải tự động hóa phần nào hay phần đó
tui cũng đang tìm hiểu cái máy phun độ ẩm điện tử, hễ môi trường tuột xuống giới hạn độ ẩm mình đã cài sẵn máy tự động phun sương.
còn nhiệt độ thì chưa nghĩ ra cái máy nào tăng nhiệt tự động hiệu quả để áp dụng vô nhà trồng.

T
Đây là bộ điều khiển nhiệt độ, phun sương cho nhà trồng 30 m3 (m3 chứ không phải m2 nha, dài x rộng x cao) chỉ 400000 thôi, chưa kể máy sưởi, máy phun sương, quạt thông gió. Anh thử xem.

-Chỉ cần cài đặt là xong, 1 người có thể quản lý ít nhất 100 nhà trồng, chi phí thuê nhân công 2 tháng cho 100 nhà trồng đủ anh trang bị toàn bộ các thiết bị này.

Máy sưởi chạy bằng dầu do, nhưng đầu đốt điều khiển bằng điện, kết nối nguồn máy này vào relay bộ điều khiển, tùy thể tích (m3) nhà trồng bao nhiêu thì mua máy có công suất lớn 20% là được.
bạn có thể cho mình xem hình các loại máy bạn đang xài đc ko? Thanks

C
còn nhiệt độ thì chưa nghĩ ra cái máy nào tăng nhiệt tự động hiệu quả để áp dụng vô nhà trồng.
cái này thì cũng có thôi mak bác. kái này hỏi dân làm máy ấp trứng là họ bày cách cho bác liền ak. mỗi tội là khá tốn kém cho chi phí về tiền điện đó bác nghen. loại này thì chỉ dùng để ra nhiệt thôi còn nếu muốn giảm nhiệt e là sài điều hòa rẻ hơn

Back