Nuôi cá trong bể xi măng hình tròn

• Thread starter thanhhoa_active
  • Ngày gửi
Em thấy có một số bài viết về nuôi cá trong bể nổi (bán nổi) bằng xi măng hình tròn (khối trụ mới đúng, tròn là mặt cắt ngang).
Trong đó có cả bài viết của một số công ty chuyên về thủy sản và của cá nhân. Tuy nhiên tất cả chỉ trình bày bằng văn bản, chưa có một bản vẽ chi tiết hay ảnh chụp nào cả.
E đã tham khảo một số video trên Youtube.com thì nó như thế này.

Bể này được làm bằng xi măng (chưa rõ là đổ khối bê tông hay xây bằng gạch). Chiều cao khoảng 1m2, đường kính khoảng 1,5m gì đó.
Ở đây người ta nuôi cá rô phi, có hệ thống cấp nước và thoát nước tự động.
Còn đây là mô hình nuôi cá biển ở sa mạc:

Hệ thống bể được làm bằng Polime, chiều cao khoảng 1m, đường kính 3m. Đây là mô hình công nghệ cao ở Israel. Tất cả đều được áp dụng hệ thống tự động điều chỉnh (cho ăn thì k :D)
Như vậy cho thấy các bác Việt Nam mình đang còn dấu nghề.
Ở một bài viết của VinCeo có nói đến cấu tạo của bể nuôi chạch đồng, ở giữa bể có ống tràn và chất thải rắn trong nước thoát ra đó theo nguyên tắc ly tâm khi đàn cá bơi tạo thành dòng nước xoáy.
Nói thế nhưng em cũng chưa hình dung ra cấu tạo nó như thế nào. Thay vì ngồi nghĩ ra thì tại sao mọi người không chia sẻ với nhau để tiết kiệm thời gian và công sức ?
Chúng ta đang phát triển chậm thì sự chia sẻ là cần thiết và quý báu.
Đây là bản vẽ của cái bể mà e hình dung ra

Cấu tạo không có gì phức tạp.
Bể hình trụ tròn, chiều cao 1,5m; đường kính đáy: 3m
Hệ thống cấp và thoát nước gồm có: 1 ống thoát nước phi 27nằm ngang dưới đáy bể dùng để thoát nhanh khi vệ sinh, bắt cá..; hệ thống bể chứa nước sạch gồm 1 bế chứa và 1 bể lọc cát để lọc nước từ ao, hồ, sông cấp cho bể nuôi; 1 ống cấp nước phi 21 hoặc 27; 1 máy bơm (không vẽ ); 1 ống tràn (chưa hoàn thiện về cấu tạo và nguyên tắc, như đang thắc mắc ở trên và mong được bổ sung)
-----------------------------------------------------------------------------------------------
Khi hoạt động nước từ bể chưa được đưa vào bể nuôi qua ống cấp nước, ống đặt xiên so với thành bể nên nước chảy vào sẽ tạo ra dòng chảy, dòng chảy nên theo hướng ngược chiều kim đồng hồ để thuận với chiều quay của trái đất. Tốc độ dòng chảy trong bể sẽ được tăng khi có chuyển động của đàn cá. Dòng chảy này sẽ tạo ra lực ly tâm đối với chất lắng cặn, chất thải và nó được dồn vào giữa bể (có thể thí nghiệm bằng cách cho cát vào cốc nước rồi khoắng lên).
Nếu không có ống tràn thẳng đứng ở giữa ta có thể thay thế bằng ống tràn ngang ở thành bể, khi đó muốn lấy chất thải ra ta sử dụng 1 ống có miệng nằm ở tâm của bể, chỉ cần mở khóa là nước và chất thải sẽ được đưa ra ngoài. Cách này tốn công vì phải có người mở khóa.
Hết !
Rất mong sự góp ý của mọi người để bể nuôi cá được hoàn thiện hơn

Ban nói thế chắc hẳn bạn cũng đã am hiểu về hệ thống tuần hoàn rồi.bạn chia sẻ về hệ thống bên nước mặn đi.chi phí xây dựng
Chi phí vận hành trong suốt vụ nuôi
A Hùng ơi có fb hok cho em>? E hỏi về mấy cái vấn đề về nuôi cá trên bể xi măng với :(

Bạn có thể giải thích bạn đã thành công như thế nào, cụ thể như:

1- Bao nhiêu con cá giống, ban đầu nặng bao nhiêu 1 con?
Thời gian nuôi bao nhiêu năm, tháng, ngày?
Cuối thời gian, khi thu hoạch thi bao nhiêu con, mỗi con nặng
bao nhiêu? Trừ giống, thức ăn, công, hao mòn trại và thiết bị,
thì lời bao nhiêu mỗi con cá bán (không tính cá giống)?

2- Bao nhiêu ngày thay nước vài phần, toàn phần? Tính bình quân
mỗi ngày thay bao nhiêu nước? Hay tính toàn bộ từ khi thả giống
đến khi đánh bắt cá đem bán, thì mỗi con cá bán phải thay bao
nhiêu lít nước, hay mét khối nước?

3- Tính bình quân mỗi con cá bán, thì diện tích cả trại là bao
nhiêu, mỗi con cần bao nhiêu phần mét vuông mặt bằng?

Đó là 3 câu hỏi tính trên đầu mỗi con cá bán ra khỏi cổng:
1- Tiền vốn, tiền bán, và tiền lời.
2- Khối lượng nước đã tốn cho mỗi con cá.
3- Diện tích mặt bằng cho mỗi con cá.

công nghệ nuôi cá siêu thâm canh đã có ở việt nam rồi các bạn ơi,ai cần thì mình chuyển giao công nghệ cho,video mình up lên là của mình đó,nó có rt nhiều ưu điểm,các bạn tham khảo hệ thống nuôi trồng thủy sản tuần hoàn,ai có điều kiện thì làm,mọi người ở đây mới chỉ đang suy nghĩ về thiết kế thông thôi,cái này đơn giản và mình cũng đã chia sẻ trong bài viết nuôi lươn,chạch bùn trên bề nổi,cái mọi người nên quan tâm là vận hành hệ thống ra sao,bản chất vấn đề là xử lí chất lượng nước,hệ thống không thay nước mà chỉ bổ sung dưới 5 phần trăm thôi,moi nguoi chua duoc tiep can nen nghi no la xa voi,ton kem,nhung no dang duoc ap dung rat hieu qua,mang lai kinh te rat cao,neu khong nhu the thi cong nghe nay da cham dut tu lau roi
Xin chào manhhung86. Mình đang quan tâm tới công nghệ nuôi cá siêu thâm canh trong bể nổi. Bạn gửi giúp mình tài liệu và thông tin có liên quan nhé. manhhung09@gmail.com là địa chỉ email của mình. Mong sớm nhận được thông tin từ bạn. Trân trọng!

Tôi cũng đang quan tâm hệ thống này. Thực ra không tốn kém như mọi người nghĩ. Vì năng suất cao. Có anh trong miền tây cho biết anh ấy nuôi cá tra được 220kg/m3 nước (cao hơn isael 110-180) vì hệ thống cải tiến tý chút so với nước bạn và tiết kiệm hơn nhiều vì vật liệu VN mình rẻ hơn. Ai xem bể cá rồng vận hành thế nào thì mô hình này tương tự. Tùy theo lượng thức ăn hàng ngày mà hệ thống lọc nhiều hay ít, tốc độ đảo nước, hạt bio... Tôi đang mua giống chạch để nuôi thử như của anh Hung86 đang làm trên quy mô 1,5 m3 nước trên bể cá rồng. Hy vọng thành công.

Tôi cũng đang quan tâm hệ thống này. Thực ra không tốn kém như mọi người nghĩ. Vì năng suất cao. Có anh trong miền tây cho biết anh ấy nuôi cá tra được 220kg/m3 nước (cao hơn isael 110-180) vì hệ thống cải tiến tý chút so với nước bạn và tiết kiệm hơn nhiều vì vật liệu VN mình rẻ hơn. Ai xem bể cá rồng vận hành thế nào thì mô hình này tương tự. Tùy theo lượng thức ăn hàng ngày mà hệ thống lọc nhiều hay ít, tốc độ đảo nước, hạt bio... Tôi đang mua giống chạch để nuôi thử như của anh Hung86 đang làm trên quy mô 1,5 m3 nước trên bể cá rồng. Hy vọng thành công.

chao haihaihai. Minh cung da nghien cuu nhieu ve he thong tuan hoan (RAS) va hien minh cung dang lam viec tai 1 cty chuyen ve RAS o Chau Au. Nhung ket qua 220 kg/ m3 cua ca' tra that su lam minh kinh ngac. Theo minh duoc biet thi mat do cao nhat hien nay ghi nhan duoc la o ca' dieu hong (tilapia) vao khoang 100-120 kg/m3. Minh rat hung thu muon biet them thong tin ve trai nuoi cua ban Haihaihai. Neu duoc thi khong biet minh co the ghe tham de hoc hoi duoc khong ban ?

Cam on ban nhieu

Bạn có thể giải thích bạn đã thành công như thế nào, cụ thể như:

1- Bao nhiêu con cá giống, ban đầu nặng bao nhiêu 1 con?
Thời gian nuôi bao nhiêu năm, tháng, ngày?
Cuối thời gian, khi thu hoạch thi bao nhiêu con, mỗi con nặng
bao nhiêu? Trừ giống, thức ăn, công, hao mòn trại và thiết bị,
thì lời bao nhiêu mỗi con cá bán (không tính cá giống)?

2- Bao nhiêu ngày thay nước vài phần, toàn phần? Tính bình quân
mỗi ngày thay bao nhiêu nước? Hay tính toàn bộ từ khi thả giống
đến khi đánh bắt cá đem bán, thì mỗi con cá bán phải thay bao
nhiêu lít nước, hay mét khối nước?

3- Tính bình quân mỗi con cá bán, thì diện tích cả trại là bao
nhiêu, mỗi con cần bao nhiêu phần mét vuông mặt bằng?

Đó là 3 câu hỏi tính trên đầu mỗi con cá bán ra khỏi cổng:
1- Tiền vốn, tiền bán, và tiền lời.
2- Khối lượng nước đã tốn cho mỗi con cá.
3- Diện tích mặt bằng cho mỗi con cá.

Chao ban anhmytran,
Nhung thong tin ban hoi deu co the tra loi va duoc len ke hoach truoc khi tien hanh nuoi trong he thong tuan hoan. Vi khi nuoi trong he thong nay ( trong truong hop quan ly tot va dat duoc chat luong nuoc cung nhu cac yeu to lien quan on dinh) thi minh co the xac dinh duoc khoang thoi gian thu hoach cung nhu trong luong va khoi luong cua ca. Tu do minh co the xuat' ban' tuy theo nhu cau va gia ca thi truong.

Ve viec thay nuoc hang ngay thi tuy thuoc vao thiet' ke' he thong, chat luong nuoc va khoi luong thuc an vao he thong.

Truoc khi tien hanh xay dung he thong thi phai xac dinh duoc la nang suat' mong muon la bao nhieu. Tu do se xac dinh he thong se thiet ke nhu the nao, cung nhu tien von' ma ban phai chuan bi.

Hy vong nhung gi minh biet co the giup ban it nhieu.

Ban nói thế chắc hẳn bạn cũng đã am hiểu về hệ thống tuần hoàn rồi.bạn chia sẻ về hệ thống bên nước mặn đi.chi phí xây dựng
Chi phí vận hành trong suốt vụ nuôi

Chao manhhung86, Minh cung co nghien cuu chut it ve he thong tuan hoan nay nen cung biet chut it. He thong tuan hoan co the su dung cho ca nuoc ngot va man. Chi phi xay dung thi phai tuy vao nang suat mong muon' cua ban la bao nhieu, tu do moi xac dinh duoc he thong duoc xay dung va thiet ke nhu the nao, cung nhu thuc an...Chi phi van hanh cua he thong tuan hoan kha' cao so voi nuoi trong long hay trong ao, vi phai chay may bom, oxy (co the oxy nguyen chat), uv, ozone... lien tuc trong suot qua trinh nuoi. Do do, truoc khi tien hanh ban phai len ke hoach va tinh toan chi tiet nhung khoan phai chi va thu. Nhung bu lai, ban co duoc moi truong on dinh, ca phat trien on dinh, nen co the xac dinh duoc thoi gian thu hoach cung nhu chu dong duoc gia ca thi truong.

Hy vong chut it hieu biet cua minh lam ban hai long

[OTE="daypham, post: 657337"]chao haihaihai. Minh cung da nghien cuu nhieu ve he thong tuan hoan (RAS) va hien minh cung dang lam viec tai 1 cty chuyen ve RAS o Chau Au. Nhung ket qua 220 kg/ m3 cua ca' tra that su lam minh kinh ngac. Theo minh duoc biet thi mat do cao nhat hien nay ghi nhan duoc la o ca' dieu hong (tilapia) vao khoang 100-120 kg/m3. Minh rat hung thu muon biet them thong tin ve trai nuoi cua ban Haihaihai. Neu duoc thi khong biet minh co the ghe tham de hoc hoi duoc khong ban ?

Cam on ban nhieu

Bạn tham khảo anh Nhất đang nuôi cá tra siêu thâm canh 0975521254[/QUOTE]

Chào haihaihai, mình cũng có biết 1 anh tên Nhứt ở RIA2, anh ấy cũng làm về hệ thống nuôi cá tra này. Nhưng kết quả sao thì mình không biết. Có phải anh này là người bạn nói không ?

Bạn tham khảo anh Nhất đang nuôi cá tra siêu thâm canh 0975521254

Chào haihaihai, mình cũng có biết 1 anh tên Nhứt ở RIA2, anh ấy cũng làm về hệ thống nuôi cá tra này. Nhưng kết quả sao thì mình không biết. Có phải anh này là người bạn nói không ?[/QUOTE]
cá tra chỉ là 1 đối tượng nghiên cứu về sức tải của hệ thống RAS thôi.đây là hệ thống áp dụng cho cả nước ngọt và mặn.trung quốc bán nguyên cả hệ thống này để nuôi rất nhiều đối tượng từ cua,cá,...
http://www.stac.com.my/GoldBill/ras.html

Chào haihaihai, mình cũng có biết 1 anh tên Nhứt ở RIA2, anh ấy cũng làm về hệ thống nuôi cá tra này. Nhưng kết quả sao thì mình không biết. Có phải anh này là người bạn nói không ?
cá tra chỉ là 1 đối tượng nghiên cứu về sức tải của hệ thống RAS thôi.đây là hệ thống áp dụng cho cả nước ngọt và mặn.trung quốc bán nguyên cả hệ thống này để nuôi rất nhiều đối tượng từ cua,cá,...
http://www.stac.com.my/GoldBill/ras.html[/QUOTE]

Vấn đề là tiền để mua hệ thống đó rất cao. Theo mình nghĩ thì nên có sự điều chỉnh trong hệ thống để làm giảm chi phí lắp đặt hệ thống sẽ phù hợp hơn với người nông dân Việt Nam. Với lại mình không tin hàng của Trung Quốc lắm..chả biết sao

chao haihaihai. Minh cung da nghien cuu nhieu ve he thong tuan hoan (RAS) va hien minh cung dang lam viec tai 1 cty chuyen ve RAS o Chau Au. Nhung ket qua 220 kg/ m3 cua ca' tra that su lam minh kinh ngac. Theo minh duoc biet thi mat do cao nhat hien nay ghi nhan duoc la o ca' dieu hong (tilapia) vao khoang 100-120 kg/m3. Minh rat hung thu muon biet them thong tin ve trai nuoi cua ban Haihaihai. Neu duoc thi khong biet minh co the ghe tham de hoc hoi duoc khong ban ?

Cam on ban nhieu
Chào bạn daypham. Mình đang quan tâm đến quy trình nuôi cá tuần hoàn. Bạn có thể gửi giúp mình thông tin về mô hình tuần hoàn đó được không? email của mình là: manhhung09@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều
Xin chào manhhung86. Mình đang quan tâm tới công nghệ nuôi cá siêu thâm canh trong bể nổi. Bạn gửi giúp mình tài liệu và thông tin có liên quan nhé. manhhung09@gmail.com là địa chỉ email của mình. Mong sớm nhận được thông tin từ bạn. Trân trọng!
Chào bạn manhhung86. Bạn có thể gửi giúp mình tài liều hoặc đường link liên quan đến kỹ thuật nuôi cá siêu thâm canh trong bể nổi được không? Mình search trên google không thấy có bài viết nào giới thiệu cụ thể cả. Cảm ơn bạn nhiều
http://www.stac.com.my/GoldBill/ras.html[/QUOTE]
công nghệ nuôi cá siêu thâm canh đã có ở việt nam rồi các bạn ơi,ai cần thì mình chuyển giao công nghệ cho,video mình up lên là của mình đó,nó có rt nhiều ưu điểm,các bạn tham khảo hệ thống nuôi trồng thủy sản tuần hoàn,ai có điều kiện thì làm,mọi người ở đây mới chỉ đang suy nghĩ về thiết kế thông thôi,cái này đơn giản và mình cũng đã chia sẻ trong bài viết nuôi lươn,chạch bùn trên bề nổi,cái mọi người nên quan tâm là vận hành hệ thống ra sao,bản chất vấn đề là xử lí chất lượng nước,hệ thống không thay nước mà chỉ bổ sung dưới 5 phần trăm thôi,moi nguoi chua duoc tiep can nen nghi no la xa voi,ton kem,nhung no dang duoc ap dung rat hieu qua,mang lai kinh te rat cao,neu khong nhu the thi cong nghe nay da cham dut tu lau roi

Last edited by a moderator:
Bạn tham khảo Viện thủy sản 2

Hi haihaihai, bạn có báo cáo nào về nghiên cứu hệ thống ở RIA2 không ? Cho mình xin tham khảo được không ? Mình có tìm nhưng có lẽ là thông tin nội bộ nên không thấy.

Hy vọng mọi người có thể trao đổi và nâng cao kiến thức

cám ơn bạn nhiều

Chào bạn daypham. Mình đang quan tâm đến quy trình nuôi cá tuần hoàn. Bạn có thể gửi giúp mình thông tin về mô hình tuần hoàn đó được không? email của mình là: manhhung09@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều
Chào bạn manhhung86. Bạn có thể gửi giúp mình tài liều hoặc đường link liên quan đến kỹ thuật nuôi cá siêu thâm canh trong bể nổi được không? Mình search trên google không thấy có bài viết nào giới thiệu cụ thể cả. Cảm ơn bạn nhiều
http://www.stac.com.my/GoldBill/ras.html

Xin chào manhhung86. Mình đang quan tâm tới công nghệ nuôi cá siêu thâm canh trong bể nổi. Bạn gửi giúp mình tài liệu và thông tin có liên quan nhé. manhhung09@gmail.com là địa chỉ email của mình. Mong sớm nhận được thông tin từ bạn. Trân trọng![/QUOTE]

Hi Bumper,
Mình đã gửi thử 1 bài tóm tắt cho bạn. Hy vọng giúp được 1 chút gì đó cho bạn.
Thân,

bạn Bumper tính nuôi cá hay nghiên cứu gì vậy,
bạn duypham đã trực tiếp nuôi và vận hành hệ thống này chưa,giả dụ nuôi cá 50kg/m3 cho ăn bằng thức ăn protein 30%,cá nước ngọt,
vậy để nuôi 1 tấn cá phải dùng bao nhiêu khối hạt nhựa,máy sục khí bao nhiêu hp,xây dựng mất bao nhiêu m2,mức nước nuôi cao 1m

bạn duypham đã trực tiếp nuôi và vận hành hệ thống này chưa,giả dụ nuôi cá 50kg/m3 cho ăn bằng thức ăn protein 30%,cá nước ngọt,
vậy để nuôi 1 tấn cá phải dùng bao nhiêu khối hạt nhựa,máy sục khí bao nhiêu hp,xây dựng mất bao nhiêu m2,mức nước nuôi cao 1m
Chào Hùng
Mình cũng đang nghiên cứu mô hình RAS, nếu được Hùng có thể gởi cho mình các tài liệu bạn nói được không
Email : truongkhoi2004@yahoo.com
Hùng ở TPHCM hay đâu, nếu được gặp gỡ cafe trao đổi nhé

Chào manhhung86, mình hiện đang vận hành mấy hệ thống RAS nhỏ quy mô thí nghiệm thôi bạn, mật độ khoảng 30 -40 kg/m3. Nếu bạn nuôi 50 kg/ m3, giả dụ cho ăn tối đa khi cá thu hoạch là 2%, thì phải tốn 1kg thức ăn 30 % Protein, từ đây mình tính dc lượng ammonia là 1x0.35x0.092x 10^6 mg/Kg = 32200 mg TAN/day. Sau đó mình phải tính cái surface area cần để loại bỏ TAN. Cái này đầu tiên phải xem mình dùng loại lọc nào. Ví dụ như trickling filter ( xin lỗi vì mình ko biết tiếng việt nghĩa là gì) thì theo kinh nghiệm của những ng mình đã làm việc thì tầm 0.4-0.5 g TAN/ m2/ day ( cái này còn phụ thuộc vào nuôi cá nước lạnh hay ấm sẽ ảnh hưởng lên remove rate). Thì cái surface area sẽ là 32200 mg / (1000 (mg/g) * 0.4 g TAN/m2/day (giả dụ) = 80.5 m2.

Sau đó mình sẽ tính thể tính của đệm sinh học cần dùng (biomedia), vd biomedia dùng là 200 m2/m3 thì V = 80.5 / 200 m2/m3 = 0.4 m3.

Mình chỉ nói sơ tí về cách tính, bên cạnh đó còn ảnh hưởng bởi dòng chảy, kích thước biofilter...

Hy vọng mình giúp được chút ít cho bạn

thank bạn,bạn duypham đang nuôi thí nghiệm cá gì và ở đâu vậy,cá sắp thu hoạch chưa,chắc bạn đã có kết quả các số liệu về hiệu quả hệ thống chứ.
bạn làm thí nghiệm để nghiên cứu đề tài hay để làm công nghiệp sau này
Chào Hùng
Mình cũng đang nghiên cứu mô hình RAS, nếu được Hùng có thể gởi cho mình các tài liệu bạn nói được không
Email : truongkhoi2004@yahoo.com
Hùng ở TPHCM hay đâu, nếu được gặp gỡ cafe trao đổi nhé
mình ở ngoài bắc bạn ak,bạn tính nuôi cá gì hay nghiên cứu gì vậy,bạn có thể tổng hợp các câu hỏi về hệ thống mình trả lời cho.nếu làm nghiên cứu mô hình nhỏ thì tài liệu trên google là bạn đã làm được rồi(vì bạn có thể thiết kế theo số dư an toàn)tìm bằng từ khóa tiếng anh nhé,có rất nhiều tài liệu.còn triển khai hệ thống lớn thì mình có ông anh trong đó đã chạy và thiết kế mấy hệ thống lớn rồi

Back