nuôi thủy sản trên bể nổi

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
tùy theo diện tích và điều kiện của từng người tôi đưa lên đây mô hình nuôi thúy sản trên bể nổi ít thay nước.
chọn miếng đất trống diện tich10x10m=100m2(lòng trong bao tấn vòng ngoài)thiết kế như lòng chảo trung tâm rún đào sâu hơn(ở đây bạn đặt ống mủ phi 90 cho thoát nước)
chuẩn bị bao cát (bao cimeng vừa nhẹ dể thao tác) vô cát vừa thôi nên may miệng, phía dưới chất mổi lớp 2 bao chất đến đâu đạp cho dẻ đến đó.chất 5 lớp ,đến thứ 6 trở lên chỉ 1 bao theo chiều dọc,chiều cao 1m5.trải bạt cao su cắt và cột chặt vào ống thoát nước(nên quấn bằng ruột xe đạp vừa mềm cột mới chăt) bơm nước từ từ và trải bạt cho thẳng,lúc đầu kg nên bơm nuóc đầy chỉ nên bơm len khoảng 1m nuóc thôi bơm đến đâu cho người đạp bao đến đó tránh sạt .để vậy ngày sau bơm tiếp chỉ nên bơm nuóc từ từ bơm cho đến khi đạt mức nước 1m5.
-như vậy công đoạn thiết kế ao đã hoàn tất ,chỉ còn trang bị và xử lý cách vận hành cho nước chảy nhẹ theo dòng,tạo dòng chảy nhẹ theo vòng vách bao vừa tạo thông thoáng cho cá vừa nhờ sức ly tâm vật lơ lửng(bao gồm bùn,thức ăn thừa,chất thải của cá) sẻ gom về rún.ta chỉ cần mở van khóa(đặt phía ngoài bể)là đã tháo đi nước dơ rồi.(con tiep)
-lời nhắn riêng bạn botienthi,htm333tôi có nhận tin bạn nhưng vì bận chút việc cho con thỏ nên lập topic nầy bạn cứ xem công đoạn nào chưa rỏ ta bàn tiếp
-100m2 nếu nuôi cá lóc đạt sản lượng 3 tấn

Last edited by a moderator:
Pin mặt trời chạy được môtơ điện là chắc chắn rồi .
Tuy chạy được, nhưng còn phải chạy khoẻ và chạy lâu
mới được . Chứ chạy mô tơ quạt gió trong máy PC thì
làm sao làm nông nghiệp được?
*
Nói cho vào con số kỹ thuật, thì diện tích pin mặt
trời phải bằng diện tích ao cá, mới đủ sức quậy nước
ngày đêm được. Đừng nghĩ rằng 1 pin mặt trời đủ điện
quậy nước hàng chục ao cá đâu .
*
Đồng ý với bác anhmytran,
Cho tới nay, nước Úc là một trong nhưng nước đi tiên-phong trong việc giảm khí-thãi gây hiệu-ứng nhà kính : họ phát-triển điện mặt trời và điện quạt gió. Vẫn còn trong giai-đoạn chờ thử-thách của thời-gian. Nhiều nhà gắn hệ-thống Solar Energy trên nóc nhà, tuy mắc tiền, nhưng chủ nhà vui lắm, vì ngoài việc có điện xài gia-dụng, còn dư ra thì bán lại cho công-ty điện-lực (câu chung, nếu mình xài nhiều thì sẽ xài thêm điện của công-ty điện-lực, mình dư điện, thì điện đó sẽ được nhập vào điện của công-ty, có đồng hồ đo, tính tiền đàng hoàng, bán lại), nhưng sau 1-2 năm, như bao nhiêu đồ dùng khác, các panel hứng năng-lượng mặt trời cũng có khi hư, gọi người tới sửa thì mắc lè lưỡi. Vui chưa đủ, lại buồn.
Vùng chưa có điện, dùng quạt gió thì rẻ hơn, và tin-cậy hơn.
Nuôi cá, nhất là nuôi cá trên bể nổi mà không có điện, thì cũng như nuôi quãng-canh, nhưng lại với một diện-tích thật nhỏ thôi, không tận-dụng được ưu-thế vượt trội của nó.
Lúc nào chưa xác-định được nguồn điện liên-tục, khoan nuôi cá trên bể nổi. Và điện mặt trời, cho tới nay, là một nguồn điện vẫn còn bấp-bênh.
Thân.

Đồng ý với bác anhmytran,
Cho tới nay, nước Úc là một trong nhưng nước đi tiên-phong trong việc giảm khí-thãi gây hiệu-ứng nhà kính : họ phát-triển điện mặt trời và điện quạt gió. Vẫn còn trong giai-đoạn chờ thử-thách của thời-gian. Nhiều nhà gắn hệ-thống Solar Energy trên nóc nhà, tuy mắc tiền, nhưng chủ nhà vui lắm, vì ngoài việc có điện xài gia-dụng, còn dư ra thì bán lại cho công-ty điện-lực (câu chung, nếu mình xài nhiều thì sẽ xài thêm điện của công-ty điện-lực, mình dư điện, thì điện đó sẽ được nhập vào điện của công-ty, có đồng hồ đo, tính tiền đàng hoàng, bán lại), nhưng sau 1-2 năm, như bao nhiêu đồ dùng khác, các panel hứng năng-lượng mặt trời cũng có khi hư, gọi người tới sửa thì mắc lè lưỡi. Vui chưa đủ, lại buồn.
Vùng chưa có điện, dùng quạt gió thì rẻ hơn, và tin-cậy hơn.
Nuôi cá, nhất là nuôi cá trên bể nổi mà không có điện, thì cũng như nuôi quãng-canh, nhưng lại với một diện-tích thật nhỏ thôi, không tận-dụng được ưu-thế vượt trội của nó.
Lúc nào chưa xác-định được nguồn điện liên-tục, khoan nuôi cá trên bể nổi. Và điện mặt trời, cho tới nay, là một nguồn điện vẫn còn bấp-bênh.
Thân.

Bác Thuy-canh nói chí phải, em đồng ý với bác về khoản này. Không chỉ nuổi thủy sản bể nổi mà còn nuôi các loại khác cùng cấp thiết phải có điện, mà điện hiện nay là vấn đề lớn trong chi phí sản xuất. Nên em nghĩ cần và cấp bách tìm ra giải pháp làm ra điện bằng năng lượng tự nhiên sẵn có thì may ra mới giảm được chi phí và ổn định trong chăn nuôi.
Nếu ở bên Úc bác thấy có vài cái mô hình nào về phát điện bằng năng lượng tự nhiên, bác có thể cho ACE trên diễn đàn một vài tấm hình or tài liệu được không vậy bác? Rất chân thành cám ơn bác! "Nông dân như em bên này rất cần kinh nghiệm của những người đi trước".

Bạn tuong sinh,
Úc thừa-thãi khí-đốt, dầu hỏa, than đá, nhưng vì họ ký vào nghị-định-thư Kyoto về kiểm-sót hiệu-ứng nhà kính, nên họ hạn-chế các nhà máy phát-điện thãi ra C02. Họ triển-khai các dự-án năng-lượng mặt trời phát điện gia-dụng và xe chạy bằng năng-lượng mặt trời. Họ không có thủy-điện nên song-song, họ phát-triển phong-điện. Do bởi quy-mô lớn, nên các nhà máy phong-điện có khi chiếm cả 1 vùng rộng lớn ở sa-mạc, hay bờ biển.
Trong quy-mô 1 nông-trại nhỏ, bạn dùng 1 chong-chóng đường kính 4-5m để quay một bộ phát-điện nhỏ thử xem. Đề-nghị :
- Tùy theo vùng : cánh quạt lớn hay nhỏ. Ít gió : cánh quạt lớn và ngược lại.
- Dùng bộ nhông chuyền, biến tốc độ quay tại bộ phát-điện từ 600 rpm (vòng/phút) là tốc-độ đủ để 1 Alternator 12Volt bắt đầu phát điện. Tốc-độ nầy rất dễ đạt.
- Dùng Alternator (của xe hơi là được rồi) cho ra điện 2 chiều AC (Alternator current), nhưng khi qua bộ bán-dẫn Transitor thì dòng 2 chiều nầy sẽ biến thành 1 chiều DC (Direct current), từ 12,5v đến 15v, để nạp vào bình-điện 12v. Bạn nên dùng nhiều bình chứa điện 12volt (hay 24v là tùy) để chứa điện, sau đó dùng 1 bộ-phận biến điện ra 120 hay 240volt 2 chiều, dùng cho nông-trại. Bộ biến điện Inverter nầy thấy đã có rao bán trên Agiviet, quảng-cáo là máy phát-điện không cần nhiên-liệu mà bà con mình giũa te-tua đó. Nhớ dùng thật nhiều bình chứa, càng nhiều càng tốt. Tui nghĩ, cần phải ít nhất 10-20 bình 400amp/hour thì mới đủ.
- Đừng dùng bộ-phận sạc cũng của xe hơi, ra điện 1 chiều Genarator (loại cho xe xưa). Bởi loại nầy phải cần tốc-độ cao hơn 1000rpm (vòng/phút) mới bắt đầu phát ra điện.
- Bạn kiếm mấy cái Alternator ở tiệm lạc-son. Bác Mục-Tử ới ời, chỉ dùm chỗ mưa đi! Khi mua, bạn nhớ lựa kiểu Alternator, mà bộ-phận gắn chồi than (2 chồi) ở cổ góp điện nằm ngoài, để bạn dễ thay khi chồi than mòn. Bạn ra tiệm điện mua sẵn 1 mớ chồi than luôn. Nhớ là chồi than cũng khác cỡ nhau, Alternator nào thì dùng chồi than đó. Vì thỉnh-thoảng phải thay chồi than, khi cần có thay ngay.
- Tùy theo chong-chóng gió kéo mạnh/yếu mà bạn ráp 1 chong-chóng/1 Alternator hay nhiều Alternator. Càng nhiều Alternator càng tốt.

Ở Úc, vẫn còn nhiều nông-trại vẫn xài phong-điện nhỏ. Tui không biết họ dùng bộ phát điện nào. Thỉnh-thoảng trên đường vẫn thấy xa-xa.
Thân.

bàn về phong điện thì em thấy hình như Việt nam ta đang thử nghiệm ở Bình thuận thì phải(tại em thấy mấy cánh quạt to đùng ở đó cũng lâu rồi) nhưng không biết tiến hành tới đâu rồi....
còn hiện tại trong nuôi trồng thủy sản thì chi phí đầu tư cho mấy vụ "năng lượng mặt trời"-"phong điện" là không khả thi so với dùng máy phát điện Diezel (nếu không thể kéo được điện lưới hoặc chi phí quá cao)....

các bác quàng cho em nó chiếc áo quá "khổ"
đành rằng trong nuôi trồng bất cứ cây gì con gì theo hướng công nghiệp cũng cần đến điện,nhưng tầm tầm bình dân tý bà con nông dân dể tiếp cận hơn.theo tôi nếu nơi nào chưa có điện bà con có thể tìm mua một máy nổ cở F4 chạy dầu kéo thêm một em phát điện tầm 1 kg vừa phát điện vừa bơm nước(loại nghĩa địa thôi toàn bộ khoảng 4 triệu)tôi đang xử dụng phòng khi bị cúp điện,chạy ga hơi nhỏ tiêu tốn nguyên liệu có thể chấp nhận được.đâu nhất thiết phải 24/24 chỉ chạy máy vào cao điểm.(khi bắt tay vào nuôi bạn sẻ biết giờ nào là cao điểm thôi).
anh trung !
tôi ...cũng gần rồi,sắp thực hiện được bể nổi,cũng học hỏi cầu toàn cho nên mong anh góp ý thêm
hay là quay lại từ "bó chổi chà"
thân chờ

các bác cứu em với em nuôi cá lóc trên bể lổi giờ
cá đang bị nấm trắng yếu lổi lên bơi lơ đờ các bác nào biết bệnh
cách trị bệnh cứu em cái em cảm ơn
thân

các bác cứu em với em nuôi cá lóc trên bể lổi giờ
cá đang bị nấm trắng yếu lổi lên bơi lơ đờ các bác nào biết bệnh
cách trị bệnh cứu em cái em cảm ơn
thân
bạn phải xác định cá bạn bịnh như thế nào?
việc trước mắt bạn cần:
-ngưng cho ăn
-tích cực thay nước(chịu khó thay từ từ thôi)tránh gây sốc cho cá,khi đã dần thích nghi
thuốc xác trùng trị nấm(có rất nhiều chủng loại)
có thể bạn dùng thuốc xanh,hoặc formol.hay đắc tiền tý vikon
thú thật cũng lâu rồi tôi cũng quên...
bạn đưa hình hoặc nói rỏ thêm hiện trạng nó anh em mới có hướng điều trị tiếp bạn chứ !
cá bạn bao nhiêu ngày tuổi ?chỉ bị nấm mang thôi...có sưng mang không ?bạn phát hiện từ lúc nào ?

cá em mới mua về được 1 tuần
em không biết là được bao nhiêu ngày to bàng ngón tay trỏ
cá thấy có nấm ở thân và vây màu tráng như bông bám vào vậy
em mới phát hiện da sáng nay có khoảng ngần 100 con bắt cá lên sờ thấy nhờn nhờn
bơi chậm cá nổi trên mặt nước ai biết bẹnh gì cách trị thế nào bảo em với
em dất no lắng
thân cảm ơn

em mới phát hiện da sáng nay có khoảng ngần 100 con bắt cá lên sờ thấy nhờn nhờn
em dất no lắng
thân cảm ơn
bạn thả bao nhiêu giống trên diện tích bao nhiêu ?
theo như bạn nói cá chỉ thả 1 tuần,hiện tượng nầy cũng bình thường thôi
vì khi thả giống môi trường khác cá dể bị sốc(nếu trước khi thả giống bạn cần phải xử lý bể trong giai đoạn đầu)khử trùng nước và tắm anti sốc,tôi cũng quên nhắc nhở bà con trong giai đoạn mới thả giống cần thả giống trong mùng đặc trong bể phòng khi có sự cố dể khắc phục hơn khi thu gom để tắm cho cá.
còn cách trị thì tôi đã viết ở bài trên.(khi đã xảy ra bệnh bạn cần phải vợt để tách ly cá bệnh riêng)
xử lý nước xong bạn ngưng cho ăn một buổi,sau đó trộn thuốc vào khoảng 50o/o thức ăn(tôi cũng quên tên thuốc rồi)chỉ nhớ nó bao kẻm bịt 100gr của đức sản xuất năm 2006 giá khoảng 50 ngàn/bịt
trước đây khi tôi thả giống cũng thường hay gặp bệnh nầy và thuốc đó rất hiệu nghiệm

em thả 30m2 với số lượng 1500 con
mấy hôm chước vẫn bình thường hôm nay mới bị
em có thể bắt cá bệnh da tắm bàng nước muối có được không
vi giờ em không biết là thuốt gì lên mua dất k hó
với lại nhà em cách chỗ mua thuốc khá xa
thân

em dất no lắng
thân cảm ơn

Theo diễn tả có thể đàn cá đã bị bệnh nấm thủy mi.
Dùng Formol tắm cho cá hoặc cũng có thể phun trực tiếp xuống bể nuôi mỗi tuần 2 lần.

điều quan trọng trong điều trị bệnh thì phải bắt đúng bệnh-dùng đúng thuốc và đúng liều....bác nguyenhungdung ơi, còn thiếu phần liều lượng thuốc đó bác.....

cá của em hôm nay nổi nhiều hơn hôm qua rùi
nhiều con bị tráng hơn và đã có mấy con chết
sao mà nó nhanh vậy nhỉ
đế em đi mua thuốc nấm thuy my về xem sao
thân

việc cá nổi đầu nhiều thêm,đó là tất nhiên thôi.
trong chăn nuôi nhất là nuôi thủy sản khâu chuẩn bị và phòng bệnh là "tối" quan trọng, bà con mình hay chủ quan và bỏ qua khi mang bệnh việc chửa trị ít mang lại kết quả.trong giai đoạn nầy sẻ hao hụt từ 30-50o/o thậm chí phải làm lại từ đầu.
việc hiện giờ tôi tư vấn cho bạn là:
-ngưng cho ăn
-sát trùng nước(nếu có điều kiện tắm cho cá là tốt hơn)
thuốc để điều trị mổi người mổi khác,riêng tôi đã sử dụng thuốc:
-osamet
-hadaclean
thuốc trị nội,ngoại ký sinh tôi đã sử dụng rất tốt,

vầng em đã bắt hết cá nổi đầu bỏ đi
ao cá em đã dùng thuốc xanh té đều lên mặt ao
thay tạm thời 30% nước
mong sao hết bịnh chứ chết nhiều quá sót ruột
cảm ơn các anh cac chú
thân

thay tạm thời 30% nước
mong sao hết bịnh chứ chết nhiều quá sót ruột
cảm ơn các anh cac chú
thân

vâng thuốc xanh còn gọi là malachite thuốc nầy sát trùng rất tốt,tôi cũng đã sử dụng rồi nhưng vì trong danh mục cấm cho nên không dám khuyên bạn dùng.bà con nên nhớ khi sử dụng thuốc tím hoặc malachite trời mát...nắng nóng liều dùng có khác và chất lắng tụ rất độc cho cá
con đường chăn nuôi cũng khá gập ghềnh bạn bình tỉnh và bền chí mong bạn sớm có kết quả tốt

điều quan trọng trong điều trị bệnh thì phải bắt đúng bệnh-dùng đúng thuốc và đúng liều....bác nguyenhungdung ơi, còn thiếu phần liều lượng thuốc đó bác.....

Trong phần hướng dẫn sữ dụng bao giờ cũng có ghi cách dùng, tốt nhất chúng ta căn cứ vào chỉ dẫn đó. Vì mỗi loại thuốc khi sữ dụng sẽ có nhiều nồng độ khác nhau và cách sữ dụng cũng sẽ khác nhau.

thay tạm thời 30% nước

Như anh Vĩnh nói, thuốc xanh Malachite đã bị cấm sử dụng từ lâu rồi. Bạn nên chú ý điều này.

cá nhà em đã da đi mất 1/2 híc
chắc tại em chưa có kinh nghiệm
lứa sau cố gắng hơn vậy
thân

Mình cũng có nuôi khoảng 200 con cá rô phi và điêu hồng trong cái "bể nổi" xi măng 3 mét vuông (hihi nuôi như nuôi cá kiểng ấy mà). Lúc mới đầu cũng bị thủy mi, có lẽ do không tắm nước muối. Cá chết lai rai mà xót ruột. Cuối cùng bỏ 2kg muối hột vào, thấy hiệu quả hẳn. :D

Back