Ốc lác, ốc bươu có thể nuôi hoàn toàn trên cạn hay không?

Xuan Vu

_
Nông dân @
Nuôi hầm đất hay nuôi ốc trên cạn, trên khô, thì tôi chưa có làm thử. Nhưng ốc treo gác bếp tôi đã làm rồi. Ba tháng ốc vẩn sống và ăn thịt ngon như thường. Tôi đã thử thấy ốc sống rất gan lì, nhưng giảm trọng lượng. Ba kg ốc bươu vàng trong ba tháng trên gác bếp, mỗi tháng luộc 1 kg, đến tháng 3 thì hết , chỉ có 1 con chết thôi. Con chết nó cũng khô và chẳng có mùi thối.
-Theo Hùng nuôi trên cạn ( hầm đất) trọng lượng có tăng không?
- Thức ăn của ốc từ đâu .
Có thêm 1 kinh nghiệm nữa , tôi có 1 người bạn bắt ốc bươu vàng về làm phân cho cây cảnh. Thay vì người ta đập vở vỏ ốc ra, rồi chồn dưới gốc cây cảnh. Còn bạn tôi không đập vở vỏ ốc, mà chôn nguyên con. Sau 1 năm bới đất lên còn 1 số ốc vẩn còn sống, nhưng nó rất ốm, miệng thụt sâu vào trong vỏ.

HungAG

Nhanong.Com
Nuôi hầm đất hay nuôi ốc trên cạn, trên khô, thì tôi chưa có làm thử. Nhưng ốc treo gác bếp tôi đã làm rồi. Ba tháng ốc vẩn sống và ăn thịt ngon như thường. Tôi đã thử thấy ốc sống rất gan lì, nhưng giảm trọng lượng. Ba kg ốc bươu vàng trong ba tháng trên gác bếp, mỗi tháng luộc 1 kg, đến tháng 3 thì hết , chỉ có 1 con chết thôi. Con chết nó cũng khô và chẳng có mùi thối.
-Theo Hùng nuôi trên cạn ( hầm đất) trọng lượng có tăng không?
- Thức ăn của ốc từ đâu .
Có thêm 1 kinh nghiệm nữa , tôi có 1 người bạn bắt ốc bươu vàng về làm phân cho cây cảnh. Thay vì người ta đập vở vỏ ốc ra, rồi chồn dưới gốc cây cảnh. Còn bạn tôi không đập vở vỏ ốc, mà chôn nguyên con. Sau 1 năm bới đất lên còn 1 số ốc vẩn còn sống, nhưng nó rất ốm, miệng thụt sâu vào trong vỏ.
Chào bác Xuân Vũ, nuôi ốc hầm đất là một phương pháp đã và đang được nuôi thực tế tại AG, do người quen giới thiệu nhưng phải chờ người ta rảnh mới dẫn đi xem và chụp hình đăng lên diễn đàn được. Thật sự lúc trước mình có nuôi 2 lần : 1 lần là nuôi dưới chậu kiểng và để khô nên ốc ốm đi, một lần là nuôi trong chậu riêng = đất sét, thật may mắn khi ốc đẻ trứng và nở con. Lúc ấy mừng quá nên tưới nước nhiều lên làm đất bể ra gây ngộp nên ốc chết hết.
Nay gặp được người từng nuôi nhưng do hoàn cảnh vài năm trước mưa lớn làm ngập nơi nuôi nên bị phá sản, do vậy nên giờ chưa dám nuôi số lượng lớn mà thử dần. Ốc hiện nay bán trên thị trường chủ yếu bắt bên Campuchia và ốc hầm đất
[DOUBLEPOST=1416148846,1416148557][/DOUBLEPOST]
Tôi rất thích chủ đề này, rỏ ràng trong chuyện này giữa Khoa Học và Kinh Nghiệm Dân Gian mâu thuẩn nhau. Nhưng tôi là dân miền tây, nên tôi biết chuyện Ốc treo dàn bếp là có thật 100%. Còn lý do nó sống được là do đâu, thì chưa ai giải thích ổn cả.
Nhưng xin báo với anh/chị là gian bếp của dân miền tây xưa là dàn nấu củi. Chứ chưa ai thử bếp gas cả.
Vâng sự thật 100% là nuôi được bạn nhé! Ốc này chỉ sống trên cạn, sống ở dưới nước là do ngộ nhận. chỉ ốc lát thôi nhé bạn
[DOUBLEPOST=1416149325][/DOUBLEPOST]
cho lạc đề hỏi ngu xíu nhe bác chủ thớt, con ốc lác khác con ốc bươu đen ở chổ cái miệng....hơi trề hơn con ốc bươu đen phải không các bác? ngày xưa chổ tôi người ta bán ốc phân rõ ra bên ốc lác bên ốc bươu đen. Nhưng lúc đó còn nhỏ nhìn mãi cũng thấy hai con giống hệt nhau. Giờ thì chỉ ốc bươu đen thôi...ít nghe nói đến ốc lác...
khác về màu, ốc bươu chủ yếu màu đen và vỏ bóng bẩy, đuôi đít nhọn. Ốc lác thì đít phẳng
[DOUBLEPOST=1416149531][/DOUBLEPOST]
mình nghĩ nói là nuôi trên cạn nhưng bạn vẫn cần có ao cho ốc sinh sản . đến khi ốc đạt khích thước tương đối bắt qua môi trường " cạn"
Mình cũng nghĩ như bạn, lúc nhỏ thấy trời mưa là ốc leo lên khỏi mặt đất và tìm nơi gần hồ nước để đẻ trứng. Mình nghĩ nếu nuôi ốc sinh sản thì cần tạo môi trường tương tự nhưng do có 1 lần mình nuôi trong chậu chúng vẫn sinh sản được nên giờ muốn test cả 2 cách.
[DOUBLEPOST=1416150014][/DOUBLEPOST]
Con ốc chậm chạp thịt được con bò hóng đang bay ?
Bò hóng còn nhanh hơn ruồi.

Đem ốc chôn dưới đất vài tháng mà vẫn còn nhớ để đào lên ?
Trí nhớ tốt.
Khi đó con ốc còn mập lên và ăn ngon hơn ốc mua ngoài chợ !

Xin hỏi chủ top : ốc ở chợ giá đ/kg ?[DOUBLEPOST=1408980990,1408980845][/DOUBLEPOST]

Ăn mấy con ốc mà sao cực quá vậy ?[DOUBLEPOST=1408981107][/DOUBLEPOST]

Nhìn bàn tay bạn thì tôi thấy bạn không phải là nông dân nuôi ốc ![DOUBLEPOST=1408981176][/DOUBLEPOST]Topic này nằm trong : "những điều kỳ thú" !
Bạn này đúng là ếch ngồi đáy giếng. người ta không biết thì chăm chú còn bạn thì quăng những lời không hay vào bất cứ ai. Dù là diễn đàn trên mạng không ai biết ai thì cũng nên xử sự có văn hóa chứ bạn.
[DOUBLEPOST=1416150372][/DOUBLEPOST]
Ốc lác, ốc bưu nuôi thương phẩm có nhiều cách nuôi lắm bạn. Miền tây mùa này rất nhiều ốc lác, cách bạn nói làm tôi nhớ thời còn bé, mùa khô cày ruộng đi nhặt ốc vùi dưới đất về nướng. Còn treo lên ( giàn bếp ) vài tháng chẳng sao, ốc sẽ mập và giòn ngon, đặc sản ốc treo giàn bếp không phải ai cũng biết. Ở TP. HCM những nhà hàng có món này đếm trên đầu ngón tay. Nếu có thể bạn mạnh dạn nuôi đi. Mình có trang trại ngay Tri Tôn - An Giang và mình nuôi chủ yếu là quà biếu.
Cùng quê AG rồi, mình ở Châu Thành, liên lạc bạn nhé! SĐT của mình là: 0942192113. Mà chắc nhỏ tuổi hơn rồi trên đây kêu ae ra ngoài gặp có gì chỉnh lại sau nhé!
[DOUBLEPOST=1416150470][/DOUBLEPOST]
chào các anh ! cho tôi hỏi một tí về việc nuôi ốc .
tôi có khu đất nhỏ để trống ko biết làm gì...nay lên DD thấy ae bình luận về ốc . món ăn khoái khẩu tôi rất thích ,tồi có ý định nuôi ốc từ lâu mà ko biết nuôi ntn , mô hình ra sao . ae có kinh nghiệm xin chỉ giúp có hình ảnh minh họa kèm theo thì quá tốt . tks ae
rất mong được làm quen và giao lưu với ae .
Mình đã đăng nhưng gì đọc được. Nếu thích bạn có thể nuôi thử vài kg ốc chã bao nhiêu bạn nhé!

Xuan Vu

_
Nông dân @
Hùng ơi ... Tôi đang thắc mắc về thức ăn cho ốc nuôi hầm đất. Ốc phải có thức ăn mới lớn được, và cho ăn bằng nào, hay ốc lấy dinh dưỡng từ đâu, để lớn lên?

HungAG

Nhanong.Com
Hùng ơi ... Tôi đang thắc mắc về thức ăn cho ốc nuôi hầm đất. Ốc phải có thức ăn mới lớn được, và cho ăn bằng nào, hay ốc lấy dinh dưỡng từ đâu, để lớn lên?
em cũng đang nuôi thử nghiệm nên chưa biết sao nữa a. Người ta nói nó tự ăn đất. Có người nói nếu cần cho thêm phân bò đã ủ xong vào để nó mau lớn. @@ Hiện tại e nuôi là không có cho ăn, em nghĩ nó ăn đất

Xuan Vu

_
Nông dân @
em cũng đang nuôi thử nghiệm nên chưa biết sao nữa a. Người ta nói nó tự ăn đất. Có người nói nếu cần cho thêm phân bò đã ủ xong vào để nó mau lớn. @@ Hiện tại e nuôi là không có cho ăn, em nghĩ nó ăn đất
Có kết quả thông báo nhé.... Theo nghĩ riêng tôi con ốc có thể ăn được những loại thức ăn rất nhỏ lẫn trong đất. Hoặc chiết xuất được chất dinh dưỡng cần thiết có trong đất. hay những mấm, mốc, rêu......

HungAG

Nhanong.Com
Có kết quả thông báo nhé.... Theo nghĩ riêng tôi con ốc có thể ăn được những loại thức ăn rất nhỏ lẫn trong đất. Hoặc chiết xuất được chất dinh dưỡng cần thiết có trong đất. hay những mấm, mốc, rêu......
Vâng Bác. Em đã nói là sẽ chia sẻ mà. Em gốc nông dân, đi học môi trường, mà thích kinh doanh. Hiện e đang làm 1 tiệm photocopy và kiếm cái để kinh doanh tết đây. Hi. Đi làm giờ gặp nhiều cảnh chán nản quá. Dự định sao này sẽ tự tạo 1 công ty về biogas và nước cấp để phục vụ các vùng nông thôn, khỏi cảnh bon chen.

Greenmountain

Nhà nông nghiệp dư
Hi greenmountain! Mình dự định nuôi ốc trên cạn, nhưng cần giống nhập khẩu của TQ ( giống ốc sên của Việt Nam nhưng thịch ốc màu trắng) hoặc ốc của Pháp.... Nói chung là loại của nước ngoài đã nuôi đại trà. Nếu bạn có ốc giống thì chia sẽ nhé. Thanks
Mình cũng có tìm hiểu nhưng chưa có điều kiện nuôi, cái hình mình up lên chủ yếu là so sánh kích thước con ốc sên với con ốc nhỏ, bạn nào quan tâm thì search thử từ "ốc núi", con này trước đây ít người ăn vài năm gần đây thì trở nên sốt, người ta nói nó chỉ sống ở lưng chừng núi chứ không sống ở trên đỉnh hoặc dưới chân núi nhưng mình đem vứt 1kg ở vườn nhà thì chúng vẫn sống bình thường hơn một năm nay rồi, chỉ có điều là kích thước không được to như ốc người ta bắt về bán. Nếu bạn định nuôi ốc sên thì sao không thử nuôi Ốc núi xem sao, cũng nuôi trên cạn thị trường có sẵn, người nào chưa từng ăn thì ghe tên ốc núi cũng đỡ sợ hơn ốc sên và loài này khi chế biến cũng có rất ít nhớt, không nhiều nhớt như ốc sên.

Hai bàn tay trắng

Thành viên mới
oh hôm nay em mới biết là ốc nuôi trong hầm đất và treo gác bếp mà không bị chết.
Xin cho em hỏi thêm một chút a
chẳng là mấy năm nay thời tiết miền Bắc thường xuyên bị rét đậm kèo dài khiến cho ốc nhồi nhiều lơi không còn một con vậy rát mong nhận được sự chỉ bảo của các bác cho nhà cháu kỹ thuật ngủ đông cho ốc nhồi miền Bắc .Em xin chân thành cám ơn

rotschild

Chuyên Gia
Thực ra nuôi ốc gác bếp thì con ốc bắt đầu tiết ra nước bọt và tạo thành lớp màng trắng để chúng bắt đầu ngủ, nhưng trong quá trình ngủ thì vỏ ốc vẫn phát triển khiến ta cảm giác nó đang lớn lên