Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)

Chọn mai
:
Nhất gốc, nhì thân , tam chi. Tứ diệp
Gốc rễ càng đẹp giá càng cao, thân đẹp khúc chiết nhỏ dần theo độ cao
Rồi đến chi cành (tàng).. cân đối, không bị khuyết
Diệp ?! Cuối năm lá không còn…vậy phải coi bông nụ

1cây mai đẹp có qui ước về thẩm mỹ hay còn gọi mai thế ( mai đã vào đúng thế Long giáng) Mai Bình Định
Cây này hình như của bác pkimduc nề nếp ngiêm chỉnh, nhất nhất theo luật định :

1 cây đẹp, không qui ước..mai dáng tự do phóng khoáng, trong hội hoa xuân 2011 ( cây của anh em Miền Tây) cây này bị mất điểm do nở bông chậm

nụ, kích thước nụ tổng số nụ.. bạn nên chọn tối thiểu cây nào đã nở 1 hoa..thì chắc chắn hơn vì đã biết kích thước, màu sắc, số cánh của 1 bông cây mai này

Không nên chọn cây chưa nở 1 bông để tự giới thiệu về mình…dù cây đó có bao nhiêu nụ cũng không nên mua…nếu bạn không phải là…dân chơi thứ thật

Nên cân nhắc coi kĩ dưới gốc có bao nhiêu nụ rụng…nên nhân 10 lần thêm thì đó là số nụ nó rụng trong 1 ngày đó…vì người bán luôn tìm cách lượm bỏ hết nụ rụng để dấu khuyết điểm rụng nụ của cây…bạn có thể rung nhẹ cây sẽ phát hiện có thêm nụ sắp rụng hay không

nên chọn cây mai nào mà đất chậu nhiều cỏ, đất trông cũ kĩ vì đó là cây mai đã ở trong chậu nhiều tháng và ổn định rồi, và nếu mua ở điểm bán mai tết thì chắc chắn cây này đã được chăm sóc và sang chậu ở nhà vườn chuyên ngiệp, nên dễ chăm sóc khi bạn mang về

Đất mặt chậu mà mới toang trông đẹp mắt, là cây mai đó mới sang chậu…khó chăm sóc nhất là chọn mai nơi điểm bán mai tết…chậu bị vỡ, thương lái sang chậu mới..cẩu thả và không nắm rõ kĩ thuật lót đáy chậu..các cây này sau tết khó chăm sóc, và nhiều hiện tượng dị kì do úng nước , do chất trồng không phù hợp…v..v
Có thể sẽ có nhiều triệu chứng dị kì sẽ xảy ra….cho cây mai này sau tết đấy
nếu bạn cẩn thận sang chậu 1 lần nữa để có chất trồng vừa ý..để làm lớp đáy chậu tốt hơn…thì cây này sẽ suy kiệt ngay…rất khó hồi phục thậm chí có thể chết…vì sang chậu 2 lần trong 1 năm, cây không chịu nổi đâu.

Khi đã có cây mai vừa ý bạn mang về nhà chuẩn bị chơi tết..Bạn nên để ngoài sân nơi có nắng nhẹ..tưới vừa đủ ẩm…không nên tưới ướt sũng..rất hại cho rễ..bạn có quyền trang trí mai với đèn led để nhiệt độ được ấm hơn ai sẽ nở đẹp hơn…nếu không khí khô quá nên thỉnh thoảng phun sương cho nụ và thân cây

Tuyệt đối không nên dùng bất kì thích tố nào phun cho nụ hoặc tưới vào gốc…cũng tuyệt đối không nên “nge đồn” là tưới nước đá mai sẽ nở đẹp…không có chuyện đó đâu….nước đá lạnh sẽ làm chết rễ đấy và sau tết cây sẽ èo uột..

Cũng không bất kì chế phẩm nào gọi là làm mai lâu rụng hoặc không rụng...vì sau đó mai sẽ suy kiệt

Cũng không nên tưới bất kì phân gì vào gốc vì cây không có lá sự trao đổi chất không có, phân nằm tại chỗ sẽ làm chết rễ
Cây chỉ cần nước hút lên từ rễ và cây vận dụng toàn bộ tài nguyên tích trữ trong năm đang chứa nơi thân cành để nở hoa..
Chính vì thế sự bón phân trong năm trước, nhất là từ tháng 10 năm trước đến ngày lặt lá là điều cực kì quan trọng để cây mạnh khỏe nở hoa mạnh vào tết và phục hồi mạnh sau tết..

30 tết bạn mang cây vào nhà nơi ấm áp mai sẽ nở tốt hơn…tuyệt đối không nên dùng nhang hay trầm trong phòng có chưng mai mà đóng kín cửa…vì khí ethylen có từ khói nhang trầm sẽ làm mai rụng nụ đấy..có khi rụng sạch

Cũng không để mai bị trực tiếp gió từ 1 cái quạt..vì nụ sẽ héo hoặc bông rụngnhanh

Nếu thấy 1 điểm xanh nơi đầu cành muốn nứt ra…đó là …“lộc” đó
Nếu bạn muốn mai nở mạnh…bạn ngắt lộc đi đừng chờ đến khi nó thành lá…vì nếu nó đã thành lá mà bạn ngắt đi cây sẽ mất nhiều sức lắm đấy…ngắt ngay khi là 1 điểm xanh cây hầu như không tổn hại tài nguyên…mà chỉ mất thì giờ (15 ngày) nơi đó sẽ mọc ra lộc mới
Nếu bạn muốn vừa may vừa có lộc thì bạn để y nguyên..nhưng không nên để nhiều lộc vì nụ sẽ nở chậm đi và hoa có thể sẽ…kích thước nhỏ đi

Ngắt bỏ ngay những cuống hoa đã nở xong..không để chúng chuyển sang kết trái, để tiết kiệm tài nguyên ( carbuahydrat) cho cây

Nên chơi tết 3 ngày trong nhà thôi sang 4 tết bạn mang mai ra sân nơi có nắng nhẹ..và từ đây không ngắt bỏ lộc nữa hãy để cây ra lá..cây sẽ mạnh hơn vì có nắng nhẹ lá dù non cũng quang hợp được chút đỉnh bù vào cho khối tài nguyên đang cạn dần vì nở hoa..

Ngày 7 tết bạn đưa mai ra nắng toàn phần..tưới cho nó 1 lần phân loãng để mai thêm sức mạnh..chuẩn bị xả tàn thay đất vào rằm tháng giêng
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Xin chân thành cảm ơn bác Mục và bác Toại Nguyện đã quan tâm hướng dẫn rất nhiệt tình, mình sẽ ghi nhớ và thực hiện đúng như sự chỉ bảo của 2 bác xem có thể cứu vãn được hay khg? còn khg được thì đó cũng là 1 bài học để rút kinh nghiệm sau nầy chăm sóc cây được tốt hơn.Sẵn dịp mình xin hỏi 2 bác và ae trên dđ:
Mình có 1 gốc mai rừng ĐK= 10cm hàng năm nó cũng cho ra bông hoa đều đặn, nhưng bông 5 cánh to, cánh hở và nhăn nheo trông rất xấu, tháng 3/2014 vừa qua mình cắt ngang cây cách gốc khoảng 25 cm đến nay cành , nhánh to hơn chiếc đủa, mình định khoảng 25 tháng chạp ghép lại mai có bông đẹp hơn.
-Vậy cho mình hỏi nếu ghép thì nên thay đất chậu vào thời điểm nào tốt nhất vì chất trồng đã lâu và thoát nước cũng khg được tốt lắm.
-Với gốc có ĐK=10cm thì nên thay chậu bao nhiêu là phù hợp.
Rất mong ý kiến của 2 bác và ae trên dđ.

Chủ đề mở ra..hướng dẫn về cách chăm sóc cây mai trong chậu mà các bạn mua từ chợ hoa xuân về..sao cho cây mai mãi mạnh khỏe và có nhiều bông cho các tết của những năm về sau

Từ cách chọn lựa..đến cách bón phân tưới nước phòng ngừa sâu bịnh.. Môi trường..độ ẩm ánh nắng
Rồi thay đất hoặc không cần thay đất mà chỉ cần tái tạo lại độ phì nhiêu đất cũ
Để cây dù đã lâu năm với đất cũ mà vẫn tốt

Kể cả cách chọn chậu..bổ cứu nhược điểm của chậu..để cây sanh trưởng tốt
Kể cả cách cắt tỉa duy trì dáng thế cho cây mai thành gọn gàng và đẹp..
…v…v đã viết đủ

Vì thế các bác thích mai vàng…hãy đọc kĩ trang thứ 1..chuẩn bị cho mình 1 số hiểu biết rất căn bản , rồi sau đó : đến nhà vườn uy tín mua về 1 cây mai theo các hiểu biết đã có…đem về chăm sóc
Hoặc chờ đến cuối năm nay khi chợ hoa xuân mở ra mặc sức lựa cho mình những cây mai vừa ý…từ mai Thủ Đức ,Bến tre , mai thế Bình Định từ 5 cánh đến cúc lai nhiều cánh

Đem về chăm sóc như trang 1 đã hướng dẫn cây của bác sẽ mãi mãi mạnh khỏe…không bịnh tật..và sẽ cho các bác những mùa hoa lộng lẫy tuyệt đẹp

Người mở Chủ đề không có “tham vọng” hướng dẫn các bác về các cây mai mà các bác… đang có sẵn…đang bịnh tật…đang suy yếu

Vì thế nếu các bác có 1 cây mai đang bịnh tật…không phát triển…các bác hãy đọc kĩ trang 1 để xem mình đã sai sót từ khâu nào…điều chỉnh lại khâu đó…có thể cây mai sẽ từ từ khỏe lại.

Chủ đề cũng không có tham vọng hương dẫn về bứng mai…hoặc tự tạo 1 cây mai ghép…
Vì đây là 1 vấn đề khác…không nằm trong mục đích của chủ đề này

Nhưng trong hộp kĩ thuật (Hoa cảnh bonsai) có những chủ đề viết về điều này rồi…các bác chịu khó lục đọc lại..

Chào bạn. Tui xin phụ Bác Mục trả lời giúp bạn nhé.
Thay đất là một công việc phức tạp mà không phải ai cũng có thể và dám làm.( he he)
Bạn hãy xem kinh nghiệm bản thân tôi mà rút ra kết luận nhé:
Lúc mới biết chơi mai bình định, tui chỉ dám đập bỏ chậu, rinh nguyên bầu đất, bỏ vào cái chậu to hơn định thay sau khi đã lót lớp cát và ít chất trồng bên dưới chậu mới. sau đó cho thêm chút chất trồng xung quanh còn trống vào chậu nữa là ok. năm đó cây phát triển vi vu.
Khi chơi được hai ba năm, tôi bắt đầu nhổ ra, lấy que nhọn, cạy bớt chất trồng phía ngoài (cạy vào chừng 5 đến 10 cm), phần cục đất ngay gốc để nguyên, sau đó, cho cây vừa bỏ bớt chất trồng củ vào trong chậu trồng mới (chậu mới vẫn cho lớp cát dưới cộng với chất trồng mới vào trước nhe), sau đó ém thêm chất trồng mới vào gốc. sau đó tưới thuốc kích rễ. năm đó, nói đúng hơn là ba tháng sau đó cây phát triển hơi yếu hơn trường hợp đầu nhé. nhưng sau đó nó phát triển lực lắm.
Và bây giờ: nhổ ra, cạy bớt chất trồng, dùng vòi cao áp rửa sạch rễ, không chừa miến đất, lấy dao kéo ra tỉa bớt rễ chồng chéo, rễ già, rễ hư, sau đó, cho cây vào chậu mới, xắp xếp rể theo ý muốn, cố định rễ bằng gim, cuối cùng cho chất trồng vào. rồi tưới kích rễ, che mát. Cách này vài tháng sau cây hơi yếu. nhưng sau đó cũng phát triển bình thường. cách này chỉ dùng khi cây đó cần phải đôn rễ, tạo bộ rễ đẹp (khuyến cáo yêu yếu không nên làm vì đi u là đừng máng vốn nhé (yếu ở đây là cây yếu nhé).

Vậy bạn biết cách làm phù hợp với mình rồi nhỉ?

Ý kiến thêm nè:

Cây của bạn thật ra cách đây vài tháng cũng xum xuê đó, nhưng sau đó, bạn quên tưới nước (vì cảm thấy trời mưa không cần tưới) nên nó rụng lá (cây yếu + thiếu nước = rụng lá kết nụ, cây mạnh + thiếu nước = nhiều nụ lá khỏe). Bài của bác mục là Ok đó bạn. nhưng tui thấy tốn tiền nhiều quá. (he he). Nhưng tui nghĩ, có nhiều người, cảm giác của họ thật sảng khoái khi chăm được cây mai phát triển tốt, còn tiền tốn bao nhiêu cũng kệ dù cho có nhiều hơn giá thành mua cây mai cũng Ok.
hoặc trường hợp thứ hai có thể cây bạn úng nước + chất trồng có vấn đề cũng làm rụng lá như trên nhé.
Bạn có muốn biết tui xử lý cây yếu trong vườn của mình thế nào không?

Nếu cây đó quý, to, đẹp. khi cây rất yếu, rễ hư, cây không ra đọt non, thậm chí khô chi từ từ, lá rụng, vàng, bị nấm, .... tui nhổ ra khỏi chậu, và tiến hành trồng ra ngoài đất như trồng cây bứng bầu. vậy là sau đó 5 sáu tháng gì đó, nó mạnh trở lại.

còn nếu là cây thương phẩm bình thường. tui kệ nó, chăm sóc như cây bình thường. chủ yếu là điều khiển nước trong chậu (không để quá ẩm thậm chí phải khô vài lần như bác Mục nói phía trên). vậy là vài tháng sau, nó cũng phát triển trở lại, nhưng không hoàn toàn hết bệnh nhé.

vậy là Ok rồi nhe.

Nguyễn Toại Nguyện
Chào bạn Toại Nguyện, cám ơn về các hướng từ kinh nghiệm thay đất chậu mai của bạn, Bác vui lòng cho hỏi trong trường hợp: "Và bây giờ: nhổ ra, cạy bớt chất trồng, dùng vòi cao áp rửa sạch rễ, không chừa miến đất, lấy dao kéo ra tỉa bớt rễ chồng chéo, rễ già, rễ hư, sau đó, cho cây vào chậu mới, xắp xếp rể theo ý muốn, cố định rễ bằng gim, cuối cùng cho chất trồng vào. rồi tưới kích rễ, che mát. Cách này vài tháng sau cây hơi yếu. nhưng sau đó cũng phát triển bình thường. cách này chỉ dùng khi cây đó cần phải đôn rễ, tạo bộ rễ đẹp ." KHi mình tiến hành thay chậu, đôn rễ cho cây mai thì kết hợp lúc xả tàn cho cây luôn đúng không? Công việc này làm dịp đầu năm là tốt nhất?
Cám ơn Bác Toại Nguyện.

Kính goi Bác Mục!! con mới dọn về nhà mới , có miếng đất trong vườn chưa trồng cây nào hết. hiện tại con có cây mai trong chậu phát triển tốt nhưng rể đã ngẹt chậu rồi,con dự định cho cây mai này trồng xuống đất trong vườn luôn , xin hỏi Bác có dc ko ? hay qua tết chơi xong rồi trồng xuông đất . cam on Bac!! chúc Bác sức khoẻ!!!

Kính goi Bác Mục!! con mới dọn về nhà mới , có miếng đất trong vườn chưa trồng cây nào hết. hiện tại con có cây mai trong chậu phát triển tốt nhưng rể đã ngẹt chậu rồi,con dự định cho cây mai này trồng xuống đất trong vườn luôn , xin hỏi Bác có dc ko ? hay qua tết chơi xong rồi trồng xuông đất . cam on Bac!! chúc Bác sức khoẻ!!!

Nếu chậu đặc ngẹt rễ..và nếu chậu có dạng hình phễu ( đáy nhỏ miệng to)
Bác hãy ngưng tươi để đất chậu khô sẽ..."nhót" lại
Khi đất chậu đã khô nếu bác khéo léo giọng ngiêng đáy chậu xuống đất xoay bên kia giọng tiếp vài cái...đất chậu nén lại tróc toàn khối đất ra khỏi , rút toàn khối đất ra nguyên vẹn Thì bác nên làm

Còn nếu như chậu có miệng nhỏ hơn đáy thì không thể rút ra nguyên vẹn được đâu..
Nếu bác cố làm khối đất sẽ bung ra dù rễ không đứt cái nào...bộ rễ cũng co lại...không trao đổi chất và ngưng hút nước luôn

Vài ngày sau lá sẽ héo rồi rụng..nhiều lắm đấy..hoa sẽ nở..

Cái thùng nước 2 mét khối của tôi được để trên cái dàn cao 6m giưã vườn...thùng này dùng để trữ nước tưới cây gồm cho cả hệ thống tưới tự động cho bãi cỏ...

Dùng nó 10 năm rồi.. hết hạn bảo hành..nó trông vẫn mới toang nhưng chân đế bị sét ( inox 201) e ngại chân đế sẽ bung mối hàn...và thùng sẽ đổ xuống như báo chi cảnh giác..

Tôi quyết định thay thùng mới...thùng cũ đem xuống để trữ nước dưới vườn

Tháng trước mấy người thợ khiêng cái thùng nước 1nox 2m khối mới lên trên dàn cao...bị chạm vướng vào 1 chậu mai rồi đổ xuống sân ciment vỡ cái chậu bát tràng 4 tấc
Chậu vỡ làm 2 văng ra cái bầu đất đặc ngẹt rễ bó chặt còn nguyên vẹn...

tôi xuống cholon mua 2 cái “cổ dê” bằng inox đường kính bằng chậu
Sau đó úp 2 nửa mảnh chậu vào bầu đất....rồi xiết “cổ sê” vào trên 1 cái dưới 1 cái sau đó để cây vào chỗ mát vài ngày...sau đó để nó vào vị trí cũ nhiều nắng...cây vẫn xanh tốt như không có chuyện gì

bc mục ơi dầu cá alaska mua ở đâu bc .cháu ở bến tre hỏi không có.

Vậy đi SaiGon chơi 1 chuyến vậy

Mua tại Bồ Cường số 13 Lê Quang Sung Q6..ngay Bến Xe cholon

Có đầy đủ phân bón và hóa chất nông ngiệp đủ loại
Bác nên tập trung mua 1 lần để dùng 1 năm…đừng mua nhiều vì phân bón thuốc men không nên để quá 1 năm dù vẫn còn bảo hành

Cũng không nên mua ít quá vì sẽ mất công đi nhiều lần

Chủ nhật họ ngỉ bán cả ngày
Thứ bảy sau 3 giờ chiều là đóng cửa

dạ vân. cháu cảm ơn bc mục tử nhìu .chúc bc vui vẻ mạnh khõe ạ.

Toi cung mot doi lan mua phan thuoc tai Bo Cuong, nhung cam thay may a o day ban hang nhin theo mat, neu quen ban theo quen .... . Sau nay toi hay mua tai 1 cua hang khac thay cung cach phuc vu tot hon, gia cung tot, thuoc phan da dang. Day la cam nghi cua ca nhan toi, cac ae co the tham khao nhoa. Dia chi : so 51 le quang sung (cach Bo Cuong khoang 200m,)

Toi cung mot doi lan mua phan thuoc tai Bo Cuong, nhung cam thay may a o day ban hang nhin theo mat, neu quen ban theo quen .... . Sau nay toi hay mua tai 1 cua hang khac thay cung cach phuc vu tot hon, gia cung tot, thuoc phan da dang. Day la cam nghi cua ca nhan toi, cac ae co the tham khao nhoa. Dia chi : so 51 le quang sung (cach Bo Cuong khoang 200m,)

Bồ và Cường là 2 người chủ cửa hàng...họ lịch sự...dù ông chủ ngồi ngay giữa bàn và ngay đó nhưng khó mà khách bước vô nói chuyện được ngay...với người chủ

Bao giờ cũng có 2 thằng thợ ngồi hoặc đứng bên cạnh, mắt loang loáng quan sát bạn ngay khi vừa thắng xe , chặn khách ngay khi vừa bước vào...giá cả từ cửa miệng 2 thằng láu cá này

Cặp mắt chúng nó rất gian...tùy theo chúng nó quan sát được gì nơi bạn...để chúng ra giá...và đưa cho bạn hàng tốt hay xấu và còn date hay đã hết date

Bồ Cường là 1 cửa hàng trong hệ thống kinh doanh của công ty “TNHH một thành viên “ Trí Văn Nông số 225A-227A Bình Tiên F8Q6

Theo tôi biết Trí Văn Nông là 1 thành viên của diễn đàn với cái nick : Siêu Thị Nông nghiệp

Website của họ là : sieuthinongnghiep.com.vn
Các bác có bất mãn vô website của họ mà chửi

dạ cảm ơn bc puppy_3009 và bc mục-tử ạbc mục ơi mai tháng này còn 1 đợt đọt nửa phải không bc. ?

....bc mục ơi mai tháng này còn 1 đợt đọt nửa phải không bc. ?

Vẫn tiếp tục phóng đọt tháng 10 mới ngưng...trong tình hình thời tiết thuận lợi...không bị mưa trái mùa nhiều...mai ngủ từ tháng 10 đến ngày lặt lá
thì tết năm đó là năm mai nở cực kì đẹp

nhưng nếu ngay tháng chạp trời khô ráo...mai giống như ngủ mà có 1 cơn mưa lớn...đọt cũng phóng mạnh mẽ ra kéo theo nụ nở...và tết sẽ kém đẹp đi

Tháng này ngắt đọt hay không tùy tình hình mà ứng biến

-Nếu nụ trung bình thì để cho nó phóng đừng ngắt...vì khi ra đọt...dưới mỗi nách lá non là 1 mầm nụ...cây dồn sức nuôi lá và nụ non
điều này sẽ làm nụ bên trong (nụ kết từ tháng 7) sẽ ngưng lớn..hoặc chậm lớn

-Và nếu bác ngắt đọt nhựa sẽ dồn lại làm nụ bên trong to thêm

Năm nay nhuần đấy nhe...ráng mà tính toán và ứng biến
Vì không công thức chung nào đâu

Trồng mai vui vì những tháng cuối năm rất ...căng thẳng..hồi hộp là vậy đấy

zạ đợt đọt kì rùi cháu không nắm được kỉ thuật nên bị cháy lá rất nhiều .cháu định xịt cóc 85 pha chung với Reasgant bc thấy được không ạ .còn lá cháy cháu định cắt phần bị cháy đi chừa cuốn lá lại được không bc ?

Lá non mà cháy là ngiêm trọng đấy
Cháy là khô như lá khô đi ? nấm đấy
Cháy là vàng từ ngoài biên khô từ từ ? bọ trĩ đấy...dùng kính lúp là thấy bọ trĩ ngay

Mai bịnh nấm phải phun thuốc 5 ngày 1 lần, trường hợp nặng phải phun 3 ngày 1 lần ...và phun khoảng 3 lần... để diệt nấm kẻo nó sẽ làm hư lá bánh tẻ và lá đang già bên trong...và nên phun buổi chiều

Khi phun là phải phun cả thân cành và chậu nữa
sau đó mới phun “nhắc”10 ngày 1 lần để ngừa tái phát
Đồng thời cắt bỏ lá hư cho vào bịch nilon rồi....đốt

Về Bọ trĩ : muốn bảo vệ lá non 100% phải cách 2 ngày phun 1 lần...đến khi lá có màu xanh bánh tẻ..thì phun 7 tới 10 ngày 1 lần và nên phun buổi sáng sớm tinh mơ

Khi lá trưởng thành thì thôi không cần phun nữa

trong trường hợp ngiêm trọng “phun điều trị với liều tấn công” nên phun riêng từng loại thuốc ra... vì có loại 2 ngày phun 1 lần có loại 5 ngày phun 1 lần...

phun nhắc định kì có thể pha chung vì chỉ để ngừa thôi mà

để duy trì ...bảo vệ chắc chắn 1 cây mai khỏe mạnh
tốn kém và nhiều công lắm đấy

bác nào có “tánh lè phè”...chăm mai không đẹp đâu

dạ cảm ơn bc mục ạ. trước giờ ba mẹ cháu dùng phân thuốc và kỉ thuật cháu chã biết gì hết .đúng như bc nói trong trang1 .người dân bến tre chăm sóc không được kỉ và 1 phần không nắm được kỉ thuật .đọc được bài của bc cháu mới thấy chăm sóc 1 cây mai đẹp phải lám công phu .cháu đan tạp sự nên có gì không hiểu bc giúp giùmc cháu ạ..

Bác Mục cho em hỏi ngoài lề chút xíu vì nhắn tin cho bác không được: cây Cẩm Thị nó có ưa nước như sung không? nó có cần nhiều nắng như mai không? và mình chăm sóc nó như mai có được không? em đang tính trồng cây này trong chậu tròn, chất trồng là 1/2 cát và 1/2 trấu hun mong bác hướng dẫn cho em một số kỹ thuật để chăm sóc tốt. CẢM ƠN BÁC NHIỀU NHIỀU.Hình em nó đây, phôi như này có gọi là đẹp không bác? cây này hoành 42 không tính nhánh lũa thép, cao 60, chi cành nó chưa hoàn chỉnh, mới được cắt chuyển nhịp khoảng vài tháng. Phải nuôi khoảng mấy năm thì hoàn chỉnh, dáng này nên bỏ vô chậu vuông hay tròn vậy bác?

File đính kèm

65.5 KB · Lượt xem: 19
    116.4 KB · Lượt xem: 20
    116.4 KB · Lượt xem: 20
Cẩm Thị là 1 cây rừng, mọc nhiều rừng núi miền Trung.. như vậy nó là cây chịu đất thoát nước tốt

bất kì rừng nào Mùa mưa đều xanh tốt..như vậy nó là cây ưa nước nhưng phải là đất thoát nước

Thân gốc xù xì, với lá nhỏ chứng tỏ là cây chịu nắng giỏi

Những người bứng cẩm thị đều cho rằng bứng vào 1 ngày mưa dầm thì trồng chắc chắn sống…như thế Cẩm Thị chịu khô không giỏi bằng mai vàng, và sức tái sinh cũng không mạnh bằng mai vàng

Tôi có ông bạn già là ngệ sỹ của sân khấu..sân ông rất rộng có cả sân trước sân sau và sân cạnh nhà..
Ông có vài chục cây kiểng quí toàn là những cây chọn lọc sau nhiều chục năm sưu tầm…nên cây nào cũng là loại… độc

Khi ông xây lại nhà. ông đem mấy chục cây kiểng này đến gởi vào vườn tôi…trong đó có 1 cây cẩm thị gốc to cao khoảng 2 mét..Các vết cắt chuyển nhịp đã liền thẹo nên thân cây trông như những khúc lượn rất đẹp Cây được trồng trong chậu với tro trấu

Ông bảo với tôi rằng..lúc đầu nó là 2 chậu… nhưng về sau do sơ xuất nên bị kiến xông ( kiến làm tổ trong đất) nên chết 1 cây

Tôi chăm sóc nó như chăm sóc mai vàng…trong 1 năm nó phát triển thêm lá xanh um

Cây Cẩm Thị của bác nên trồng trong cát trộn chút xíu đất phơi khô đập nhiễn và hữu cơ mục
Vì cát pha chút đất bột với hữu cơ mục chính là…đất rừng đấy
Và nhớ để trong mát…khi thấy tược non ra thì cho ra nắng loáng thoáng.. khi thấy cây thật mạnh hãy cho ra nắng toàn phần

Phân bón nên dùng hữu cơ...nhớ vài tháng 1 lần tưới hoặc rải thuốc ngừa , diệt sâu đất...tuyến trùng ,kiến, rệp hại rễ

...., phôi như này có gọi là đẹp không bác? cây này hoành 42 không tính nhánh lũa thép, cao 60, chi cành nó chưa hoàn chỉnh, mới được cắt chuyển nhịp khoảng vài tháng. Phải nuôi khoảng mấy năm thì hoàn chỉnh, dáng này nên bỏ vô chậu vuông hay tròn vậy bác?

Gốc này đẹp..Nếu bác có dụng ý kiến tạo thêm ngọn cao thêm tàng nhánh bác nên để trong chậu tròn với đáy hình phễu...cho thoát nước dễ.. và dễ nuôi dưỡng thêm

Không nên dùng chậu tròn quá to...cây sẽ suy đấy..

Sau nhiều năm tạo dưỡng khi đã vừa ý.. cây đã thành phẩm...bác cắt bớt rễ đáy cho vào chậu vuông sẽ đẹp hơn

Khi cắt đáy phải dùng chậu vuông to .. tính sao cho thể tích đất ở chậu tròn cũ và chậu vuông cạn bằng nhau
khi ở chậu vuông cạn cây sẽ phát triển rễ về ...bề ngang nhiều hơn chiều sâu
và tàng lá cũng sẽ phát triển dài hơn về bề ngang hơn là độ cao

Kính gửi bác Mục Tử:
-
Tình hình bây giờ là cây mai của cháu lá già nhanh quá, xuất hiện nhiều lá vàng rồi rụng dần. Những lá mau già xuất hiện nhiều ở phía cây mai có nhiều nắng, cháu vẫn bón phân loãng 1 tháng 2 lần, phun thuốc và nấm định kỳ, phân bón lá phun 20-20-20 1 tháng 2 lần. Cháu thấy xuất hiện nhiều lá vàng sợ bị tuyến trùng nhưng cháu moi rễ lên không thấy nổi hột.
- Bây giờ mới đầu tháng 9, cháu có đọc bác hướng dẫn " đến đầu tháng 10, tùy tình hình lá mà phun phân bón lá. Lá già nhiều thì 30 10 10, loãng 1/5 , phun 5 ngày liên tiếp. lá non thì phun 20-20-20" . Như vậy, hiền tại mới đầu tháng 9 cháu có thể phun 30 10 10, 5 ngày liên tiếp cho lá xanh lại ko? hay vẫn phun 20 20 20 cho đến đầu tháng 10 mới phun 30 10 10. Vì hiện tại cháu thấy lá già nhanh quá, sợ ko còn bông chơi tết. Chỗ này cháu chưa được rõ lắm, mong bác dành chút thời gian góp ý dùm cháu.

Xin cảm ơn bác nhiều

Back