Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Để chăm sóc được cây mai sau tết cho khỏe mạnh, thì cây mai của bạn được chọn trong chợ hoa xuân phải được lựa ra từ cây mai đang khỏe mạnh đã ( đẹp nữa)

Chọn mai
:
Nhất gốc, nhì thân , tam chi. Tứ diệp
Gốc rễ càng đẹp giá càng cao, thân đẹp khúc chiết nhỏ dần theo độ cao
Rồi đến chi cành (tàng).. cân đối, không bị khuyết
Diệp ?! Cuối năm lá không còn…vậy phải coi bông nụ

1cây mai đẹp có qui ước về thẩm mỹ hay còn gọi mai thế ( mai đã vào đúng thế Long giáng) Mai Bình Định
Cây này hình như của bác pkimduc nề nếp ngiêm chỉnh, nhất nhất theo luật định :

1 cây đẹp, không qui ước..mai dáng tự do phóng khoáng, trong hội hoa xuân 2011 ( cây của anh em Miền Tây) cây này bị mất điểm do nở bông chậm

nụ, kích thước nụ tổng số nụ.. bạn nên chọn tối thiểu cây nào đã nở 1 hoa..thì chắc chắn hơn vì đã biết kích thước, màu sắc, số cánh của 1 bông cây mai này

Không nên chọn cây chưa nở 1 bông để tự giới thiệu về mình…dù cây đó có bao nhiêu nụ cũng không nên mua…nếu bạn không phải là…dân chơi thứ thật

Nên cân nhắc coi kĩ dưới gốc có bao nhiêu nụ rụng…nên nhân 10 lần thêm thì đó là số nụ nó rụng trong 1 ngày đó…vì người bán luôn tìm cách lượm bỏ hết nụ rụng để dấu khuyết điểm rụng nụ của cây…bạn có thể rung nhẹ cây sẽ phát hiện có thêm nụ sắp rụng hay không

nên chọn cây mai nào mà đất chậu nhiều cỏ, đất trông cũ kĩ vì đó là cây mai đã ở trong chậu nhiều tháng và ổn định rồi, và nếu mua ở điểm bán mai tết thì chắc chắn cây này đã được chăm sóc và sang chậu ở nhà vườn chuyên ngiệp, nên dễ chăm sóc khi bạn mang về

Đất mặt chậu mà mới toang trông đẹp mắt, là cây mai đó mới sang chậu…khó chăm sóc nhất là chọn mai nơi điểm bán mai tết…chậu bị vỡ, thương lái sang chậu mới..cẩu thả và không nắm rõ kĩ thuật lót đáy chậu..các cây này sau tết khó chăm sóc, và nhiều hiện tượng dị kì do úng nước , do chất trồng không phù hợp…v..v
Có thể sẽ có nhiều triệu chứng dị kì sẽ xảy ra….cho cây mai này sau tết đấy
nếu bạn cẩn thận sang chậu 1 lần nữa để có chất trồng vừa ý..để làm lớp đáy chậu tốt hơn…thì cây này sẽ suy kiệt ngay…rất khó hồi phục thậm chí có thể chết…vì sang chậu 2 lần trong 1 năm, cây không chịu nổi đâu.

Khi đã có cây mai vừa ý bạn mang về nhà chuẩn bị chơi tết..Bạn nên để ngoài sân nơi có nắng nhẹ..tưới vừa đủ ẩm…không nên tưới ướt sũng..rất hại cho rễ..bạn có quyền trang trí mai với đèn led để nhiệt độ được ấm hơn ai sẽ nở đẹp hơn…nếu không khí khô quá nên thỉnh thoảng phun sương cho nụ và thân cây

Tuyệt đối không nên dùng bất kì thích tố nào phun cho nụ hoặc tưới vào gốc…cũng tuyệt đối không nên “nge đồn” là tưới nước đá mai sẽ nở đẹp…không có chuyện đó đâu….nước đá lạnh sẽ làm chết rễ đấy và sau tết cây sẽ èo uột..

Cũng không bất kì chế phẩm nào gọi là làm mai lâu rụng hoặc không rụng...vì sau đó mai sẽ suy kiệt

Cũng không nên tưới bất kì phân gì vào gốc vì cây không có lá sự trao đổi chất không có, phân nằm tại chỗ sẽ làm chết rễ
Cây chỉ cần nước hút lên từ rễ và cây vận dụng toàn bộ tài nguyên tích trữ trong năm đang chứa nơi thân cành để nở hoa..
Chính vì thế sự bón phân trong năm trước, nhất là từ tháng 10 năm trước đến ngày lặt lá là điều cực kì quan trọng để cây mạnh khỏe nở hoa mạnh vào tết và phục hồi mạnh sau tết..

30 tết bạn mang cây vào nhà nơi ấm áp mai sẽ nở tốt hơn…tuyệt đối không nên dùng nhang hay trầm trong phòng có chưng mai mà đóng kín cửa…vì khí ethylen có từ khói nhang trầm sẽ làm mai rụng nụ đấy..có khi rụng sạch

Cũng không để mai bị trực tiếp gió từ 1 cái quạt..vì nụ sẽ héo hoặc bông rụngnhanh

Nếu thấy 1 điểm xanh nơi đầu cành muốn nứt ra…đó là …“lộc” đó
Nếu bạn muốn mai nở mạnh…bạn ngắt lộc đi đừng chờ đến khi nó thành lá…vì nếu nó đã thành lá mà bạn ngắt đi cây sẽ mất nhiều sức lắm đấy…ngắt ngay khi là 1 điểm xanh cây hầu như không tổn hại tài nguyên…mà chỉ mất thì giờ (15 ngày) nơi đó sẽ mọc ra lộc mới
Nếu bạn muốn vừa may vừa có lộc thì bạn để y nguyên..nhưng không nên để nhiều lộc vì nụ sẽ nở chậm đi và hoa có thể sẽ…kích thước nhỏ đi

Ngắt bỏ ngay những cuống hoa đã nở xong..không để chúng chuyển sang kết trái, để tiết kiệm tài nguyên ( carbuahydrat) cho cây

Nên chơi tết 3 ngày trong nhà thôi sang 4 tết bạn mang mai ra sân nơi có nắng nhẹ..và từ đây không ngắt bỏ lộc nữa hãy để cây ra lá..cây sẽ mạnh hơn vì có nắng nhẹ lá dù non cũng quang hợp được chút đỉnh bù vào cho khối tài nguyên đang cạn dần vì nở hoa..

Ngày 7 tết bạn đưa mai ra nắng toàn phần..tưới cho nó 1 lần phân loãng để mai thêm sức mạnh..chuẩn bị xả tàn thay đất vào rằm tháng giêng
(còn tiếp)

Last edited by a moderator:
Xin cảm ơn sự nhiệt tình góp ý của bác Mục mình sẽ xem lại cách chă m sóc mai
ở khâu nào đó không phù hợp sẽ báo lại bác sau.Cảm ơn bác nhiều.

... Hoạt chất Abamectin..là thuốc sinh học tốt ít độc với người mà hiệu quả cao với bọ trĩ nhện đỏ và các loại sâu rệp khác".
Bac Muc cho em biét tên thuong mai cüa hoat chát trên là gì nha Bác.
Trân trong cám on Bác.

Cùng là hoạt chất Abamectin 2%
Thuốc của Đài Loan : tên thương mại là Boama giá 185K chai 1lít
Thuốc của Thụy Sỹ ( hãng Sygenta VN) là Tervigo giá 85K chai 100ml

Mua tại Bồ Cường

Tôi dùng Boama thấy có hiệu quả, nên Tervigo dù cũng có mua... phải để dành dòm chơi..cho vui vì nó mắc gấp 6 lần tiền so với Boama

... Hoạt chất Abamectin..là thuốc sinh học tốt ít độc với người mà hiệu quả cao với bọ trĩ nhện đỏ và các loại sâu rệp khác".
Bac Muc cho em biét tên thuong mai cüa hoat chát trên là gì nha Bác.
Trân trong cám on Bác.
Bac doc ko ky Abamectin la hoat chat, ten thuong hieu la REGANT.....v/v....va nhieu ten thuong mai khac. Khi mua bac chi can noi hoat chat Abamectin la duoc.

Mấy cây mai trong chậu của tôi hiện nay ra nụ và trổ bông ,sợ cây mai mất sức nên tôi cắt bỏ nụ không cho trổ bông .Không biết làm như vậy có đúng không ? Ngoải việc thỉnh thoảng tưới phân loãng như các bác đã chỉ thì tôi cần làm gì thêm ? Nhờ các bác chỉ thêm dùm .Cảm ơn nhiều .

Mấy cây mai trong chậu của tôi hiện nay ra nụ và trổ bông ,sợ cây mai mất sức nên tôi cắt bỏ nụ không cho trổ bông .Không biết làm như vậy có đúng không ? Ngoải việc thỉnh thoảng tưới phân loãng như các bác đã chỉ thì tôi cần làm gì thêm ? Nhờ các bác chỉ thêm dùm .Cảm ơn nhiều .

Tháng 8 nụ nở sau mưa là chuyện thường của những cây kết nụ sớm hoặc nụ lớn nhanh do nắng nhiều..cắt bỏ nụ đang phình to.đi để cây kết nụ khác bù vào

Cắt nụ : nếu bác cắt còn để cái cuống màu xanh lại từ đó sẽ mọc ra nụ xanh khác...rồi lại nở ngay :

Vì thế cắt nụ phải cắt đến chỗ cuống có màu nâu ( vạch đỏ)...từ đó sẽ mọc ra nụ có vỏ trấu khác..nụ mới này đến tết mới đủ sức nở

Tùy cây có cây cắt 1 nụ nó mọc 2 nụ khác...vì cuống là chỗ có nhiều mầm để kết nụ

Mai siêu nụ : từ cành cho ra 1 cuống và 1 cuống kết nhiều nụ

Có cây mọc ra 1 nụ...có cây không mọc nụ nào bù vào ( cây yếu)

....Ngoải việc thỉnh thoảng tưới phân loãng như các bác đã chỉ thì tôi cần làm gì thêm ? Nhờ các bác chỉ thêm dùm .Cảm ơn nhiều

Bác còn phải chăm sóc lá...phun phân bón lá phân nào là tùy trường hợp
Phòng trừ nhện đỏ...và bọ trĩ
Phòng trừ nấm bịnh trên lá
Phòng trừ sâu đất tuyến trùng và nấm trong đất

cảm ơn bác mục. cháu cũng có 2 cây bị ra nụ sớm, các nụ này rất to và bung vỏ trấu mặc dù lá vẫn xanh tốt, do ngắt nụ ko đúng nên nó lại mọc ra nụ khác rất nhanh,có cái thì ra bông có cái thì ra mầm lá. để mai dùng kéo bấm lại như bác mục đã chỉ bảo hy vọng sẽ mọc ra các nụ kịp tết

Cảm ơn bác Mục nhiều , ngay cả cắt cuống nếu bác không chỉ thì thiệt cũng không biết đâu .

Kg bác Mục,đọc các phần trước bác có nói dùng thuốc trừ sâu sinh học Boama của Đài loan trị nhện đỏ, bọ trĩ rất tốt ít gây hại cho người nhưng hoạt chất nó có Abamectin+dầu khoáng nên khg thể tưới gốc để trị tuyến trùng được, trong khi đó Tervigo của Thuỵ Sĩ cũng cùng hoạt chất Abamectin khg có dầu khoáng giá lại cao gấp nhiều lần .Vậy mình xin hỏi mình có mua chai Reasgant 3.6 Ec cũng cùng hoạt chất Abamectin 3,6% w/v khg có dầu khoáng số lượng 100ml giá chỉ có 19k thôi chuyên tri nhện đỏ, bọ trỉ ,vậy xin hỏi bác mình có thể sd tưới gốc theo liều hd phun lá hay không ?để trị tuyến trùng vì nó rẻ tiền và dể mau, mong bác bỏ ít thời gian nghiên cứu và tư vấn cho ae sd.Xin cảm ơn bác nhiều.

Kg bác Mục,đọc các phần trước bác có nói dùng thuốc trừ sâu sinh học Boama của Đài loan trị nhện đỏ, bọ trĩ rất tốt ít gây hại cho người nhưng hoạt chất nó có Abamectin+dầu khoáng nên khg thể tưới gốc để trị tuyến trùng được, trong khi đó Tervigo của Thuỵ Sĩ cũng cùng hoạt chất Abamectin khg có dầu khoáng giá lại cao gấp nhiều lần .Vậy mình xin hỏi mình có mua chai Reasgant 3.6 Ec cũng cùng hoạt chất Abamectin 3,6% w/v 100ml giá chỉ có 19k thôi chuyên tri nhện đỏ, bọ trỉ ,vậy xin hỏi bác mình có thể sd tưới gốc theo liều hd phun lá hay không ?để trị tuyến trùng vì nó rẻ tiền và dể mau, mong bác bỏ ít thời gian nghiên cứu và tư vấn cho ae sd.Xin cảm ơn bác nhiều.

Vấn đề thuốc men dược phẩm và độc dược là vấn đề thật rắc rối

Theo nguyên tắc : phải công khai công thức..chế tạo

Nhưng trên thực tế...ta vẫn nhận thấy thuốc của hãng này không hiệu quả bằng thuốc của hãng kia..

Vì thế trong các bịnh trầm trọng....nên dùng thuốc của Pháp là có hiệu quả cao nhất

Bịnh cảm cúm thường thường....dùng thuốc VN cũng tốt..nhưng nếu có biến chứng...thì phải dùng thuốc của Pháp sẽ dễ thoát khỏi tay tử thần hơn
Vì ngoài trình độ bào chế của họ cao...nên thuốc của họ tốt hơn
Còn lại là phụ gia...dung môi ( cho vào vừa đủ) đây cũng là 1 bí mật của họ mà luật pháp không bắt buộc phải kê khai trên bao bì

Dung môi... phụ gia còn là chất “dẫn thuốc” đấy...chất dẫn thuốc tốt...thuốc sẽ thấm tốt và có công dụng cao

Trở lại vấn đề abamectin..cũng là chiết xuất từ nấm Streptomyces avermitilis...nhưng hãng sygenta thuốc của họ là tervigo chỉ dẫn trên bao bì là.. tưới vào gốc để diệt tuyến trùng

Của Đài Loan chỉ dẫn là phun trên lá để diệt sâu rầy rệp các lọai

Thì họ hướng dẫn sao mình nên làm y như vậy...đừng thắc mắc

Vì mình không phải chuyên môn về...độc dược

Bác có thấy : nấm trichroderma có loại dùng để diệt nấm thúi rễ,,,nhưng cũng có loại dùng để diệt tuyến trùng
Theo tôi biết nấm này có tới 90 loài...Nhưng chỉ có vài loài là dùng được và mỗi loài có công dụng khác nhau dù chúng chỉ có 1 tên là trichroderma

Vậy cứ nên theo hướng dẫn của chính hãng là tốt nhất...và đừng dùng lẫn lộn
còn về giá cả thì...không ý kiến

Kg bác Mục và các ae trên trên dđ, cho mình hỏi gốc mai chiếu thuỷ lá kim mình có thể ghép mai vàng có được không? Xin cảm ơn các bác

Kg bác Mục và các ae trên trên dđ, cho mình hỏi gốc mai chiếu thuỷ lá kim mình có thể ghép mai vàng có được không? Xin cảm ơn các bác

Không được vì chúng khác họ...
Mai chiếu thủy họ trúc đào
mai vàng họ lão mai...vì thế không thể ghép vào nhau được

Nhưng mai chiếu thủy lá kim gép được vào cây Lồng mứt :

Xin cảm ơn bác Mục nhiều! luôn tiện cho mình hỏi 2 loại thuốc Abamectin (nhện đỏ) và Alvil (trị nấm) có thể trộn chung với nhau để phun 1 lần có được khg bác?.
Luôn tiện bác Mục cho mình hỏi cây mai BĐ mình có gởi ảnh lên bác có góp ý các nguyên nhân làm cho nó cháy lá và rụng nhiều, trong đó có 1 ý mà mình nghỉ có thể do cái chậu to quá so với cái cây. Nguyên nhân mình mua cây mai này khoảng 25 tháng chạp, nó bị bể chậu chỉ có cái bầu đất thôi, đem về sẳn có cái chậu to nên cho nó vào luôn (vì mới biết vào DĐ khoảng tháng 3/2014 không nắm được chất trồng hay cái chậu), vì chậu lớn nên cho chất mùm nhiều quá cho nên mùa nắng thì cây phát triển tốt. Từ đầu tháng 6 âl đến nay mưa nhiều thì nó xuất hiện lá và rụng lá quá nhiều.
Vậy xin gởi ảnh lên kính mong bác Mục bỏ ít thời gian xem xét giúp và cho hướng xử lý như thế nào để cây mai khả quan hơn (có thể bây giờ thay chậu và chất trồng như bác đã hướng dẫn tại trang 1để phục hồi chuẫn bị cho cho năm tới tốt hơn).Kính chào bác

xin chào các bác trên diễn đàn.con là thành viên mới,rất mong sự chỉ dẫn của các bác.

Xem file đính kèm 2323 Xem file đính kèm 2323 Xem file đính kèm 2324 Xem file đính kèm 2325 Xin cảm ơn bác Mục nhiều! luôn tiện cho mình hỏi 2 loại thuốc Abamectin (nhện đỏ) và Alvil (trị nấm) có thể trộn chung với nhau để phun 1 lần có được khg bác?.
Luôn tiện bác Mục cho mình hỏi cây mai BĐ mình có gởi ảnh lên bác có góp ý các nguyên nhân làm cho nó cháy lá và rụng nhiều, trong đó có 1 ý mà mình nghỉ có thể do cái chậu to quá so với cái cây. Nguyên nhân mình mua cây mai này khoảng 25 tháng chạp, nó bị bể chậu chỉ có cái bầu đất thôi, đem về sẳn có cái chậu to nên cho nó vào luôn (vì mới biết vào DĐ khoảng tháng 3/2014 không nắm được chất trồng hay cái chậu), vì chậu lớn nên cho chất mùm nhiều quá cho nên mùa nắng thì cây phát triển tốt. Từ đầu tháng 6 âl đến nay mưa nhiều thì nó xuất hiện lá và rụng lá quá nhiều.
Vậy xin gởi ảnh lên kính mong bác Mục bỏ ít thời gian xem xét giúp và cho hướng xử lý như thế nào để cây mai khả quan hơn (có thể bây giờ thay chậu và chất trồng như bác đã hướng dẫn tại trang 1để phục hồi chuẫn bị cho cho năm tới tốt hơn).Kính chào bác

Cây của bác không ra được rễ mới nên không thấy đợt lá non hoặc bánh tẻ nào..trên cây
1 số lá mất sắc tố..chứng tỏ 1 số rễ đã hư

Chậu to đã thế lại quây vành phủ thêm đất...1 khối lượng đất quá nhiều so với bộ lá...do đó đất luôn ẩm ướt...điều này sẽ làm các nấm độc từ từ phát sinh...và rễ càng không không ra thêm được
Lá yếu rụng dần lá mới không ra thêm...sự mất quan bình càng lớn do có ít lá tham gia bốc hơi nước...vì đất chậu ẩm ướt càng nhiều

Đã thế cây lại phải kết nụ và nuôi nụ..dự trữ năng lượng trong cây bây giờ có thể nói là đã cạn rồi...

Bác thay đất...cây có thể chết luôn...vì không phải mùa thay đất...và cây đang suy kiệt

Đề ngị với bác như sau :

Bới bỏ lớp đất đang được quây vành phủ gốc

- Giảm mưa...giảm tưới..để đất chậu khô bớt đi..chỉ được tưới khi thấy đất chậu dưới mặt chậu 4cm khô ( thọc ngón tay xuống biết liền)

- Dùng thuốc tím pha loãng( màu nhờ nhợ) tưới cho ướt hết đất chậu 1 lần để diệt vi khuẩn nếu có đang hoành hành trong đáy chậu

- khi thấy đất chậu đã khô tưới cho nó 1 lần appencarb ( hoạt chất là cảrbendazim để diệt nấm độc đang có trong đáy chậu) và phun cả vào lá
- Khi thấy đất chậu khô bác dùng nấm trichroderma pha vào nước tưới cho nó 1 lần...
-Khi thấy đất chậu đã gần khô tưới cho nó bằng root2 ...10 ngày 1 lần( tưới 3 lần)
-Phun vào lá superthriver 7 ngày 1 lần để kích thích sức sống

Nhiêu đó thuốc bác phải tốn...vài trăm ngàn...nhưng chưa chắc cây sẽ khỏi bịnh

- Nếu nó phun ra đọt mạnh...với lá to...bác có hy vọng rồi đấy
Dù vậy bác không nên để nó nó nở hoa khi vào tết năm nay
- Nếu nó phun đọt mà lá ra nhỏ xíu...thì thua rồi

Tôi chỉ chuyên về chăm sóc cây mai đang khỏe mạnh...cho ngày càng mạnh ,

Không thiện ngệ chăm sóc 1 cây mai yếu, vì rất tốn tiền tốn công , bực mình...mà rất nhiều khi không có kết quả

Hoặc bác mang câu hỏi sang địa chỉ dưới đây có thể có nhiều ý kiến hơn :

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

Xin cảm ơn sự hướng dẫn của bác, mình sẽ thực hiện đúng theo bác chỉ bảo, mình chỉ hỏi bác gốc mai BĐ nầy là một khối đất sét nếu sau này đến mùa thay đất (trường hợp nó phát triển tốt) thì mình vẫn giữ nguyên bầu đất hay bỏ bớt đất để thêm chất trồng như bác hướng dẫn như ở trang 1(tóm tắt mai trồng chậu) rất mong bác giúp đở. Kính![/DOUBLEP[/DOUBLEPOST]

con mới tìm đến diễn đàn này hom qua đọc thấy rất hay thấy bc mục rất vui tính nửa hi. con chúc bc mục được mạnh khõe và gập nhìu niềm vui trong cuột sống này nha ...*.....~.~.....*...

Xin cảm ơn sự hướng dẫn của bác, mình sẽ thực hiện đúng theo bác chỉ bảo, mình chỉ hỏi bác gốc mai BĐ nầy là một khối đất sét nếu sau này đến mùa thay đất (trường hợp nó phát triển tốt) thì mình vẫn giữ nguyên bầu đất hay bỏ bớt đất để thêm chất trồng như bác hướng dẫn như ở trang 1(tóm tắt mai trồng chậu) rất mong bác giúp đở. Kính![/DOUBLEP[/DOUBLEPOST]

Chào bạn. Tui xin phụ Bác Mục trả lời giúp bạn nhé.
Thay đất là một công việc phức tạp mà không phải ai cũng có thể và dám làm.( he he)
Bạn hãy xem kinh nghiệm bản thân tôi mà rút ra kết luận nhé:
Lúc mới biết chơi mai bình định, tui chỉ dám đập bỏ chậu, rinh nguyên bầu đất, bỏ vào cái chậu to hơn định thay sau khi đã lót lớp cát và ít chất trồng bên dưới chậu mới. sau đó cho thêm chút chất trồng xung quanh còn trống vào chậu nữa là ok. năm đó cây phát triển vi vu.
Khi chơi được hai ba năm, tôi bắt đầu nhổ ra, lấy que nhọn, cạy bớt chất trồng phía ngoài (cạy vào chừng 5 đến 10 cm), phần cục đất ngay gốc để nguyên, sau đó, cho cây vừa bỏ bớt chất trồng củ vào trong chậu trồng mới (chậu mới vẫn cho lớp cát dưới cộng với chất trồng mới vào trước nhe), sau đó ém thêm chất trồng mới vào gốc. sau đó tưới thuốc kích rễ. năm đó, nói đúng hơn là ba tháng sau đó cây phát triển hơi yếu hơn trường hợp đầu nhé. nhưng sau đó nó phát triển lực lắm.
Và bây giờ: nhổ ra, cạy bớt chất trồng, dùng vòi cao áp rửa sạch rễ, không chừa miến đất, lấy dao kéo ra tỉa bớt rễ chồng chéo, rễ già, rễ hư, sau đó, cho cây vào chậu mới, xắp xếp rể theo ý muốn, cố định rễ bằng gim, cuối cùng cho chất trồng vào. rồi tưới kích rễ, che mát. Cách này vài tháng sau cây hơi yếu. nhưng sau đó cũng phát triển bình thường. cách này chỉ dùng khi cây đó cần phải đôn rễ, tạo bộ rễ đẹp (khuyến cáo yêu yếu không nên làm vì đi u là đừng máng vốn nhé (yếu ở đây là cây yếu nhé).

Vậy bạn biết cách làm phù hợp với mình rồi nhỉ?

Ý kiến thêm nè:

Cây của bạn thật ra cách đây vài tháng cũng xum xuê đó, nhưng sau đó, bạn quên tưới nước (vì cảm thấy trời mưa không cần tưới) nên nó rụng lá (cây yếu + thiếu nước = rụng lá kết nụ, cây mạnh + thiếu nước = nhiều nụ lá khỏe). Bài của bác mục là Ok đó bạn. nhưng tui thấy tốn tiền nhiều quá. (he he). Nhưng tui nghĩ, có nhiều người, cảm giác của họ thật sảng khoái khi chăm được cây mai phát triển tốt, còn tiền tốn bao nhiêu cũng kệ dù cho có nhiều hơn giá thành mua cây mai cũng Ok.
hoặc trường hợp thứ hai có thể cây bạn úng nước + chất trồng có vấn đề cũng làm rụng lá như trên nhé.
Bạn có muốn biết tui xử lý cây yếu trong vườn của mình thế nào không?

Nếu cây đó quý, to, đẹp. khi cây rất yếu, rễ hư, cây không ra đọt non, thậm chí khô chi từ từ, lá rụng, vàng, bị nấm, .... tui nhổ ra khỏi chậu, và tiến hành trồng ra ngoài đất như trồng cây bứng bầu. vậy là sau đó 5 sáu tháng gì đó, nó mạnh trở lại.

còn nếu là cây thương phẩm bình thường. tui kệ nó, chăm sóc như cây bình thường. chủ yếu là điều khiển nước trong chậu (không để quá ẩm thậm chí phải khô vài lần như bác Mục nói phía trên). vậy là vài tháng sau, nó cũng phát triển trở lại, nhưng không hoàn toàn hết bệnh nhé.

vậy là Ok rồi nhe.

Nguyễn Toại Nguyện

Back