Trồng Ớt Rừng

Vừa rồi đi chơi quanh vườn thấy mấy bụi ớt rừng sai quả quá, vậy là xắn tay áo hái về.
Sẵn có cơm và thịt ba rọi (thịt ba chỉ) kho, vậy là bưng nguyên rổ ớt vào bàn ăn luôn.
Gấu ngồi nhìn cứ cười và bảo "anh nhắm ăn được mấy trái mà hái nhiều dữ vậy ? để chim nó ăn với chứ !".
Tôi trả lời "để rồi xem, anh ăn hết cả rổ bây giờ".
Vậy là tôi ngồi ăn, lúc đầu thấy quả ớt bé tí, chẳng bù với mấy quả ớt chỉ thiên mua ngoài chợ và tôi "chơi" nguyên 1 trái... kết quả là phải chạy đi lấy ly nước uống ngay để hạ hỏa...Gấu được phen cười nghiêng ngả.
Lần này thận trọng hơn, mỗi lần "nhá" 1/3 trái... Ăn tổng cộng được 3 trái thì chịu hết nổi vì quá cay.

++++++++

Đang định trồng ít để ăn và xem năng suất thế nào rồi tính chuyện phơi khô bán cho bà con agriviet kiếm tiền đóng tiền net đây :D:D.
Mọi người thấy có khả quan không ?
Với giá nào thì bà con sẵn lòng mua ?

Tôi thấy ớt này rất khó bảo quản nếu để tươi, tôi đã thử bỏ vào tủ lạnh ở ngăn đựng trái cây, nhưng vẫn bị ủng và mốc. .

bỏ vào hộp để vào ngăn đông đá, để vài tháng cũng ko vấn đề gì. khi ăn thì cứ lấy ra rửa nuớc 1 lần xong cắt, có khi còn cay hơn lúc chưa bỏ ngăn đá.

Gởi Cô @Loan Nguyen ,
Đã gói quà rồi nhưng trời nắng nóng quá phải ở nhà trông heo vì sợ nó đánh nhau chưa đi gởi được :).

Tặng Cô 2 gói, Bác @khucthuydu 2 gói.
Nếu Bác @khucthuydu không biết ăn ớt thì phần Cô @Loan Nguyen hết nhé :rolleyes:
Quả chín 100%.
không GMO.
Organic.
Không chất bảo quản.
Không màu nhân tạo.
Phơi trên mái nhà đảm bảo vệ sinh.
Dùng ăn hoặc làm giống đều được. :Kem:

Last edited:
Gởi Cô @Loan Nguyen ,
Đã gói quà rồi nhưng trời nắng nóng quá phải ở nhà trông heo vì sợ nó đánh nhau chưa đi gởi được :).

Tặng Cô 2 gói, Bác @khucthuydu 2 gói.
Nếu Bác @khucthuydu không biết ăn ớt thì phần Cô @Loan Nguyen hết nhé :rolleyes:
Quả chín 100%.
không GMO.
Organic.
Không chất bảo quản.
Không màu nhân tạo.
Phơi trên mái nhà đảm bảo vệ sinh.
Dùng ăn hoặc làm giống đều được. :Kem:

Agriviet.Com-19694_10205937979071256_8972617901262897610_n_%25281%2529.jpg
[/IMG]
Agriviet.Com-19694_10205937979071256_8972617901262897610_n_%25281%2529.jpg

Loan Nguyen đã nhận được ớt rừng ạ.
Chân thành cảm ơn Anh @lequangdata nhiều nhiều.
Với với 1 chút mẹo vặt về kỹ thuật anh @leviet_law hướng dẫn, hy vọng Loan Nguyen sẽ nhanh có những cây ớt sai quả, đặt biệt là cay nồng.
P/s: Hứa với lòng sẽ ươm ớt ra trồng thành cây, sau đó ......................xuất bán, bán có tiền nhiều nhiều Loan sẽ trả phụ anh chủ topic vài tháng tiền nét ạ!

@Loan Nguyen thân yêu.
Từ xa xưa ông bà ta đã có câu, ớt nào mà ớt chẳng cay, gái nào mà gái chẳng hay ghen chồng. Đó chính là bí quyết trong trồng ớt.
Háy yêu thường thật nhìu, ghen thật nhìu, thì trồng ớt sẽ ngon thật nhìu... nhé....
Em sợ nó cay quá hông ai ăn nỗi :p:p:p:p
Tinh thần là yêu thương thật nhiều nè, ghen cũng thật nhiều cái này phải cho em mở ngoặt " nếu chồng tương lai lăng nhăn, này nọ mới ghen ạ"
Có ớt em sẽ gửi anh kiểm nghiệm có cay nồng không ạ!

Em sợ nó cay quá hông ai ăn nỗi :p:p:p:p
Tinh thần là yêu thương thật nhiều nè, ghen cũng thật nhiều cái này phải cho em mở ngoặt " nếu chồng tương lai lăng nhăn, này nọ mới ghen ạ"
Có ớt em sẽ gửi anh kiểm nghiệm có cay nồng không ạ!
Em trồng ớt trong chậu phải không?

Trồng ớt trong bao ấy . Cứ xếp hàng ngang vĩa hè là tuyệt rồi .

C
Dạ, chậu nhựa Kích thước: Φ 30 x cao 28
5-png.182
Có cái nào to hơn nữa không ? Bé nhất cũng phải 40... Phải bố trí 1 cây tre hoặc gỗ để buộc thân vào nữa.
Mấy trái ớt này tôi hái ở cây có đường kính tán 1,4m và cao 1,3m đó...

C

Có cái nào to hơn nữa không ? Bé nhất cũng phải 40... Phải bố trí 1 cây tre hoặc gỗ để buộc thân vào nữa.
Mấy trái ớt này tôi hái ở cây có đường kính tán 1,4m và cao 1,3m đó...
Kích thước: Φ 40 x cao 32 nó to đùng, hic Đất ở xì phố Loan phải đi MUA đó ạ

Loan,
Vậy con trồng 2 chậu. Một chậu ớt cay... quắn lưỡi, còn chậu kia thì trồng ớt ngọt. Sau nầy con có chồng, con sẽ thấy 2 loại ớt nầy có công-dụng khác nhau:
- Ớt cay : Dành cho căp đôi đi bát phố, anh chàng không bao giờ nhìn ngang, nhìn dọc gì hết...
- Ớt ngọt : Để những nàng ở nhà , còn anh chàng tháp tùng bác, bác lequangdata, bác Xuân Vũ, bác nguyenminhhai... đi "Tiếu-ngạo giang-hồ"... Ai cũng vui-vẻ!
Con có ớt cay rồi, bác gởi con vài trái ớt ngọt... Theo toa mà bốc thuốc, con nhé!

Last edited:
Ớt rừng Việt Nam có thể gọi là Bird's Eye Chili.
Đây là 1 clip thi ăn ớt rất vui... Agriviet tổ chức thi ăn ớt chắc là hay.
Mời bác @Thuy-canh và mọi người xem.
Nhờ bà con định giá sản phẩm Ớt Rừng Khô :

Chào bà con diễn đàn,
Hôm nay tôi đang tính toán chi phí sản xuất cho 1kg Ớt Rừng khô.
Bảng Tính Excel như sau :

Tôi chưa tính được :
1. Chi phí trồng, chăm sóc (Vì chưa trồng)
2. Chi phí phơi (Vì chưa biết 1 người có thể phơi tối đa bao nhiêu ớt 1 ngày)

Nên muốn tham khảo ý kiến bà con xem nên mão chi phí này như thế nào cho hợp lý. Nhất là bác @anhmytran có kinh nghiệm trồng ớt và rau màu. Bác @tây hiếu đã từng trồng loại ớt này.

Mình cần bán ớt xiêm xanh, loại ớt trái nhỏ hái lúc còn xanh . Làm nguyên liệu cho muối ớt chanh, sốt ớt xanh, dùng để ă,n....,nhà vườn nên giá cả rẻ nhất tới tay người mua.ai có nhu cầu xin lh 0979137135.

Em thích ăn ớt này lắm. ớt này có 2 loại, loại mọc hoang gọi là ớt chim ỉa, trái xanh, nhỏ, vị cay thơm. 1 loại dễ trồng hơn, các lái buôn ở chợ đầu mối gọi là ớt hiểm xanh trái nó to hơn loại mọc hoang, vị cay và thơm ko bằng. giá bán lẻ tại chợ đầu mối là 50k/kg, bạn nào muốn bán ớt thì chạy ra chợ đầu mối thủ đức đó, có vựa mua ớt ở đó, cỡ nào cũng mua :). Em thì trồng ớt sừng xuất khẩu, hái dễ hơn mà đợt mưa rồi dính bệnh thối trái không đỡ được.may là hái cũng được 1 tấn

Mình cần bán ớt xiêm xanh, loại ớt trái nhỏ hái lúc còn xanh . Làm nguyên liệu cho muối ớt chanh, sốt ớt xanh, dùng để ă,n....,nhà vườn nên giá cả rẻ nhất tới tay người mua.ai có nhu cầu xin lh 0979137135.

Em thích ăn ớt này lắm. ớt này có 2 loại, loại mọc hoang gọi là ớt chim ỉa, trái xanh, nhỏ, vị cay thơm. 1 loại dễ trồng hơn, các lái buôn ở chợ đầu mối gọi là ớt hiểm xanh trái nó to hơn loại mọc hoang, vị cay và thơm ko bằng. giá bán lẻ tại chợ đầu mối là 50k/kg, bạn nào muốn bán ớt thì chạy ra chợ đầu mối thủ đức đó, có vựa mua ớt ở đó, cỡ nào cũng mua :). Em thì trồng ớt sừng xuất khẩu, hái dễ hơn mà đợt mưa rồi dính bệnh thối trái không đỡ được.may là hái cũng được 1 tấn

Đúng là loại ớt hoang khó trồng. Vừa rồi tôi đào về 1 bụi ớt đang mọc rất tốt về gần nhà trồng. Rồi nó cứ lụi dần, lá vàng, cành khô... chẳng ra quả nào. Định "đốt cháy giai đoạn" để có quả ăn ngay mà xem ra không được. Chắc phải ươm hạt đàng hoàng :). 50k/kg ớt này bán lẻ ở Thủ Đức thì thôi rồi... tiền công hái đã là 42.000. Còn 8.000 chia cho người trồng, mối lái, người ngồi bán lẻ.

Bạn @duong315 ra chợ đầu mối chào hàng thử xem. Ở đây không có ai mua ớt đâu.

em chưa trồng ớt chỉ thiên nên ko biết hái bao lâu. nhưng ớt chỉ địa ( ớt sừng) thì hái nhanh và có trọng lượng hơn, gần 1000m 2 người hái chín rộ được 150kg/ ngày. giá lúc đó là 24k/kg. tiền công hái 1 ngày em trả 150k :)

Ăn ớt khô chán rồi, nay đi hái ớt tươi ăn đây bà con ạ. A!... có 1 cây mọc ở ngay gốc điều.

1. Chín quả nào chim ăn hết quả đó... chứng tỏ là ớt ngon :).

2. Cành lá và quả rất nhiều.

3. Ăn bao nhiêu thì hái bấy nhiêu, còn lại để chim trời nó ăn.

Back