Vùng ven biển tỉnh Thừa Thiên Huế nuôi gà được không?

• Thread starter Hunghue87
  • Ngày gửi
Xin chào các bác !
em quê tại huyện Phú Lộc, thừa thiên huế, vùng ven biển. Em dự định nuôi gà thả vườn nhưng gia đình em lại không đồng ý, ba em nói ở đất này không ai nuôi được con gà đâu, đừng có mơ :1^:. Tại ở quê em cũng có vài người nuôi nhưng thất bại. Em thì vẫn không tin, huế đúng là vùng đất nắng lắm mưa nhìu, khí hậu cũng tương đối nóng, nhưng khí hậu ngoài bắc còn lạnh hơn, cũng có khi nắng 40 độ, trong Quảng Nam, Đà Nẵng cũng nắng nóng nhưng người ta vẫn nuôi được :angry: ra tết em sẽ " cãi lý" với ba 1 lần nữa. Cho em hỏi các bác có khi nào đất quê em nuôi không được thật k? :1^: Xin các bác cho em ý kiến để ra tết em còn đấu tranh cho suy nghĩ của mình. Cảm ơn các bác

Quê gốc của Tigon cũng ở miền trung, dân "Bình - Trị - Thiên". Lúc trước về quê thấy bà con mình vẫn nuôi gà bình thường mà. ( Nhà gần biển Cửa Tùng).
Tigon nghĩ, nếu chưa chắc ăn, bạn nên nuôi thử trước khoảng vài trăm gà. Chọn giống gà khỏe, có sức đề kháng cao.
Theo thông tin Tigon có thì ngoài Quãng Bình - Quãng Trị - Huế vẫn có những trại quy mô lớn đó bạn.
Cứ mạnh dạn thử nghiệm coi sao ha!

phú Lộc có gần Hương Thủy k ta...?
mình thì nhà ngoại mình ở đó và mình cũng có về thăm năm ngoái...!cậu mình vẫn nuôi gà bình thường mà có sao đâu..!
như chị Tigon nói thì bạn nên nuôi "thử"..."thử" ở đây là tầm vài chục đến 100 con thôi..nuôi sll thì k nên...!

* mình lang thang thì tìm đc 1 bài báo có 1 đoạn viết như sau..:
"...Ở huyện Quảng Điền hiện có gần 3.200 ha vùng cát nội đồng và hàng trăm ha đồng cát ven biển. Đặc điểm ưu thế vùng cát nội đồng ở đây rất thuận lợi cho chăn nuôi do thoáng đãng, rút nước nhanh, gia súc, gia cầm ít dịch bệnh. Từ năm 2007, Huyện ủy Quảng Điền đã ra Nghị quyết về phát triển KTTT. Từ đó, các cấp chính quyền, đoàn thể, các chuyên gia nông nghiệp đã vào cuộc, biến vùng đất cát bạc màu, hoang hóa thành vùng sản xuất tạo ra nhiều mặt hàng nông sản có giá trị. Từ một vài trang trại ban đầu, đến nay toàn huyện đã có hơn 90 trang trại về nông, lâm, thủy sản và chăn nuôi. Hầu hết trang trại đều có thu nhập khá. Trang trại có doanh thu thấp nhất là 250 triệu đồng/năm, còn cao nhất đạt hơn một tỷ đồng/năm. Hiện có nhiều trang trại chuyên cung cấp các sản phẩm sạch cho các siêu thị, chợ đầu mối tại TP Huế và các vùng trong và ngoài tỉnh...."

bạn xem thử vùng đất mình sống có tương tự vùng trên không nhé...!
chúc bạn thành công...!

Last edited by a moderator:
Em xin cảm ơn ý kiến của chị tigonyeuthuong và anh Giang. Dự định của em là trồng cây samuchê ( cây hồng xiêm) và nuôi tầm 3000 gà/ 1 năm. đợt đầu khoảng 1000 đến 1300 con, đợt sau, tức là xuất chuồng vào những tháng gần tết ta,thì nuôi tầm 1700 đển 2000 con, như vậy 1 năm cũng giảm đáng kể được tiền bón phân cho cây ( tận dụng phân gà), nhưng đó là dự định trong tương lai xa, còn ban đầu em chỉ nuôi 100 con thử nghiệm rồi nâng dần lên 300 > 500 con, tại vì em cũng k có nhìu vốn, nếu vay ngân hàng mà nuôi gà thì sợ tiền lãi nuôi gà k đủ trả tiền lãi ngân hàng :1^: em sẽ đi từng bước từ từ. nhưng vấn đề bây giờ là làm sao thuyết phục được ba mẹ đồng ý cho nuôi. Tại vì ba mẹ ai cũng muốn con cái có cuộc sống ổn định, nhưng tuổi trẻ thì lại k muốn như vậy, đôi khi muốn khẳng định mình, muốn đi theo con đường của mình dù cho nhìu ng không ủng hộ. Em vẫn tin mình sẽ làm được. Xan cảm ơn anh, chị đã cho em ý kiến :9^: :8^:

--------

Quê gốc của Tigon cũng ở miền trung, dân "Bình - Trị - Thiên". Lúc trước về quê thấy bà con mình vẫn nuôi gà bình thường mà. ( Nhà gần biển Cửa Tùng).
Chào chị cùng gốc :lol:

phú Lộc có gần Hương Thủy k ta...?
mình thì nhà ngoại mình ở đó và mình cũng có về thăm năm ngoái...!cậu mình vẫn nuôi gà bình thường mà có sao đâu..!
như chị Tigon nói thì bạn nên nuôi "thử"..."thử" ở đây là tầm vài chục đến 100 con thôi..nuôi sll thì k nên...!

dạ cũng gần anh! nhưng điều kiện khí hậu và vị trí thì tương đối khác nhau. Hương Thủy ở gần phố, còn em ở nông thôn, sát biển.

Last edited by a moderator:
cây hồng xiêm theo bạn thì nó có thích hợp với đất cát ven biển hok
còn về phần nuôi gà thì mình có ý kiến thế này
thay vì bạn nuôi 1 lứa 1000 -1700 con
thì bạn nên nuôi gối đầu đàn 500 con mình thấy khả thi hơn
thứ nhất là nhân công chỉ có 1 mình bạn...!
thứ 2 là vốn ít tránh rủi ro hiếm có...!
thứ 3 là sau khi bạn hoàn thiện đc mô hình của mình thì bạn sẽ có thu nhập đều đều hàng tháng...!
thứ 4 nữa là cái này bù cái kia, nếu lở thua lổ 1 đàn thì còn đàn sau gánh lại...!!
trên là ý kiến của mình và mình thấy nuôi như vậy rất nhàn và cũng tốt nữa...!
bạn tham khảo nhé..!

cây hồng xiêm theo bạn thì nó có thích hợp với đất cát ven biển hok
còn về phần nuôi gà thì mình có ý kiến thế này
thay vì bạn nuôi 1 lứa 1000 -1700 con
thì bạn nên nuôi gối đầu đàn 500 con mình thấy khả thi hơn
thứ nhất là nhân công chỉ có 1 mình bạn...!
thứ 2 là vốn ít tránh rủi ro hiếm có...!
thứ 3 là sau khi bạn hoàn thiện đc mô hình của mình thì bạn sẽ có thu nhập đều đều hàng tháng...!
thứ 4 nữa là cái này bù cái kia, nếu lở thua lổ 1 đàn thì còn đàn sau gánh lại...!!
trên là ý kiến của mình và mình thấy nuôi như vậy rất nhàn và cũng tốt nữa...!
bạn tham khảo nhé..!
Cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ!
em chưa tìm hiểu kỹ về cây hồng xiêm, đất trong vườn nhà em ( đất cát nhưng hơi ngập nước, có ít bùn, nói chung đất tương đối tốt) cây phát triển tốt, còn đất cát thì em chưa thấy ai trồng. Về cái vụ trồng cây thì em chưa có kinh nghiệm nên chắc phải nhờ tư vấn của gia đình. em chỉ mới suy nghĩ đến một số cây cho bóng mát tôt thôi, nói chung đất cát chỗ em cũng hơi khó kiếm có cây phù hợp. về cách nuôi gối đầu, trước đây em cũng dự tính nuôi 1 tháng 200 con, nhưng sau thấy mấy bác phẩn đối nhìu quá, khó phòng bệnh, khó trong cho ăn... nên thôi. chắc em sẽ nghe theo bác, nuôi 1 lần 500 con cách nhau 1 tháng. khi có điều kiện thì phát triển thêm.

Cám ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ!
em chưa tìm hiểu kỹ về cây hồng xiêm, đất trong vườn nhà em ( đất cát nhưng hơi ngập nước, có ít bùn, nói chung đất tương đối tốt) cây phát triển tốt, còn đất cát thì em chưa thấy ai trồng. Về cái vụ trồng cây thì em chưa có kinh nghiệm nên chắc phải nhờ tư vấn của gia đình. em chỉ mới suy nghĩ đến một số cây cho bóng mát tôt thôi, nói chung đất cát chỗ em cũng hơi khó kiếm có cây phù hợp. về cách nuôi gối đầu, trước đây em cũng dự tính nuôi 1 tháng 200 con, nhưng sau thấy mấy bác phẩn đối nhìu quá, khó phòng bệnh, khó trong cho ăn... nên thôi. chắc em sẽ nghe theo bác, nuôi 1 lần 500 con cách nhau 1 tháng. khi có điều kiện thì phát triển thêm.

nuôi gối đầu với 3-4 chuồng và 3-4 khu cách ly thì làm sao mà khó kiểm soát khó phòng bệnh khó cho ăn đc hả bạn
ai bảo bạn nuôi chung 1 chổ làm j..
mình gối đầu cả năm nay thấy vẫn ổn mà bạn...!miễn sao bạn tính toán sau mỗi vụ gà mỗi chuồng của bạn có time ngỉ phơi chuồng và làm sát trùng 1 tháng là ok thôi mà...!

mình nghĩ thì ở việt nam mình là khí hậu nhiệt đới nóng ẩm nên nuôi gà ở địa phương nào cũng đc. Mình cũng đã có dịp về huyện Phú Vang mà thấy người ta nuôi gà ít thật, đặc biệt trong khi đó giá gà địa phương vẫn cao hơn thị trường thành thị. Vậy sao lại không tìm cách làm giàu ngay tại quê hương mình. Chúc bạn chăn nuô thành công

bạn ở xã nào của Phú Lộc vậy ? đã tiến hành nuôi gà và trồng Hồng Xiêm chưa ?

nhưng mà đầu ra của gà thả vườn ở huế mình ra ở đâu vậy mấy bác.,mình thấy nuôi gà thả vươn ở huê mình thì cung không khó cho lắm. nhưng mà đầu ra thì khó lắm.toàn bị gà bình định ra ép giá hết.nên nuôi không có lãi.cám ơn mấy bác.

Back