xin hay day em trong chuoi tet [chuoi lunva em o mien bac]

• Thread starter ban
  • Ngày gửi
Xin hãy dạy em cách trồng chuối lùn vào tháng 2 mà ra quả vào dịp tết anh nha [em ở miền bắc] và cả chuối tây nữa anh nhé cám ơn anh nhiều lắm

cách xử lý cho chuối ra quả đúng vào dịp tết

bạn thân mến bạn đang sống tại thành phố nào vậy .
tôi cũng có chung suy nghĩ với bạn tôi thấy tết mình phải đi mua chuối về bày ngũ quả quá đắt . 150 ngàn hai nải chuối trong khi gia đình mình có đất . Vậy là về nhà tôi lục tung cac diễn đàn và cũng tìm tòi các hướng dẫn kỹ thuật trồng chuối . tôi chưa được thu hoạch nhưng bây giờ chuối tôi trồng đã hhồi cây và đang xanh tốt . tôi xin chia sẻ một số kinh nghiệm tôi đã học ở một số sách vở nhé bạn . nhưu kinh nghiệm dân gian thường nói có câu giêng trúc lục tiêu . đó là mùa trồng chuối là tháng sau hàng năm đấy bạn ạ
. cây chuối sau khi trồng thường 12 tháng sau mới cho quả . bạn trồng tháng sáu năm nay cây phải mất khoảng tháng rưỡi hai tháng để hồi cây rồi sau đó mới sinh trưởng tiếp tục . vậy là đến tháng 8 sang năm cây bắt đầu trổ hoa và ra buồng buồng chuối ra hoa phải mất 3 tháng rưỡi đến 4 tháng quả mới già và cho hàm lượng đường cao khi dấm chín thế là bạn đã có chuối thu hoạch vào dịp tết nguyên đám rồi đó bạn . vừa rồi tôi cũng trồng khoảng 100 gốc chuối tiêu hồng vì đất vườn nhà cũng chật ko có nhiều . tôi dã mạnh dạn phá bỏ hết các cây trồng ko có hiệu quả cây lâu năm của các cụ
. tôi thuê máy múc vào múc hết các gốc cây cổ thụ phá bỏ đi
xới lớp đất cũ lên rồi đầu tư đổ đất màu mua ở sông về khoảng 60 xe ô tô sau đó cho máy gạt cho bằng vườn tôi về tận khoái châu hưng yên mua giống chuối tiêu hồng về trồng.nhưng tôi trồng hôm tháng 2 vừa rồi. vì tôi hơi vội vàng ko thể chờ dến đúng mùa tháng 6 để trồng chuối đc bạn ạ . tôi đang nghĩ lứa đầu tiên này cây mẹ sẽ cho quả nhưng không thể cho quả to và đẹp đc. nên tôi đang nghĩ sang năm tôi sẽ chỉ để những mầm cây nào ra vào tháng 2 âm lịch và tháng 6 âm lịch mà thôi mỗi cây tôi chỉ để một cây mẹ và một cây con .còn năm nay coi như . trồng và rút kinh nghiệm vậy bạn ạ
chúc bạn có vườn chuối đẹp và thu hoạch đúng vàothời điểm mình mong muốn nhé
chào thân ái

Back