xin ý kiến: có nên buôn trái cây miền nam và miền tây ra miền bắc không ?

• Thread starter Vua Đu Đủ
  • Ngày gửi
Chào bạn !

Tình hình là tối hôm qua
Mình có gặp lại người bạn cũ người Thanh Hóa

Sau khi nhâm nhi ly cà phê
Mình có lóa ra một ý nghĩ: mình sẽ đi thu gôm trái cây ở miền nam và miền tây rồi đưa về bắc cho bạn mình phân phối.

Với tình hình thị trường và kinh tế như hiện nay không biết là nó có khả thi không.

Nên mình lên diễn đàn để hỏi mọi người.

Mong nhận được những chia sẽ.

Cám ơn !

1-Yêu cầu, ngon và chất lượng
2-Giá cạnh tranh
3-Cách thức bán
Xem xét kỹ xem công vận chuyển, công thu mua ra đến Hà Nội ra sao. Vì khi ra đến hà nội phải đánh 1 khối lượng lớn mỗi lần. cho nên phải xem bên Hà Nội mức tiêu thụ ra sao với từng loại quả và phải đi từng bước để thăm dò và điều chỉnh nếu không là lỗ.

1-Yêu cầu, ngon và chất lượng
2-Giá cạnh tranh
3-Cách thức bán
Xem xét kỹ xem công vận chuyển, công thu mua ra đến Hà Nội ra sao. Vì khi ra đến hà nội phải đánh 1 khối lượng lớn mỗi lần. cho nên phải xem bên Hà Nội mức tiêu thụ ra sao với từng loại quả và phải đi từng bước để thăm dò và điều chỉnh nếu không là lỗ.

Cám ơn bạn !

cái ý tưởng của bạn nó ko fải hàng độc ... bởi vì có rất nhiều người đã,đang làm ...

Vấn đề ở đây chỉ là việc bạn tìm được nguồn cung tốt nhất và thị trường tiêu thụ thuận lợi nhất thôi ... ai chả biết trong đó là vựa ... Mấy công ty kinh doanh hay những cá nhân có mối lão luyện từ lâu ... họ cũng thu... cũng chuyển.... cũng phối mạnh là đằng khác ... bạn đi sau tốt nhất theo mình bạn làm cách này ... bỏ vài tháng đi ra chợ đầu mối ... làm quen với tụi nhập hàng ... xin được một cái list của họ : phố nào? tiêu thụ những gì thường xuyên ? phải lân la ở đó ... lấy cả số của tụi xe tải... hoặc các nhà vườn từ Nam tiến ra bắc ....

tiếp đến mới xây dựng mạng lưới ... Đầu tiên vẫn ở hà nội trước ...

Một nguồn nữa ko thể bỏ qua là các thím trên diễn đàn lamchame webtretho .... tìm mấy thím chuyên ship hàng hoa quả ... cũng như lên đó lập shop ... up hết hình ảnh đi nhập hàng từ Nam ... rồi xe cộ ra bắc ... nếu thuận lợi ... bạn sẽ gặp được các mối là nhà hàng...quán ... đại lý ... vì trên đó ... có một nửa số thành viên ... lên để bán và mua online thường xuyên

Bạn hãy lập một fan page hoặc rao vặt ... càng nhiều hình ảnh càng tốt ... bởi vì thực tế như mình .... Đi bán trên mạng ... nhặt tiền lẻ của thiên hạ .... Nhiều người mua hàng của mình bởi họ nhìn ảnh trực quan ... Nhìn là biết củ ba kích của mình là đồ rừng ... mấy cha buôn bán như mình up ảnh lên hoặc khi giao hàng ... họ nhìn thấy củ ba kích đều tăm tắp ... bóng mượt ... biết ngay là hàng rởm ...lần sau là cạch ngay

Bạn đi nhập hàng ... bạn fải cho thấy bạn vào tận vườn với những bức hình sinh động nhất ... rồi thì vận chuyển ... bảo quản ... trái cây ngon tươi xanh ko bảo quản ... vv như thế khách mới thấy mua tận gốc của đại lý ... họ yên tâm hơn là đi mua của đại lý thứ cấp

Để khởi đầu bạn nên chọn 1 hoặc vài loại trái cây có sức tiêu thụ mạnh .... để được lâu ... để làm thí điểm trước ..

Last edited by a moderator:
Bác nuoide nói rất rõ ràng, chính xác và đầy kinh nghiệm. Bây giò chất lượng phải đặt nên hàng dầu vì đò giả và hóa chất quá nhiều rồi

cái ý tưởng của bạn nó ko fải hàng độc ... bởi vì có rất nhiều người đã,đang làm ...

Vấn đề ở đây chỉ là việc bạn tìm được nguồn cung tốt nhất và thị trường tiêu thụ thuận lợi nhất thôi ... ai chả biết trong đó là vựa ... Mấy công ty kinh doanh hay những cá nhân có mối lão luyện từ lâu ... họ cũng thu... cũng chuyển.... cũng phối mạnh là đằng khác ... bạn đi sau tốt nhất theo mình bạn làm cách này ... bỏ vài tháng đi ra chợ đầu mối ... làm quen với tụi nhập hàng ... xin được một cái list của họ : phố nào? tiêu thụ những gì thường xuyên ? phải lân la ở đó ... lấy cả số của tụi xe tải... hoặc các nhà vườn từ Nam tiến ra bắc ....

Một nguồn nữa ko thể bỏ qua là các thím trên diễn đàn lamchame webtretho .... tìm mấy thím chuyên ship hàng hoa quả ... cũng như lên đó lập shop ... up hết hình ảnh đi nhập hàng từ Nam ... rồi xe cộ ra bắc ... nếu thuận lợi ... bạn sẽ gặp được các mối là nhà hàng...quán ... đại lý ... vì trên đó ... có một nửa số thành viên ... lên để bán và mua online thường xuyên

Bạn hãy lập một fan page hoặc rao vặt ... càng nhiều hình ảnh càng tốt ... bởi vì thực tế như mình .... Đi bán trên mạng ... nhặt tiền lẻ của thiên hạ .... Nhiều người mua hàng của mình bởi họ nhìn ảnh trực quan ... Nhìn là biết củ ba kích của mình là đồ rừng ... mấy cha buôn bán như mình up ảnh lên hoặc khi giao hàng ... họ nhìn thấy củ ba kích đều tăm tắp ... bóng mượt ... biết ngay là hàng rởm ...lần sau là cạch ngay

Bạn đi nhập hàng ... bạn fải cho thấy bạn vào tận vườn với những bức hình sinh động nhất ... rồi thì vận chuyển ... bảo quản ... trái cây ngon tươi xanh ko bảo quản ... vv như thế khách mới thấy mua tận gốc của đại lý ... họ yên tâm hơn là đi mua của đại lý thứ cấp

Để khởi đầu bạn nên chọn 1 hoặc vài loại trái cây có sức tiêu thụ mạnh .... để được lâu ... để làm thí điểm trước ..

Rất cám ơn bác nuoide !

Chào bạn !

Tình hình là tối hôm qua
Mình có gặp lại người bạn cũ người Thanh Hóa

Sau khi nhâm nhi ly cà phê
Mình có lóa ra một ý nghĩ: mình sẽ đi thu gôm trái cây ở miền nam và miền tây rồi đưa về bắc cho bạn mình phân phối.

Với tình hình thị trường và kinh tế như hiện nay không biết là nó có khả thi không.

Nên mình lên diễn đàn để hỏi mọi người.

Mong nhận được những chia sẽ.

Cám ơn !
Ý tưởng này đã có khá nhiều người làm (thất bại cũng không ít).
Loan thì chưa mang sản phẩm từ Nam ra Bắc, nhưng đã mang sản phẩm từ quê nhà (Bình Định) vào trong Nam để bán. (Khoảng cách 750km) Những cây trái ở quê ko phân bón hóa chất, ko chất bảo quản vẫn được dân đô thị khá ưu chuộng. Bán rất được giá :) Tuy nhiên....
Có rất nhiều yếu tố Loan liệt kê vài ý cho anh tham khảo nhé!
Khâu vận chuyển
Nơi cung cấp hàng phải thật sự có nguồn hàng ổn định (tránh trường hợp khi có nơi tiêu thụ ko có hàng)
Bảo quản sau khi thu hoạch (bảo quản ở đây là khâu cách đóng gói chứ ko phải dùng hóa chất)
...
Còn nữa
p/s: Anh @trungdudu xin được làm quen ạ! Có lẽ anh không biết Loan, hihihi còn Loan thì... rất muốn có 1 món quà nhỏ gửi đến anh thay cho 1 lời cảm ơn. Nhờ bài viết Kỹ thuật trồng cây đu đủ của anh mà Loan biết đến Agriviet từ google kể từ Mồng 2 Tết năm 2012.
Đồng hành cùng web từ thời điểm đó đến nay biết khá nhiều bạn bè trên khắp cả nước, biết về kỹ thuật Nông nghiệp, hiểu thêm về nông dân để biết trân trọng sản phẩm nông nghiệp hơn...
Cảm ơn nhiều!!!:)

Bác nuoide nói quá chuẩn
Nhưng đó mới chỉ là phần đầu ra, còn đầu vào thì cũng phải mất một thời gian lê la dọc ngang miền tây, hoặc mạnh thì tổ chức hẳn chổ thua mua đưa người nhà vào quản lý, chứ thương lái với thương lái cạnh tranh nhau cũng gắt gao lắm, không khéo là dính đòn ngay. Nhưng nếu bác vẫn giữ ý định đó thì khi nào bác tiến hành cứ a lô tôi. Trong khả năng tôi biết, tôi sẽ cung cấp cho bác những thông tin cần thiết, nhất là về vận chuyển và bảo quản đóng gói đi miền bắc .

Các bạn đóng góp ý kiến rất tốt.

Theo kinh nghiệm của tôi, bạn nên làm nếu có
quyết tâm và phải chịu lỗ. Ít nhất phải 1 năm
thì mới dần dần có lòng tự tin vào kinh doanh.
Nếu không có gan tiếp tục bỏ vốn và nhất là bỏ
công vào 1 năm đầu tiên đó, thì đừng làm. Số
tiền vốn và giá trị công bỏ ra đó sẽ được trả
dần lại cho bạn với lãi cao, không mất đi đâu.

Những người đã đang làm nghề này cũng có quyết
tâm như thế, và đua tranh càng gay gắt khi mọi
người đi vào kỹ thuật cá nhân và lợi thế riêng
của mình. Sau 1 năm đầu tiên để gây dựng mánh
mối, tên kinh doanh của mình, thì là đua tranh
về lãi suất kinh doanh kéo dài thêm vài năm nữa.
Sau vài năm đó, chỉ đại gia mới có thể trụ lại.

Bác nuoide nói quá chuẩn
Nhưng đó mới chỉ là phần đầu ra, còn đầu vào thì cũng phải mất một thời gian lê la dọc ngang miền tây, hoặc mạnh thì tổ chức hẳn chổ thua mua đưa người nhà vào quản lý, chứ thương lái với thương lái cạnh tranh nhau cũng gắt gao lắm, không khéo là dính đòn ngay. Nhưng nếu bác vẫn giữ ý định đó thì khi nào bác tiến hành cứ a lô tôi. Trong khả năng tôi biết, tôi sẽ cung cấp cho bác những thông tin cần thiết, nhất là về vận chuyển và bảo quản đóng gói đi miền bắc .

Cám ơn caymangcut !
Các bạn đóng góp ý kiến rất tốt.

Theo kinh nghiệm của tôi, bạn nên làm nếu có
quyết tâm và phải chịu lỗ. Ít nhất phải 1 năm
thì mới dần dần có lòng tự tin vào kinh doanh.
Nếu không có gan tiếp tục bỏ vốn và nhất là bỏ
công vào 1 năm đầu tiên đó, thì đừng làm. Số
tiền vốn và giá trị công bỏ ra đó sẽ được trả
dần lại cho bạn với lãi cao, không mất đi đâu.

Những người đã đang làm nghề này cũng có quyết
tâm như thế, và đua tranh càng gay gắt khi mọi
người đi vào kỹ thuật cá nhân và lợi thế riêng
của mình. Sau 1 năm đầu tiên để gây dựng mánh
mối, tên kinh doanh của mình, thì là đua tranh
về lãi suất kinh doanh kéo dài thêm vài năm nữa.
Sau vài năm đó, chỉ đại gia mới có thể trụ lại.

Cám ơn anhmytran !
Ý tưởng này đã có khá nhiều người làm (thất bại cũng không ít).
Loan thì chưa mang sản phẩm từ Nam ra Bắc, nhưng đã mang sản phẩm từ quê nhà (Bình Định) vào trong Nam để bán. (Khoảng cách 750km) Những cây trái ở quê ko phân bón hóa chất, ko chất bảo quản vẫn được dân đô thị khá ưu chuộng. Bán rất được giá :) Tuy nhiên....
Có rất nhiều yếu tố Loan liệt kê vài ý cho anh tham khảo nhé!
Khâu vận chuyển
Nơi cung cấp hàng phải thật sự có nguồn hàng ổn định (tránh trường hợp khi có nơi tiêu thụ ko có hàng)
Bảo quản sau khi thu hoạch (bảo quản ở đây là khâu cách đóng gói chứ ko phải dùng hóa chất)
...
Còn nữa
p/s: Anh @trungdudu xin được làm quen ạ! Có lẽ anh không biết Loan, hihihi còn Loan thì... rất muốn có 1 món quà nhỏ gửi đến anh thay cho 1 lời cảm ơn. Nhờ bài viết Kỹ thuật trồng cây đu đủ của anh mà Loan biết đến Agriviet từ google kể từ Mồng 2 Tết năm 2012.
Đồng hành cùng web từ thời điểm đó đến nay biết khá nhiều bạn bè trên khắp cả nước, biết về kỹ thuật Nông nghiệp, hiểu thêm về nông dân để biết trân trọng sản phẩm nông nghiệp hơn...
Cảm ơn nhiều!!!:)

Bạn có thể nói rõ hơn là bạn bán như thế nào không loannguyen ?Có nhiều topic nói về kỹ thuật
Nhưng rất ít topic nói về cánh thương lái
Nếu topic này mạnh thì sẽ có nhiều bà con có thể tự đưa sản phẩm của mình đến tay người tiêu dùng sau khi đọc topic này với một mức giá hợp lý !

Tôi có tìm trên google.com
Chỉ có 2 topic nói về thương lái kiểu này
Nhưng lại nằm ở diễn đàn khác, không phải diễn đàn này

Phải chăng nông dân ngại nói chuyện kinh doanh !

Mặc dù biết là giá cả do cánh thương lái quyết định, nhưng với một hiểu biết nhất định thì nông dân sẽ có một sự khôn ngoan hơn khi giao dịch với một giá có lợi cho nông dân hơn.Như tôi đã nói
Tối ngày 01.10.2014 tôi gặp bạn tôi
Tôi nảy sinh ra ý định buôn trái cây từ nam ra bắc.
Mọi thứ trên bàn cà phê thì ok hết, nó như một giấc mơ !

Đến sáng 02.10.2014 tôi rủ bạn tôi đi gặp một chủ vựa trái cây lớn bậc nhất tỉnh đồng nai.

Chủ vựa là một người phụ nữ, khoản 55 tuổi.
Người phụ nữ này hơi bị đặc biệt đối với tôi, đặc biệt ở chổ này: gần như chúng tôi ít khi nào nói chuyện với nhau, nhưng tôi lại có cảm giác rất gần gủi và rất thoải mái.
Tôi biết cô ta từ nhỏ, cô ta là "một lái buôn" lớn nhất đồng nai !

Bạn có thể nói rõ hơn là bạn bán như thế nào không loannguyen ?
Sản phẩm của Loan ít nên Loan bán lẽ đến tận tay người tiêu dùng.
Loan nghĩ anh hãy đọc thật kỹ các ý của Bác @anhmytran , Anh @nuoide , Anh @caymangcut, Anh @trungdudu sau đó anh hãy chia sẽ:
1. Loại trái cây anh định mang ra Bắc bán là gì? Anh lấy khu vực nào ( Long An, Tây Ninh, Đồng Nai hay Tiền Giang...)
2. Bạn anh hỗ trợ anh được gì? (thời gian, mối quan hệ, hay mối lái...)
3. Hai anh có kinh nghiệm về mảng nông sản này chưa?( lựa trái, bảo quản, đóng gói...)
Cuối cùng điều Loan muốn chia sẽ: HÃY LIÊN KẾT ĐỂ TẠO NÊN SỨC MẠNH
Cảm ơn Loan nhé, mặc dù hiện tại kg còn làm nông nghiệp nhưng mình vẫn còn đam mê lắm, nhất là đu đủ
Anh còn lên Agriviet chắc chắn sớm hay muộn có ngày sẽ Hội ngộ

Không có gì thay đổi thì đợt này sẽ thường xuyên lên giao lưu với các bạn để học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm, và hiện tại và trong thời gian tới sẽ trồng và phát triển cây đu đủ, rất vui khi có sự đồng hành của các bạn

Khi đến được vựa trái cây thì tôi xem đồng hồ: đúng 11 giờ trưa !

Chúng tôi đi thẳng vào
Và chẳng ai thèm ra tiếp chúng tôi cả
Chúng tôi đi lòng vòng trong vựa để xem trái cây

Một lúc sau tôi chỉ tay về đống chuối sứ (chuối xiêm): "đây là chuối cúng miền bắc"
Bạn tôi trả lời: đúng rồi.

Xem trái cây chán, tôi mới nhìn sâu vào trong nhà
Bà chủ vựa đang bấm điện thoại
Bên bàn bên kia, con trai của bả và 2 thằng bốc vác đang nói chuyện.

"T !"
Tôi kêu đủ to để bã nhận ra tôi đến đây để tìm kiếm chính bà ta.
Bà ta đứng dậy đi về phía tôi và tay + mắt cũng không rời khỏi cái điện thoại.

T hỏi tôi: "có gì không em ?"
Tôi: không có thì em đến đây làm chi, ngồi xuống đây đi, em hỏi cái này cái.
T: rồi, hỏi đi.
Tôi: "thằng bạn ngoài bắc rủ em buôn trái cây trong nam ra ngoài đó, em có nên làm không T ?"

Vừa nghe xong câu hỏi, mắt bà ta long lanh, mặt mày thay đổi sắc khí như muốn ăn tươi nuốt sống tôi. Nhưng cũng đủ thận trọng để quan sát luôn cả thằng bạn đi cùng tôi.
Lúc sau, T mới nói: "không, kiếm gì khác làm đi em, tuyệt đối không nên đi buôn trái cây !"

Oái, người buôn trái cây từ năm 15 tuổi đến nay mà lại khuyên như vậy, bó tay bà nội này luôn.

Sau đó, rất nhiều câu chuyện được đưa ra như là những bằng chứng để chứng minh phán xét trên của mình là đúng kể cả những sổ sách được đem ra để cho chúng tôi xem.

Như bị thọc trúng tim đen, bao nhiêu uất ức trong lòng những tháng năm qua tuôn trào như sóng thần.

T nói liên tục, nói liên tục, nói như chưa bao giờ được nói.

chưa bao giờ tôi thấy T nói chuyện to tiếng như vậy, một người nỗi tiếng hiền hậu sau khi được hỏi thì thay đổi gần như hoàn toàn.

Trong lúc nói chuyện, có nhiều bạn bè T gọi cho T để hối thúc chuyện đi đám tiệc gì đó, nhưng T cứ hẹn 10 phút, rồi 15 phút nữa và hẹn riết hẹn riết cho đến khi nào không còn ai gọi.

Tôi nhìn đống , lúc này đã 13h00'
Quá lâu cho một câu hỏi
Nhưng bà ta vẫn nói
Nói không cần ăn cơm, chỉ uống nước trên bàn.
Còn tôi, tôi chỉ hỏi vài ba câu, toàn bộ thời gian tôi chỉ nghe và nhìn T.

Phải nói là thời gian trôi rất nhanh, nhanh đến nỗi tôi cứ nghĩ điện thoại mình bị lỗi về thời gian.

Đến 13h30' tôi chào T
Khi tôi đi
T bảo, lấy sdt của T đi, rồi muốn gì thì cứ gọi, bất cứ lúc nào T cũng sẽ trả lời cho em.

Tôi bấm điện thoại, lấy được sdt xong tôi và bạn tôi ra về sau khi nói câu: "cám ơn T" .

Trong đời tôi, chỉ có một lần gặp được người có thái độ như trên, đó là tôi đi xin lỗi gia đình thằng trong lớp bị tôi đánh, bố nó chưởi chúng tôi cũng phải 3 tiếng đồng hồ, chưởi liên tục, không ngừng nghỉ và không cần uống nước, sau lần đó tôi và nó làm bạn với nhau,
và bây giờ, chúng tôi vẫn còn là bạn !Câu chuyện quá dài.
Có quá nhiều rủi ro khi làm lái buôn.

Tôi sẽ chia sẽ mỗi lần một vướn mắc để cùng nhau thảo luận.

Có những ý kiến thuận chiều
Có những ý kiến trái chiều
Nhưng tất cả vẫn là những ý kiến đóng góp !Vướn mắc đầu tiên:
"em biết không
cái nghề buôn bán trái cây này không có hợp đồng
cũng không có giấy tờ gì giao nhận
tụi hà nội nó tráo trở lắm
Lấy hàng của mình xong
khi đòi tiền nó bảo: "bố náo bố nếu, ông nấy hàng của chị hồi nào mà chị đòi tiền. này, ông đập cho vỡ mồm đấy nhé !"Thứ 7 và chủ nhật cuối tháng 7 dương lịch
"Chị bị mất 380 triệu
Chị đứng trong nhà
Chị khóc quá trời quá đất luôn
Em biết không
Chị canh tụi nó
Chị biết tụi nó canh chị
Tụi nó mà không lanh thì đâu có lừa được chị
Nhưng tụi nó đã lấy 41 chuyến hàng rồi
Tiền bạc đến lúc này thì ngon lành
Tụi nó canh đến chiều thứ 7
Ngân hàng không làm việc được
Lấy của chị 1 container trái cây
Đến ngày hôm sau là chủ nhật
Cướp thêm của chị 2 chiếc xe đậu ở chợ đầu mối đem qua campuchia bán
Tổng cộng là 380 triệu
Em biết không
Cái nghề buôn bán trái cây là lụm bạc cắt
Mà tụi nó nỡ lòng nào
Gài và lấy luôn của chị 380 triệu"Bạn của chị
Bán hàng xong
Bay máy bay ra hà nội đòi tiền
Xuống máy bay
Đi taxi tới nơi
Hỏi tụi nó "tiền"
Tụi nó quê với hàng bán trái cây kế bên
Đánh bạn chị hộc máu miệng luôn
Rồi không trả tiền !Sau khi chị bị lừa 380 triệu
Chị đã nghỉ ngơi 2 tháng rồi
Mà đến bây giờ chị vẫn chưa hoàn hồn
....
....

Những câu nói liên tục liên tục không ngừng nghỉ
Nếu đứng xa nhìn vào, bạn sẽ nghĩ rằng chủ vựa trái cây đang chưởi tôi.

Tôi nghĩ với 1 câu hỏi của tôi, vô tình đã thọt trúng những nỗi đau, những kinh nghiệm xương máu nay đã có cơ hội tuôn trào !Có ai ở đó không ?

Làm ơn, comment dùm cái !

Những kinh nghiêm rất hay ,như ở chỗ e lắm khi làm ăn không giấy tờ ,e cũng định thế ,những giờ chưa vó cơ hội ,nếu được e thích nhất kiểu mua tận tay bán tận gốc ,sẽ giảm khâu trung gian ,đương nhiên đi từ vườn không có thời gian trễ ,hạn chế chất bảo quản ,đôi lời tâm sự.Những kinh nghiêm rất hay ,như ở chỗ e lắm khi làm ăn không giấy tờ ,e cũng định thế ,những giờ chưa vó cơ hội ,nếu được e thích nhất kiểu mua tận tay bán tận gốc ,sẽ giảm khâu trung gian ,đương nhiên đi từ vườn không có thời gian trễ ,hạn chế chất bảo quản ,đôi lời tâm sự.Những kinh nghiêm rất hay ,như ở chỗ e lắm khi làm ăn không giấy tờ ,e cũng định thế ,những giờ chưa vó cơ hội ,nếu được e thích nhất kiểu mua tận tay bán tận gốc ,sẽ giảm khâu trung gian ,đương nhiên đi từ vườn không có thời gian trễ ,hạn chế chất bảo quản ,đôi lời tâm sự.

Những kinh nghiêm rất hay ,như ở chỗ e lắm khi làm ăn không giấy tờ ,e cũng định thế ,những giờ chưa vó cơ hội ,nếu được e thích nhất kiểu mua tận tay bán tận gốc ,sẽ giảm khâu trung gian ,đương nhiên đi từ vườn không có thời gian trễ ,hạn chế chất bảo quản ,đôi lời tâm sự.Những kinh nghiêm rất hay ,như ở chỗ e lắm khi làm ăn không giấy tờ ,e cũng định thế ,những giờ chưa vó cơ hội ,nếu được e thích nhất kiểu mua tận tay bán tận gốc ,sẽ giảm khâu trung gian ,đương nhiên đi từ vườn không có thời gian trễ ,hạn chế chất bảo quản ,đôi lời tâm sự.Những kinh nghiêm rất hay ,như ở chỗ e lắm khi làm ăn không giấy tờ ,e cũng định thế ,những giờ chưa vó cơ hội ,nếu được e thích nhất kiểu mua tận tay bán tận gốc ,sẽ giảm khâu trung gian ,đương nhiên đi từ vườn không có thời gian trễ ,hạn chế chất bảo quản ,đôi lời tâm sự.

Cám ơn vanhieutn !

Lái buôn vào vườn bạn mua đu đủ

Trước khi mua có ký hợp đồng không ?

Sau khi giao đu đủ có ký biên bản nghiệm thu khối lượng không ?

Sau khi thanh toán có làm biên bản thanh lý hợp đồng không ?

Đu đủ hiện giờ của tôi chưa xuất bán ,nhưng nhũng điều bác đã liệt kê hẵn là không có ,đối với đồ hàng bông cũng thế thôi ,họ cung cấp hạt giống ,nông dân thu hoạch ,họ mua và sau khi trừ chi phí họ sẽ báo phiếu và trả tiền cho nog dân

Đu đủ hiện giờ của tôi chưa xuất bán ,nhưng nhũng điều bác đã liệt kê hẵn là không có ,đối với đồ hàng bông cũng thế thôi ,họ cung cấp hạt giống ,nông dân thu hoạch ,họ mua và sau khi trừ chi phí họ sẽ báo phiếu và trả tiền cho nog dân

Trái cây bác ơi !

Back