Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
Bác chịu khó đi vào các nhà vườn trồng Lan hoặc các cửa hàng thuốc BVTV xem sao, em thấy bây giờ đa số sài thuốc sinh học mà bác. Đây bác:
"Chất ABAMECTIN và EMAMECTIN, thuốc trừ sâu sinh học thế hệ mới
Là các chất được chiết xuất trong môi trường nuôi cấy loài nấm Streptomyces avermitilis. Hai chất này có cấu tạo hóa học và tính chất gần giống nhau, trong đó Emamectin có hiệu lực diệt sâu mạnh hơn. Thuốc có tác động diệt sâu qua đường tiếp xúc, vị độc và có khả năng thấm sâu, hiệu lực diệt sâu nhanh và mạnh không thua kém thuốc hóa học. Do hiệu lực mạnh nên lượng hoạt chất sử dụng rất thấp, chỉ từ 3-5 g/ha, trong đó Emamectin mạnh hơn Abamectin. Thuốc có phổ tác dụng rộng, phòng trừ được nhiều loại sâu miệng nhai, sâu chích hút và nhện hại cho nhiều loại cây trồng, đặc biệt sử dụng cho rau, hoa cảnh, các cây ăn quả và cây công nghiệp có giá trị cao"> Để em lên mạng tìm vài loại cho bác rồi em post ảnh sau
cảm ơn lòng nhiệt tình của bạn, quả thật do cũng mới chơi mai nên vấn đề thuốc BVTV cũng chưa chú tâm lắm, nhà thì cũng có 1 số cây cảnh nhưng ko hoặc ít dùng đến thuốc như cây mai. với cây mai đợt đầu tháng vừa rồi mình về quê 1 tuần vào đúng dịp lá non ra vậy là bọ trĩ xơi tất sau đó mình xịt lần 1 lần ortus 1 lần regant bây giờ lá non mới bắt đầu nhú đợt mới cũng khá nhiều chắc vài này nữa lại phải xịt.

Bác đúng là cao thủ, chúc bác và toàn thể diễn đàn cuối tuân vui vẻ nhé. Bác buicongkt chắc cũng dễ dàng hơn trong việc tìm kiếm các laoij thuốc sinh học nhé. Tối nay em xin phép đi làm vài với đám bạn vì tuần trước đi công tác cả tuần nên bạn nhớ vợ mong. Nếu bác tran the và chammai landau có đọc bài này thì bác nhớ nhé, em vẫn dự kiến từ tối chủ nhật này Đà Nẵng mưa kéo dài đến giữa tuần sau mới hết đó (khoảng thứ 5) nên có chăm sóc thêm bớt gì cho mấy em mai quý của các bác thì ráng thực hiện ngay trong ngày mai hoặc mốt nhé. Have nice weekend to all!

Trời! Khờ ông KHÔNG thể tin nổi, cây này chắc phải 7-8m, TRÈO, chống cẩn thận nghe bác.
Đang cho em mai khát nước chút,chờ cơn mưa đến cho nó uống nhiều nhiều cho xỉn luôn hii!!
Tặng bác nè:

Mình đang dùng tưới nước thật mạnh Bác chỉ dẫn ,ít dùng thuốc !!nếu thấy ko hiệu quả thì sẻ xịt xịt ,phun phun cho vui cùng với anh em diễn đàn hi!!

Đam mê thì có, đẳng cấp thì không có, công thì của mình nhưng hướng dẩn là Bác Mục. Bác đừng đưa e lên cao,té đau lắm Bác ah.hi

mình vao photobuket tạo tài khoản up hình lên rồi copy qua, không rành vi tính lắm nên biết cách chỉ chi tiết được ban ơi. rau má bạn kiếm nơi nào có nhổ vài bụi luôn rể đem về trồng thôi,hi
thêm ít rau càng cua đổi khẩu vị.chúc bạn vui.

Thêm ít tấm hình cho dd bớt căng thẳng. chúc cả nhà vui vẻ.

Bác chăm tốt quá! Hình như bác là chủ cửa tiệm thuốc BVTV thì phải :
Con toàn cây mi nhon không :Bash: Mỗi ngày bỏ heo với đi làm thêm Tết sắm một em hoành tráng về chăm sóc :Dapdau:
Hình đầu năm
_MG_7906 by Nghia Mai Trong, trên Flickr

NƯỚC MÁY VÀ NƯỚC GIẾNG ...!
Kính thưa bác mục cùng toàn thể ace ...! Em có một thắc mắc ... mong các bác có cao kiến cho em thêm quyền trợ giúp ... việc là thế này , gần chỗ em ở cách xa chẳng là bao ... chừng 30m thôi ... anh này là các bộ nhà nước ... phun tưới cây hoàn toàn bằng nước máy , đăc biệt là cây mai ... thế mà em không thấy cây của anh ấy chết ... cách đây khoảng một tháng em thấy anh ấy mua về khoảng 10 bịch phân dinamic ... để bón cho các cây trong sân , trong đó có 2 cây mai , đk chậu khoảng 1 cho đến 1.2m và đặc biệt cách đây khoảng 2 năm tức là năm 2013 ... cũng vì bất mãn với chủ vườn ... anh đẻ cây ở nhà chăm sóc theo hiểu biết của anh... vậy mà năm đó cây của anh hoa nở không thể chê vòa đâu được ... các bác lý giải sao đây...! trong đó có cả em ...! và cho đến bây giờ anh ta vẫn làm thế... bởi vì nhà anh không có nguồn nước thứ 2 ngoài nước máy...!
mặc dù cây của anh không bóng bẩy như cây của anh em mình ...!
em bỏ nhỏ với các bác nhé ... anh ta cái gì cũng không ...! biết ...! ngoại trừ sáng phun tưới cây và chiếu cũng vậy và dải phân viên dinamic thế thôi ...!

Những cây của núi cao vẫn có thể mọc tốt ở đồng bằng thí dụ la hán tùng nhưng phải thoát nước tốt và đừng bị ngập lâu ngày
Vì đó không phải điều kiện sống lí tưởng của nó

Theo lý thuyết để sống khỏe mạnh.. người ta phải ăn ở vệ sinh ... nhưng thực tế vẫn có người ở rất dơ dáy họ vẫn sống..nhưng chắc chắn sẽ có ngày vướng nhiều bịnh Và khó mà thọ được...vì ở dơ không phải là điều kiện sống lí tưởng của con người

Cũng theo lý thuyết người ta phải ăn uống đầy đủ đạm động vật và đạm thực vật + đầy đủ ngũ cốc và rau xanh..vì con người là ăn tạp
Nhưng thực tế các nhà tu họ ăn toàn ngũ cốc và rau xanh họ không ăn thịt cá...họ vẫn sống lâu...nhưng không có sức mạnh
Và không thể lao động nặng...không thể lao dộng với cường độ cao và không đủ sức chịu nổi các áp lực rất căng thẳng của cuộc sống vợ chồng..con cái ..nên họ phải độc thân và sống ẩn dật *

Do đó quan sát người ở dơ vẫn sống..người ăn uống kham khổ vẫn sống bạn không thể chọn cách đó để... áp dụng cho vợ con

Nhưng bạn yên tâm nếu phải rơi vào thảm cảnh lạc lõng nơi hoang dã núi rừng thân nhân chúng ta vẫn sống trong điều kiện thiếu thốn khắc ngiệt...nhưng chỉ trong 1 thời gian...do đó phải mau mau tìm kiếm
Để càng lâu tỉ lệ sống còn càng thấp..vì người yếu , người chịu đựng kém sẽ tử vong trước
Không thể lí luận rằng người ta vẫn có thể sống trong điều kiện khắc ngiệt để rồi lề mề tà tà trong chuyện tìm kiếm

Mai là cây sanh ra từ núi rừng,,,nhưng vẫn mọc tốt ở đồng bằng
Mai trồng nơi đất thấp...mùa nước nổi ngập nước đâu có chết vì nước ngập rồi nước rút ..nó sống từ hột nó vẫn thường bị vậy mỗi năm...
nhưng đó không phải là nơi sống lí tưởng của nó

và bạn không được dùng cách đó với cây mai đang trong chậu:
sáng trước khi đi làm.. bạn thả cây mai bonsai mà (bạn mua với giá 10 triệu đồng hôm tết) vào hòn non bộ ngoài sân...trưa về bạn lấy nó ra đỡ mất công tười chầm chậm mất thì giờ
1 lần 2..rồi 10 lần...nó không chết đâu..

Vậy bạn kết luận là từ nay...trước khi đi làm...không cần phải tưới cây mà chỉ cần túm cây bon sai cho vào bể nước của non bộ...trưa về lấy nó ra...?!

Tính thích ứng và khả năng tự điều chỉnh...không phải chỉ có ở động vật mà có cả ở các loài thực vật...nhưng cũng chỉ trong 1 chừng mực nào đó thôi

1 người bạn chuyên săn mai rừng có lần viết lên báo rằng : 10 cây mai núi bứng lên..2 cây chết ngay tại chỗ...2 cây sống thoi thóp vài tháng sau cũng chết...6 cây còn lại sống tốt
Tạm lấy đó kết luận : chỉ có 6 cây thích ứng được với cuộc sống mới sau khi bứng lên
Rồi 6 cây này...đem trồng ngập nước..xem sẽ còn đủ 6 cây sống sau 1 năm hoặc 10 năm không ?
Trong khi mai trong núi rừng thiên nhiên có thể sống cả trăm năm

Tìm hiểu chi cho khổ....

Mang cách sống của cây mai vẫn sống trong khốn khổ ...để ứng dụng cho các cây mai mà bạn đang có...mà mỗi cây phải mua vài chục triệu 1 cây ...Đó là quyền của bạn
Và người khác chăm mai cẩn thận cho mai các điều kiện sống lí tưởng.. đó là quyền của người ta

Bạn thích cách chăm sóc mai kiểu đơn giản : rải dynamic tưới thẳng bằng nước máy...thực tế nó vẫn sống ...
Bạn cứ tự nhiên làm...vì bạn thấy rõ ràng nó vẫn sống

Chăm mai vì nó là 1 gánh nặng sau khi tết xong...sẽ rất khác với chăm mai là 1 thú vui
Những đứa con mà không được cha mẹ yêu thương, không tỉ mỉ trong chăm sóc nó vẫn sống...nhưng sẽ sống rất khác với những đứa con được sống trong sự ân cần chăm sóc đầy đủ của cha mẹ

*= do đó tu ăn chay trường mà có vợ là ...sai với bản thân vì không chịu nổi đâu
và sai cả với con cái...vì nếu thực sự bố mẹ ăn chay trường...con cái không thể có thể chất khỏe mạnh
- có vợ con rồi ăn chay trường... người ta cũng chỉ áp dụng sau tuổi 50 khi đời sống gia đình đã vào ổn định hết hoặc bớt áp lực rồi

Last edited:
Mang cách sống của cây mai vẫn sống trong khốn khổ ...để ứng dụng cho các cây mai mà bạn đang có...mà mỗi cây phải mua vài chục triệu 1 cây ...Đó là quyền của bạn
Và người khác chăm mai cẩn thận cho mai các điều kiện sống lí tưởng.. đó là quyền của người ta

Bạn thích cách chăm sóc mai kiểu đơn giản : rải dynamic tưới thẳng bằng nước máy...thực tế nó vẫn sống ...

Chăm mai vì nó là 1 gánh nặng sau khi tết xong...sẽ rất khác với chăm mai là 1 thú vui
Những đứa con mà không được cha mẹ yêu thương, không tỉ mỉ trong chăm sóc nó vẫn sống...nhưng sẽ sống rất khác với những đứa con được sống trong sự ân cần chăm sóc đầy đủ của cha mẹ
Con copy bài này của bác ra file world rồi, đưa lên đầu trang chứ không để tiếp theo các bài đã copy cho dễ lâu lâu mở ra đọc ngay, không phải tìm kiếm. Cám ơn bác, ngừơi nghệ sỹ cây cảnh luôn nhìn các sự vật, hiện tượng bằng Tâm và Đạo

NƯỚC MÁY VÀ NƯỚC GIẾNG ...!
Kính thưa bác mục cùng toàn thể ace ...! Em có một thắc mắc ... mong các bác có cao kiến cho em thêm quyền trợ giúp ... việc là thế này , gần chỗ em ở cách xa chẳng là bao ... chừng 30m thôi ... anh này là các bộ nhà nước ... phun tưới cây hoàn toàn bằng nước máy , đăc biệt là cây mai ... thế mà em không thấy cây của anh ấy chết ... cách đây khoảng một tháng em thấy anh ấy mua về khoảng 10 bịch phân dinamic ... để bón cho các cây trong sân , trong đó có 2 cây mai , đk chậu khoảng 1 cho đến 1.2m và đặc biệt cách đây khoảng 2 năm tức là năm 2013 ... cũng vì bất mãn với chủ vườn ... anh đẻ cây ở nhà chăm sóc theo hiểu biết của anh... vậy mà năm đó cây của anh hoa nở không thể chê vòa đâu được ... các bác lý giải sao đây...! trong đó có cả em ...! và cho đến bây giờ anh ta vẫn làm thế... bởi vì nhà anh không có nguồn nước thứ 2 ngoài nước máy...!
mặc dù cây của anh không bóng bẩy như cây của anh em mình ...!
em bỏ nhỏ với các bác nhé ... anh ta cái gì cũng không ...! biết ...! ngoại trừ sáng phun tưới cây và chiếu cũng vậy và dải phân viên dinamic thế thôi ...!
cây mai trồng chậu k khó, tưới nước cộng với đấp gốc lục bình, bèo tây chất trồng có thêm vỏ đậu xanh càng tốt, cây khoẻ thì cho thêm phân bò ủ vài tháng trước, đi phân npk hợp lý k quá liều (kinh nghiệm lâu năm) cộng với điều kiện cây mai đó nguyên năm k bị nấm bệnh, phun nước máy rửa lá buổi sáng 5 , ba ngày 1 lần, ai k có điều kiện phun buổi sáng thì chiều mát khoảng 4h chiều về sớm phun cũng đẩy lùi bọ trĩ nhưng k hiệu quả bằng buổi sáng, tưới nước máy trực tiếp vào chậu thì k tốt bằng nước máy để qua đêm, nhưng thỉnh thoảng mình k có chuẩn bị kip để nước máy qua đêm . .mình cũng tưới trực tiếp cũng k vấn đề gì . nước giếng thì k dùng đc nếu bạn k xây dựng thêm hệ thống lọc. nhưng với mình xây dựng ht lọc là chuyện bình thường (giếng k bị chua). chỉ có 1 điều mình thấy rằng nếu bón npk thì khi thay hay bổ sung chất trồng thì nên xén bớt đầu rể 1 ít. vì đầu rể bị cháy do phân hoá học gây ra. nhưng sau khi xén thì sang năm nó mọc rể khác. bạn nào k tin mình có thể giao lưu về 1 chuyến hay gửi hình lên
mình chỉ sợ nhất là uốn cây thôi. muốn uốn cây theo dáng thế phải học thịệt à chứ tự uốn thì nhìn nó quái quái sao á. cho nên mình chăm mai vàng và thả rong k à
Những cây của núi cao vẫn có thể mọc tốt ở đồng bằng thí dụ la hán tùng nhưng phải thoát nước tốt và đừng bị ngập lâu ngày
Vì đó không phải điều kiện sống lí tưởng của nó

Theo lý thuyết để sống khỏe mạnh.. người ta phải ăn ở vệ sinh ... nhưng thực tế vẫn có người ở rất dơ dáy họ vẫn sống..nhưng chắc chắn sẽ có ngày vướng nhiều bịnh Và khó mà thọ được...vì ở dơ không phải là điều kiện sống lí tưởng của con người

Cũng theo lý thuyết người ta phải ăn uống đầy đủ đạm động vật và đạm thực vật + đầy đủ ngũ cốc và rau xanh..vì con người là ăn tạp
Nhưng thực tế các nhà tu họ ăn toàn ngũ cốc và rau xanh họ không ăn thịt cá...họ vẫn sống lâu...nhưng không có sức mạnh
Và không thể lao động nặng...không thể lao dộng với cường độ cao và không đủ sức chịu nổi các áp lực rất căng thẳng của cuộc sống vợ chồng..con cái ..nên họ phải độc thân và sống ẩn dật *

Do đó quan sát người ở dơ vẫn sống..người ăn uống kham khổ vẫn sống bạn không thể chọn cách đó để... áp dụng cho vợ con

Nhưng bạn yên tâm nếu phải rơi vào thảm cảnh lạc lõng nơi hoang dã núi rừng thân nhân chúng ta vẫn sống trong điều kiện thiếu thốn khắc ngiệt...nhưng chỉ trong 1 thời gian...do đó phải mau mau tìm kiếm
Để càng lâu tỉ lệ sống còn càng thấp..vì người yếu , người chịu đựng kém sẽ tử vong trước
Không thể lí luận rằng người ta vẫn có thể sống trong điều kiện khắc ngiệt để rồi lề mề tà tà trong chuyện tìm kiếm

Mai là cây sanh ra từ núi rừng,,,nhưng vẫn mọc tốt ở đồng bằng
Mai trồng nơi đất thấp...mùa nước nổi ngập nước đâu có chết vì nước ngập rồi nước rút ..nó sống từ hột nó vẫn thường bị vậy mỗi năm...
nhưng đó không phải là nơi sống lí tưởng của nó

và bạn không được dùng cách đó với cây mai đang trong chậu:
sáng trước khi đi làm.. bạn thả cây mai bonsai mà (bạn mua với giá 10 triệu đồng hôm tết) vào hòn non bộ ngoài sân...trưa về bạn lấy nó ra đỡ mất công tười chầm chậm mất thì giờ
1 lần 2..rồi 10 lần...nó không chết đâu..

Vậy bạn kết luận là từ nay...trước khi đi làm...không cần phải tưới cây mà chỉ cần túm cây bon sai cho vào bể nước của non bộ...trưa về lấy nó ra...?!

Tính thích ứng và khả năng tự điều chỉnh...không phải chỉ có ở động vật mà có cả ở các loài thực vật...nhưng cũng chỉ trong 1 chừng mực nào đó thôi

1 người bạn chuyên săn mai rừng có lần viết lên báo rằng : 10 cây mai núi bứng lên..2 cây chết ngay tại chỗ...2 cây sống thoi thóp vài tháng sau cũng chết...6 cây còn lại sống tốt
Tạm lấy đó kết luận : chỉ có 6 cây thích ứng được với cuộc sống mới sau khi bứng lên
Rồi 6 cây này...đem trồng ngập nước..xem sẽ còn đủ 6 cây sống sau 1 năm hoặc 10 năm không ?
Trong khi mai trong núi rừng thiên nhiên có thể sống cả trăm năm

Tìm hiểu chi cho khổ....

*= do đó tu ăn chay trường mà có vợ là ...sai với bản thân vì không chịu nổi đâu
và sai cả với con cái...vì nếu thực sự bố mẹ ăn chay trường...con cái không thể có thể chất khỏe mạnh
- có vợ con rồi ăn chay trường... người ta cũng chỉ áp dụng sau tuổi 50 khi đời sống gia đình đã vào ổn định hết hoặc bớt áp lực rồi
cảm ơn bácc

sáng nay đến tiệm bán thuốc BVTV hỏi có loại thuốc của đầu trâu BIHOPPER 270EC thành phần abamectin 25g/lit và dầu khoáng 250g/l đặc trị nhện đỏ và rệp sáp nhưng ko thấy diệt bọ trĩ vậy mình dùng loại này kết quả diệt bọ trĩ có cao ko ai dùng rồi chỉ e với, cũng có loại thuốc của đầu trâu chứa ema chuyên trị sâu nhưng e chưa mua chỉ mới mua loại nói trên về dùng ko biết có đúng ko mong mọi người giúp đỡ

sáng nay đến tiệm bán thuốc BVTV hỏi có loại thuốc của đầu trâu BIHOPPER 270EC thành phần abamectin 25g/lit và dầu khoáng 250g/l đặc trị nhện đỏ và rệp sáp nhưng ko thấy diệt bọ trĩ vậy mình dùng loại này kết quả diệt bọ trĩ có cao ko ai dùng rồi chỉ e với, cũng có loại thuốc của đầu trâu chứa ema chuyên trị sâu nhưng e chưa mua chỉ mới mua loại nói trên về dùng ko biết có đúng ko mong mọi người giúp đỡ
Thành phần hoạt chất Aba...,Ema.... đều trị được sâu, nhện đỏ, bọ trĩ hết, có cty đăng kí, cty không đăng kí, Họ đăng kí thêm 1 đối tượng phòng trừ là thêm tiền đấy. cứ an tấm sd nhé Bác. Bác xem lại mấy hình mình chụp trang 272 đó.

Xem ra thì... hoạt chất Abamectin và Emamectin diệt hết tất cả sâu rầy trên cây mai .. kể cả tuyến trùng trong đất

Chai đầu trâu BIHOPPER 270EC được pha chung dầu khoáng để gia tăng tác dụng bám dính và loang chảy đều trên mặt lá như thế gia tăng tác dụng diệt sạch..nhất là với rệp sáp có lớp phấn bao phủ bên ngoài..
Do đó bác nên cẩn thận phun vào buổi chiều...vì buổi sáng phun
Dầu + ánh sáng mặt trời có thể làm cháy lá..
Nhưng bác cứ thử 1 cây phun sáng xem...vì phun buổi sáng rất dễ diệt sạch bọ trĩ

Có vẻ như bọ trĩ không lờn abamectin..vì 2 năm qua tôi chỉ dùng 1loại Boama ( abamectin + dầu khoáng) của Đài Loan
Thỉnh thoảng mới dùng thôi cho chắc ăn nhất là khi thấy bướm vờn cây mai..để ngừa sâu đục thân và sâu ăn lá..
Vì hằng ngày đều phun rửa lá buổi sáng ( kể cả đêm qua có mưa) bọ trĩ không thấy con nào..nhện đỏ thì ...tuyệt chủng

Do thuốc có pha dầu khoáng nên không dùng để tưới vào đất diệt tuyến trùng được..vì hại rễ
Muốn diệt tuyến trùng phải dùng tervigo ( abamectin ) thuốc nước và không có mùi của hãng Sygenta..diệt tuyến trùng rất hiệu quả

Theo tôi hiểu thì abamectin là thuốc không mùi..,và không độc với người...nhưng dưới 1 số tên thuốc như Boama và biopher họ thêm mùi thuốc rầy vào Và ghi là “thuốc độc với người” ..Là để người ta không chủ quan và phải tránh xa..vì lí do cẩn thận thôi... vì người ta cũng chưa biết hết về tác dụng “độc chậm” nếu có xảy ra cho người ...để miễn trách nhiệm sau này nếu có phát hiện ra vì đã có cảnh báo trên chai thuốc rồi

Tránh lập lại sự cố tương tự như thuốc diệt lá cây 2,45D ( chất độc da cam) mà quân đội Mỹ rải mấy chục năm trước ...phải mấy chục năm sau khi nhiễm...tác hại cho người mới phát hiện ra và hãng sản xuất thuốc đó bị đòi phải bồi thường nhiều ngàn tỉ đôla

Thân gửi bác mục và ace , cây mai mà mình muốn tăng độ ẩm cho thân và bộ lá bằng cách cứ cách 1h mình phun ướt bộ lá , mục đích là để tạo ẩm cho cây bởi vì cây được đặt trên hành lang đi bộ nền bê tông nắng nóng suốt ngày hầu như cây chẳng có một chút ẩm nào , ngoài buổi sáng được phun một lần lúc 6h , từ 11h cho đến 3h chiều , mặt nền bê tông rất nóng đặc biệt những ngày có nắng to , em có thử qua bằng cách phun nước hạ nhiệt cho nền bê tông , ngày ba bốn lần lúc 11h ...12h... 1h ... 2h ... mà vẫn không cải thiện được bộ lá , lá non ra gặp nắng to là cháy còn nếu qua được thì cũng co lại màu sắc của lá hơi vàng vàng và rất lâu xanh , mỏng và khô ... các bác có cao kiến gì giúp em với ... chân thành cảm ơn

Bác nên trải cỏ nhân tạo...hoặc đổ đất trồi trồng cỏ lá tre lên ( cỏ công viên) bước đi thì đặt các miếng gạch hoặc đá
Nhiệt độ lý tưởng đế cây quang hợp mạnh là khoảng 27 độ đến hơn 30 độ 1 chút

khi Nhiệt độ 40 độ C là cây ngừng quang hợp
Do đó cây của bác chỉ có quang hợp buổi sáng thôi...đến gần trưa nhiệt độ cao... cây ngưng..gồng lên tiêu hao dự trữ để chống nóng...cho đến gần tối nhiệt độ giảm thì hết ánh sáng để quang hợp

Cây của bác đang suy đó..bác tìm cách giải quyết nhanh..kẻo trễ

Mấy cây mai của mình vẫn để ngoài đường nhựa rất nóng... nhưng ko bị tình trạng cháy lá như bác. Chỉ tưới buổi sáng khi thấy đất chậu đã khô.

Mình lật đặt chậu mai lên 1 cái chậu khác( 2 chậu kích thước bằng nhau) xung quanh để thêm vài viên gạch thấy cây mai phát triển bình thường. Trong những tháng đầu năm rất nắng, thỉnh thoảng một vài lá non bị cháy lá là chuyện bình thường, còn lại đều phát triển xanh tốt.

Trong những tháng nắng nóng , bác nên thêm cho e mai 1 lần kali loãng giúp cây chống chọi với nắng nóng tốt hơn.

diepvien :
Em đã rà soát lại công việc phun tưới cho cây của mình , em nhận thấy , hình như là khi phu phân bón lá hay thuốc sâu bệnh cho cây , sau khi pha đúng liều lượng cho 2lit nước là em phun hết 2lit phân thuốc đó luôn cho cây mai vì em chỉ có một cây duy nhất , có phải do em cứ phun đi phun lại nhiều lần cho hết 2lit và công việc cứ lập đi lập lại theo định kỳ

Thật không thể ngờ được cách sáng tạo độc đáo của bác..nếu bác phun liên tục cho đến khi hết thuốc thì thuốc thừa sẽ rơi xuống đất chậu.. nếu là thuốc trừ sâu rầy thì đất sẽ chết sạch sẽ các vi sinh hữu ích đang làm bổn phận của nó với môi trường đất...kết quả là đất chậu không phì nhiêu...và các chất cặn bã ..chất độc trong đất không thể phân hủy..đất chai.. hóa độc dần dần

Nếu bác phun rồi chờ chục phút cho thuốc khô đi rồi phun tiếp
Thì theo tôi hiểu lá cây của bác cũng thấm đã đời thuốc độc ... bội chi thực

Sao bác không phun 1 lần rồi cất thuốc thuốc thừa vào chai sau đó quấn vải đen rồi để nơi tối và mát....vẫn sài được đó bác nhưng đừng để quá lâu ngày tháng..
Và phải là thuốc chỉ được pha với nước...không được pha chung với bất kì thuốc gì kể cả chất bám dính

Thua bác luôn ... bái phục bác đã để cây mai nơi nóng khô khủng khiếp rồi lại phun thuốc kiểu....bá đạo
Lão mỗ chỉ ngạc nhiên 1 điều bác hành hạ nó như thế...tại sao nó chưa... cắn lưỡi mà chết đi cho khỏe thân nó hơn không
Luyến tiếc cuộc sống để sống thoi thóp làm gì khi chủ nhân có... cái đầu nóng nhưng trái tim lạnh ngắt

diepvien :
Thua bác luôn ... bái phục bác đã để cây mai nơi nóng khô khủng khiếp rồi lại phun thuốc kiểu....bá đạo
Lão mỗ chỉ ngạc nhiên 1 điều bác hành hạ nó như thế...tại sao nó chưa... cắn lưỡi mà chết đi cho khỏe thân nó hơn không
Luyến tiếc cuộc sống để sống thoi thóp làm gì khi chủ nhân có... cái đầu nóng nhưng trái tim lạnh ngắt
dạ cảm ơn bác....:Botay:

he he đọc bài viết trên của bác Mục thấy mắc cười quá, bác cũng có khiếu khôi hài quá và quả thật cũng thấy hơi mắc cười khi biết cách chăm mai của bạn he he

he he đọc bài viết trên của bác Mục thấy mắc cười quá, bác cũng có khiếu khôi hài quá và quả thật cũng thấy hơi mắc cười khi biết cách chăm mai của bạn he he
bác mục cũng ảnh ưởng cụm từ 'bá đạo' nữa bạn ạ, hồi xưa thời bác mục còn thanh niên chắc chưa có từ đó đâu he bác.

@ diepvien.

- Vấn đề lá mai của bác khô và sơ xác ko hẳn là do bác để ngoài sân bê tông nắng nóng và do phun phân bón lá và thuốc nhìu mỗi khi phun. Cây mai của mình cũng để ở ngoài như bác, cũng phun thuốc và phân bón lá rất kỹ, ướt đẫm cả mặt trên, dưới của lá, mình vẫn phun trên mặt chậu, bên dưới và xung quanh đáy chậu( đ/v thuốc diệt bọ trĩ). Chỉ cần bác pha đúng liều lượng hướng dẫn và phun vào lúc sáng sớm ( bọ trĩ), chìu mát với phân bón lá dù bác có phun ướt đẫm nhìu lần vẫn ko có vấn đề ( mình phun 2 năm rồi ko sao cả).

- lá khô, sơ xác ko phải do phun phân bón lá và thuốc, có thể thiếu hữu cơ đắp gốc , thiếu pbl đạm hữu cơ trong những tháng nắng gắt mới có hiện tượng đó. Mình thì nắng càng nhìu càng thích, chỉ cần đầy đủ hữu cơ gốc, phân bón lá đạm hữu cơ và bổ sung kịp thời kali đơn và phân loãng hợp lý... nắng cỡ nào cũng ko sợ.
@ diepvien.

- Vấn đề lá mai của bác khô và sơ xác ko hẳn là do bác để ngoài sân bê tông nắng nóng và do phun phân bón lá và thuốc nhìu mỗi khi phun. Cây mai của mình cũng để ở ngoài như bác, cũng phun thuốc và phân bón lá rất kỹ, ướt đẫm cả mặt trên, dưới của lá, mình vẫn phun trên mặt chậu, bên dưới và xung quanh đáy chậu( đ/v thuốc diệt bọ trĩ). Chỉ cần bác pha đúng liều lượng hướng dẫn và phun vào lúc sáng sớm ( bọ trĩ), chìu mát với phân bón lá dù bác có phun ướt đẫm nhìu lần vẫn ko có vấn đề ( mình phun 2 năm rồi ko sao cả).

- lá khô, sơ xác ko phải do phun phân bón lá và thuốc, có thể thiếu hữu cơ đắp gốc , thiếu pbl đạm hữu cơ trong những tháng nắng gắt mới có hiện tượng đó. Mình thì nắng càng nhìu càng thích, chỉ cần đầy đủ hữu cơ gốc, phân bón lá đạm hữu cơ và bổ sung kịp thời kali đơn và phân loãng hợp lý... nắng cỡ nào cũng ko sợ.

Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần ...! cái gì mình không biết thì mình hỏi và học những người đi trước ...! đôi khi ngôn ngữ cũng không thể diễn tả được hết nội dung , cho người muốn chuyền đạt !!! trăm nghe không bằng một thấy ...! 1000 lần thắc mắc mà cứ dấu ở trong lòng chi bằng một lần hỏi bác !!! dù có bị bác quả mắng!!! vẫn còn hơn là không biết ...! để rồi mai này cây thì lụi tàn còn phụ tâm chân tình của bác ...! em thì chỉ nghĩ đơn giản thế thôi !!!
tại bác lười đọc thôi, vấn đề giảm nắng bác mục có nhắc đến hàng trăm trang trước rồi. với lại theo ý mình cũng đừng nên máy móc rập khuôn quá, hãy tượng tượng rằng bạn bị lạc vào rừng dùng cách nào để ứng biến, chăm sóc mai bạn chỉ nên nhớ ý chính của bác mục từ đó sáng kiến phát triển thêm... . thất bại là bà ngoại của thành công, cố lên ng anh em,

mình cũng chết 3 cây rồi:(

bác mục cũng ảnh ưởng cụm từ 'bá đạo' nữa bạn ạ, hồi xưa thời bác mục còn thanh niên chắc chưa có từ đó đâu he bác.

Chữ "bá đạo" có từ thời... Khổng Tử ..
Cũng có những cụm từ khác đối ngịch..hoặc khác ý ngĩa với nó thí dụ vương đạo...nhân đạo..tà đạo

Người vương đạo : người đạt mục đích nhưng phải đúng luật của vua ( luật pháp) người chỉ biết luật pháp

Người Nhân đạo : đạt mục đích nhưng lấy nhân ái làm chính
Ngĩa là nếu đạt mục đích mà làm người khác bị thương tật hoặc tổn thất quá thì họ không làm

Người tà đạo : đạt mục đích bằng phương pháp mờ ám

Người bá đạo..: đạt mục đích là chính..bất kể bằng cách gì..bất kể luật pháp ...bất kể lòng nhân ái..chỉ cần biết có lợi là làm

Last edited:
dạ, qua chăm sóc mai con mở rộng thêm tầm nhìn, bác mục đúng là ng học sâu hiểu rộng, đức tính lại khiêm tốn, khiêm nhường, rất mai cho con gặp đc ng thầy như bác.
sao con có liên tưởng bác là hậu thân của chủ tịch Hồ Chí Minh quá:)

Back