Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
anh em minh bàn luận về cây nhé, chuyện chính trị không nên bàn tới

Bác lại bị nhiễm tư tưởng của (mac) rồi ... ông ta đã bị đạp đổ lâu rồi , bác tự tìm hiểu tại sao nhé .[/QUOTE]

dạ, anh đức đừng trách em vội. e đang nói về đức tính tốt bác mục so với cụ hồ mà em đã từng học, chứ thực tế e chả biết cụ Hồ ngoài đời thế nào đâu ạ, e cũng k bàn đến chính trị mà em chỉ so sánh đức tính tốt của 2 ng là giống nhau, độ hiểu sâu rộng là như nhau (ý chủ quan của em):Bash:

Thiếu sương đêm là thiếu đạm cho cây đó bác...vì sương đêm bay là đà rồi từ từ rơi xuống...do đó nó kéo rất nhiều ni tơ trong không khí vào hạt sương rồi bám vào lá và lá hấp thụ
Do đó cỏ chỉ cần sương đêm lá xanh hẳn ra
Do đó thiếu sương đêm là cây thiếu 1 nguồn dưỡng chất

Có những đợt sương nhiều ni tơ đến độ là làm lá non chín luôn..người ta gọi là sương muối ( thường xảy ra khi trời lạnh)

Gần các khu công ngiệp sương kéo theo acid trong không khí ( do khói của nhà máy) cũng làm cháy lá cây cũng được gọi là sương muối

Con phải công nhận là bác mục quá là hay. Hiểu biết và kiến thức rất rộng

- phun phân bón lá và thuốc sâu, bọ trỉ... bác nên chỉ béc phun tia nhỏ và đều mới có công dụng cao. Việc bác dùng béc chỉnh tia lớn khi phun thuốc và phân bón lá hay đọng lại từng hat. Trên lá, nếu phun trễ khi gặp nắng lên lá sẽ bị khô và có khi cháy. Nếu bác lập đi lập lại như vậy nhìu lần thì e mai lá bị khô và sơ xác là điều không thể tránh khỏi.
- bác kưng chiều mấy e mai như vậy sao lại vôi vàng thiếu kiên nhẫn , mong phun cho mau hết thuốc trong bình mà chỉnh béc tia phun lớn... sai lầm ở bác rồi. Đã đam mê e mai rồi thì dù có thức khuya, dậy sớm để quan tâm chăm sóc mấy e có gì đâu.
- tháng 5 vừa rồi 3 cây mai lớn của mình để ngoài đường bị mai tắt nhổ trôm. Nhưng cây nặng và có xích nên mới chỉ bị bứng gốc lên làm cây ngã nghiêng rồi tụi nó bỏ đi ko lấy được, sau đó vài ngày lá bị vàng héo... nhưng đến bây h cây xanh khỏe mạnh lại rồi. Bác cứ để ngoài sân cố định một chổ, xích lại là xong. Ngày nào cũng đẩy ra vào chi cho khổ và ảnh hưởng tới rễ khi duy chuyển ngày qua ngày.
- cứ bón phân chăm sóc đúng cách bác MỤC chỉ dạy... mạnh dạn lên, ắc sẽ có một mùa xuân rực rỡ với chính e mai do mình chăm sóc... còn gì vui hơn đúng ko bác?

Bác ơi. Con sự dụng thuốc trừ sâu sinh hoc hoat chất embamectin. Khi phun thì mình phun xơ trên mặt châu để phòng ngừa sâu đục thân thì có ảnh hưởng gì đến vi sinh trong đất không bác. Và khi phun alaska hay 501 thì con cho nam trichoderma vào để ngừa nam bệnh. Như vậy có được không bác

Diepvien :

..Mình có thể cho em mai một liều 30/10/10 , pha loãng 10 lần , trước khi đi ngủ thay cho sương đêm không bác...

theo tôi ngĩ pha loãng 30-10-10 gấp 10 lần chả nhằm nhò gì...vả lại :
Khi mang cây vào nhà..độ ẩm không khí trong nhà thấp..khí khổng đóng lại..phân bón không thể thấm vào

Cây hấp thụ phân bón qua khí khổng...
khí khổng làm nhiệm vụ trao đổi khí..và giữ cho cây không bị mất thêm nước khi không khí quá khô khí khổng sẽ đóng lại (vì nước bốc hơi qua khí khổng của lá)

khí khổng chỉ mở ra không khí không khô lúc buổi chiều và sương đêm thấm vào ( khí khổng ban đêm đóng không hoàn toàn..vì còn phải trao đổi khí) ..đến buổi sáng sớm khí khổng mở rộng ra...khi mặt trời lên cao không khí khô ...khí khổng đóng lại để lá không héo
Lợi dụng phản ứng tự nhiên : khí khổng mở khi độ ẩm cao .. người ta phun phân bón lá vào lúc chiều là thế ...để cây có nguyên buổi chiều mát ...hấp thụ chất bổ dưỡng của phân bón lá và sương đêm sẽ làm phân bón lá dễ thấm dù khí khổng đóng bớt lại do thiếu sáng
bác đem cây vào nhà ...độ ẩm trong nhà bao giờ cũng thấp..khí khổng đóng lại . bác phun phân bón lá cũng chả có công dụng gì nhiều

Tốt nhất là bác nên tìm cách nào đó để cây ngoài trời và không bị tường hoặc sân beton làm quá nóng...thì lúc đó hãy tính đến chăm sóc cây mai mới có kết quả được

Hugo pham :

...embamectin. Khi phun thì mình phun xơ trên mặt châu để phòng ngừa sâu đục thân thì có ảnh hưởng gì đến vi sinh trong đất không bác. Và khi phun alaska hay 501 thì con cho nam trichoderma vào để ngừa nam bệnh. Như vậy có được không bác

Bụi thuốc không nhằm nhò gì đâu...chỉ khi nào phun ướt đẫm rồi phun đi phun lại khiến mặt đất chậu ướt mẹp, lúc đó mới có...vấn đề

Sâu đục thân hay đục ở chỗ tiếp giáp cành và thân có khi đục ngay gốc
Những vườn có phun thuốc định kì thì không có chuyện sâu đục thân hại cây trong chậu
Những cây trồng đất vườn ít chăm sóc...không hề phun thuốc ngừa bọ trĩ..thì dễ bị sâu đục thân nhất
Khi sâu đục vào thân sẽ để các viên gỗ ( mạt cưa vo tròn tròn) nhỏ tròn rơi xuống mặt chậu. Lần theo dấu vết đó sẽ tìm ra cái hang.
Dùng dây kẽm luồn vào móc sau ra...hoặc Dùng ống chích bơm vào hang đó vài cc thuốc actara...regen hoặc nhét vào vài viên basudin sau đó dùng đất bịt lại..

....nam trichoderma vào để ngừa nam bệnh. Như vậy có được không bác

Trichro dùng để ngừa thì tốt...nhưng khi đất đã nhiễm bịnh thì phải diệt bằng hóa chất ... khi đất đã sạch bịnh..lúc đó cho trichro vào chiếm hữu...
Và khi nó đã chiếm hữu được khối đất chậu rồi.. thì chả nấm độc nào vào nổi

Trichro để phun lên khối lá cũng vậy
Phải diệt sạch sẽ mầm bịnh trên cây sau đó dùng trichro tươi phu ướt đẫm toàn bộ cây cành lá và mặt chậu
Nó hiện diện khắp nơi trên cây...thì nấm bịnh không vào nổi
Hãy đọc kĩ báo cáo của bác httung...bác phun cho cả lúa nữa đấy...và lúa cuả bác không bị bịnh gì cả...trong khi các ruộng lúa khác bịnh tràn lan

Last edited:
Bác Chịu khó ngiên cứu rồi sắm cái này
Mướn thợ sắt làm thêm cái cần trục trên sân thượng...rồi đưa tất cả cây lên lập thành1 cái vườn trên cao :
Máy tời điện mini HGS-B300-12

giá 2.800.000$ chưa thuế VAT

Cập nhật: 05/09/2015 - 08:08Tình trạng: Mới
Bảo
hành: 6 Tháng
Nguồn gốc: Hàng công ty
Hãng sản xuấtĐang cập nhật
LoạiiTời điện
Công suất động cơ (Kw)1.05KW
Tải trọng nâng (kg)300
Chiều cao nâng (m)12

Chào bác. Con ngừa nam bệnh bằng trichoderma. Nên phân bon lá đầu năm con luan phiên xài alaska và nuti golf 29 10 10 vì nuti golf có vi lượng kem 0.23 như vây có được không vậy bác. Nếu không được thì bác giúp con làm sao để cay không bị thiếu kẽm. Vì con muốn có những cây mai hữu co sạch không đọc hại. Con cam ơn bác nhiều

Cảm ơn bác con đang chuẩn bị súng đạn để cải tạo lại cái sân thượng khoảng 40m bỏ trống nhiều chục năm nay rồi ... con nghĩ chắc phải thêm một cái bàn tròn để thỉnh thoảng mình lai rai ... món bồ câu nướng mọi ... con lại thèm nữa rồi ...chắc chiều nay phải làm một con...!!!

Em nghĩ sẽ chẫn động giang hồ luôn đó bác ơi ...! mà hình như sắp tới ngày ... (luận kiếm hoa sơn) ... rồi thì phải ... năm nay mà ... nam hải thần ni ... không đưa tiểu long nữ về trùng phùng với thần điêu đại hiệp ... thì em chắc rằng vợ chồng quách tỉnh và hoàng dung ... sẽ lên bờ xuống ruộng với hóa nhi ... bác nhỉ................!!!

Tôi bắt đầu trồng mai trên sân thượng được gần 3 năm rồi. Nóng khô và gió ghê lắm nên cần phải thường xuyên chăm sóc chỉ cần quên một ngày là ...kết quả buồn ngay. Việc chăm cây mai chậu thì đã được Bác Vi và anh em trong diễn chia sẽ nhiều rồi. Tôi chỉ góp thêm một kinh nghiệm nhỏ khi bị tả tơi trong năm đầu tiên. Nhưng năm gần đây thì mỹ mãn lắm. Mai sai bông và nở ác liệt lắm, nhìn sướng lắm.Tôi cải thiện độ ẩm bẳng cách tận dụng thảm trãi sàn củ lót toàn bộ sân thượng khi tưới cây thì thảm cũng được tích nước và duy trì độ ẩm đến chiều thì khô. Giăng lưới giảm nhiệt sao cho từ 12 giờ đến 15 giờ cho cây không bị nắng chiếu trực tiếp( thời điểm này nóng khủng khiếp) Từ khi trồng trên sân thượng tôi thấy ít bệnh hơn so với trồng dưới nhà. Tôi thường dùng vòi nước áp lực xịt cho cây nên thấy giảm sâu bệnh và giảm thuốc bảo vệ thực vật đáng kể đấy.

Last edited by a moderator:
Bác Mục cho con hỏi: trong quá trình chăm sóc mai cho mai phát triển chủ yếu thân, cành, không chú ý tới hoa thì con có thể phun phân bón lá 5 ngày lần có được không Bác? có giảm liều lượng hay không? con muốn kết hơp tưới buổi trưa với phân con phun luôn có bị lá có bị cháy không? con cám ơn Bác.

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bác con đang chuẩn bị súng đạn để cải tạo lại cái sân thượng khoảng 40m bỏ trống nhiều chục năm nay rồi ... con nghĩ chắc phải thêm một cái bàn tròn để thỉnh thoảng mình lai rai ... món bồ câu nướng mọi ... con lại thèm nữa rồi ...chắc chiều nay phải làm một con...!!!

Em nghĩ sẽ chẫn động giang hồ luôn đó bác ơi ...! mà hình như sắp tới ngày ... (luận kiếm hoa sơn) ... rồi thì phải ... năm nay mà ... nam hải thần ni ... không đưa tiểu long nữ về trùng phùng với thần điêu đại hiệp ... thì em chắc rằng vợ chồng quách tỉnh và hoàng dung ... sẽ lên bờ xuống ruộng với hóa nhi ... bác nhỉ................!!!

Sân thượng tôi không trồng cây gì cả ..ở đó chỉ có mấy bức tượng..và giống như sa mạc
Tất cả tập trung ở vườn..nhiều hơn ở sân..dù rằng sân rất rộng xe vào có thể quay đầu chữ U rồi chạy ra cổng

Cây cối, muốn nuốn đạt tới đỉnh cao của sự sống, thì ngoài phân bón..nước tưới.. độ ẩm ...nhiệt độ. hoàn hảo v.v.nó phải sống trong 1 hệ sinh thái mà trong đó gồm cả 1 “tập đoàn sinh vật” bao gồm cả những cái hữu ích cho nó và cái..hại nó
Mình chỉ làm bổn phận cho nó phân bón, nước tưới, nhiệt độ ánh sáng.. lí tưởng và giúp nó diệt cái có hại cho sự sống của nó Để nó cứ thế mà thăng tiến

Bạn cho nó cái nó thích
Nó sẽ cho bạn cái...bạn thích

sự trao đổi của nó với bạn rất sòng phẳng và rất... nhân văn.. dù nó chỉ là 1 cái cây
Trồng cây trong chậu mà chỉ có “duy ý chí” bắt nó phải vừa ý bạn , và bạn ít chú ý tới ý nó muốn....thì bạn sẽ thất bại..mà còn mang tiếng xấu : bá đạo thứ thật

Lợi điểm
của sân thượng là ngập nắng
Khuyết điểm cần phải bổ cứu cho bằng được là : giảm nhiệt độ...giảm gió nếu nhiều gió... bác THICH CHOI MAI đã chia sẻ rồi

Phân căn bản nên dùng nhiều...là phân chuồng ủ...phân bón lá nên dùng nhiều là cũng phải hữu cơ ...“Phân thúc” là phân loãng mà các các vẫn dùng,,nhưng phải rút ngắn tần xuất còn 7 hoặc 10 ngày lần
Tôi chỉ suy ngĩ vậy thôi mà hổng biết có đúng không!!!

Lão mỗ trồng mai chậu trong vườn..trong 1 hệ sinh thái tuyệt vời
Nhưng các bạn lại đặt nhiều câu hỏi...về trồng mai chậu trong điều kiện rất khắc ngiệt... và rất ...bá đạo
Thua các bác luôn

Bác ơi giúp con với. Phân bon lá nuti golf có vi lượng kem 0.23 nếu 15 ngày mình phun một lần thì có cung cấp đủ kem cho cây không vậy bác. Vì đâu năm con tính sài alaska và nuti golf và trị nam bằng trichoderma

Bác ơi giúp con với. Phân bon lá nuti golf có vi lượng kem 0.23 nếu 15 ngày mình phun một lần thì có cung cấp đủ kem cho cây không vậy bác. Vì đâu năm con tính sài alaska và nuti golf và trị nam bằng trichoderma

Tên thuốc này lạ quá... xuất xứ có vẻ như lập lờ không rõ ràng..tôi chưa sài qua nên không biết công dụng thật sự của nó

Xuất xứ: Bỉ (Châu Âu)
sài cho mai đâu có tốn nhiều tiền về phân bón lá...do đó tìm thương hiệu có uy tín mà mua

Trichro không trị được nấm...mà chỉ ngừa được thôi
Bão số 3 .
...Em vẫn..hiên ngang ..!!! Hi
Nhờ tranthe còn may mắn đó chứ...hiên ngang sao được ? bão đâu có chừa cái gì
em xém chết thì đúng hơn...nhưng bác để mai ngoài công viên mà không bị mất trộm chuyện đó mới là hay hoặc vẫn còn hên ?

Nhờ tranthe còn may mắn đó chứ...hiên ngang sao được ? bão đâu có chừa cái gì
em xém chết thì đúng hơn...nhưng bác để mai ngoài công viên mà không bị mất trộm chuyện đó mới là hay hoặc vẫn còn hên ?

Cây mai để ngoài đường mà không xích lại mà vẫn hiên ngang ( đâm chồi, phát tượt thì chắc chỉ có Đà Nẵng thôi...đó là công sức và kết quả của Bác Bá Thanh )

kể Bác câu chuyện : ở bên nhà phòng mạch của con ,tết hay để cây mai trước lề nhà ,ko có xích gì hết ,cây mai cũng to khoảng 8 người kiêng
nhà 2 bên cạnh phòng mạch hay than phiền ,bị mất ngủ ,vì khuya nghe tiếng động họ thức dậy xem có ăn trộm cây mai của con ko !!??hi..
buổi sáng sớm ,2 bà già nhà bên cạnh quét giúp phía trước nhà ,tết con hay về quê mua thịt heo (thịt heo quê rất ngon đó bác ,thịt rất thơm vì heo ăn chuối ko ăn bột ) biếu 2 nhà bên cạnh !!!hi bà con xa ko bằng láng giềng gần !!!
Cây mai để ngoài đường mà không xích lại mà vẫn hiên ngang ( đâm chồi, phát tượt thì chắc chỉ có Đà Nẵng thôi...đó là công sức và kết quả của Bác Bá Thanh )
tùy theo khu vực nhà ở !!!hii

Back