Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
con chưa bị mất nên hay chủ quan !? dạ con sẻ đi tìm sợi xích cho chắn ăn !!!hi cám ơn Bác !!!
a nên lắp cho nó cảm biến báo động. xích 10dây kiềm cắt bình thường

Trước hết xin nói lời cảm ơn bác mục. Con mới làm theo hướng dẫn của bác được vài tháng mà những cây mai của con nó thật là đẹp. Sáng nay con day sớm nhìn ngắm nó mà con nhớ tới bác. Ngày mai con chụp hình từng cây để khoe với bác. Kể cả cay bệnh vừa roi luôn

Vậy là mình ko thẻ trồng cây trên sân thượng được hả bác ... Con mới mua hơn chục bao sơ dừa , dự định cuối tuần này nhờ thằng bạn thợ xây , xây cho vài hàng ngạch trên sân thượng 40m , để làm hệ thống thoát nước , sau đó đổ sơ dừa lên tưới nước tạo ẩm giống dưới đất , giờ nghe bác nói ( Sân thượng tôi không trồng cây gì cả ..ở đó chỉ có mấy bức tượng..và giống như sa mạc) ...! con lại mừng hụt nữa rồi!!! thồi thì mấy bao sơ dừa đành để lại trồng rau mầm vầy...!

có bác Thích choi mai trồng mai sân thượng thành công ..năm ngoái có các bác Gachoimai rồi pkimduc cũng trồng mai sân thượng thành công
Bác san thuong xanh cũng thành công và mở chủ đề dưới đây :

http://agriviet.com/threads/ket-qua-bam-tuot-thu-nghiem-doi-chung-mai-vang.217967/

còn tôi chỉ trông mai vườn thôi

có bác Thích choi mai trồng mai sân thượng thành công ..năm ngoái có các bác Gachoimai rồi pkimduc cũng trồng mai sân thượng thành công
Bác san thuong xanh cũng thành công và mở chủ đề dưới đây :

http://agriviet.com/threads/ket-qua-bam-tuot-thu-nghiem-doi-chung-mai-vang.217967/

còn tôi chỉ trông mai vườn thôi
Bác diepvien yên tâm rồi nhé. Năm nay học được nhiều bí quýêt của bác Mục rồi, sang năm e sẽ đồng hành với bác trong vụ trồng mai sân thượng. Nhưng chắc hành trình của e sẽ gian nan hơn nhiều vì e tính chuyển sang mai gốc trồng chậu mỏng (một dạng bonsai nhưng e không dám nhận). Biết là khó nhưng khi đã nắm vững các lý thuyết của bác Mục em rất tin tưởng sẽ thành công.
Em sẽ trồng đất 1cây hoàng mai (thanh mai ) lớn trước sân nnhà. Số còn lại em chỉ ngữ lại 1 cây mà em vừa cứu sống - cây này là cây đầu tiên e chơi, ở với e đã là năm thứ 8. Còn lại e tặng bạn bè tuốt (hạnh phúc khi thấy người khác hạnh phuc mà bác) .cây nào xấu thì cưa chỉ giữ gốc đưa vào chậu.

Ưu điểm của sân thượng là nhiều nắng
Khuyết điểm của sân thương là nhiệt độ cao và khô

Nêu bác lót bạt ( để chống thấm) toàn bộ mặt sân sau đó trải cát trộn sơ dừa toàn sân rồi trồng cỏ lá tre thì nhiệt độ sẽ giảm và ẩm độ tăng

Năm kia tôi để 4 cây bon sai thật đẹp giữa sân thượng trong khoảng 4 tháng...vì tôi cần tự tay chăm sóc 4 cây này
Mỗi cây trên 1 cái đôn cao 0m7 ( để tránh nhiệt độ cao của sân hắt lên)Tôi để chúng tập trung sát nhau thành 1 khối chỉ có thể đi chung quanh 4 cây.. Muốn chỉnh sửa cây nào phải xoay chậu
không len vào giữa từng cây được..tập trung như vậy chúng dễ chịu đựng hơn khi bị nhiều nắng nóng

Trong nắng to Chỉ cần bón phân đúng( hữu cơ) và gia tăng phân chuồng ủ vào gốc .... sau 4 tháng.. 4 cây này um xùm mà không có 1 lá nào bị cháy

..Vào các tháng cuối năm khoảng từ tháng 11 saigon hay bị âm u trời lành lạnh đến cuối năm
Có mấy cây tôi phải mang lên sân thượng.của tầng thứ nhất ... đó là cái sân lộ thiên rộng 32m vuông ...dùng để đãi bạn thân mỗi khi có tiệc tùng..có cầu thang bên ngoài rộng...nên đưa mai lên rất dễ

Nhờ trên cao sáng hơn dưới vườn...nên các cây này tiếp tục quang hợp..không bị chựng lại vì âm u như các cây dưới vườn
Nên chúng nở hoa mạnh mẽ và sau tết ra tược mạnh hơn mấy cây dưới vườn

Last edited:
Ưu điểm của sân thượng là nhiều nắng
Khuyết điểm của sân thương là nhiệt độ cao và khô

Nêu bác lót bạt ( để chống thấm) toàn bộ mặt sân sau đó trải cát trộn sơ dừa toàn sân rồi trồng cỏ lá tre thì nhiệt độ sẽ giảm và ẩm độ tăng

Năm kia tôi để 4 cây bon sai thật đẹp giữa sân thượng trong khoảng 4 tháng...vì tôi cần tự tay chăm sóc 4 cây này
Mỗi cây trên 1 cái đôn cao 0m7 ( để tránh nhiệt độ cao của sân hắt lên)Tôi để chúng tập trung sát nhau thành 1 khối chỉ có thể đi chung quanh 4 cây.. Muốn chỉnh sửa cây nào phải xoay chậu
không len vào giữa từng cây được..tập trung như vậy chúng dễ chịu đựng hơn khi bị nhiều nắng nóng

Trong nắng to Chỉ cần bón phân đúng( hữu cơ) và gia tăng phân chuồng ủ vào gốc .... sau 4 tháng.. 4 cây này um xùm mà không có 1 lá nào bị cháy

..Vào các tháng cuối năm khoảng từ tháng 11 saigon hay bị âm u trời lành lạnh đến cuối năm
Có mấy cây tôi phải mang lên sân thượng.của tầng thứ nhất ... đó là cái sân lộ thiên rộng 32m vuông ...dùng để đãi bạn thân mỗi khi có tiệc tùng..có cầu thang bên ngoài rộng...nên đưa lên mai lên rất dễ

Nhờ trên cao sáng hơn dưới vườn...nên các cây này tiếp tục quang hợp..không bị chựng lại vì âm u như các cây dưới vườn
Nên chúng nở hoa mạnh mẽ và sau tết ra tược mạnh hơn mấy cây dưới vườn
Bác diepvien ơi, còn chần chừ gì nữa..
Con cám ơn bác Mục rất nhiều ạ.

hi sinh cái sân thượng phủ sơ dừa lên, tưới nước vào, trồng cỏ chỉ, cỏ voi... khu vườn trên mây... vài năm thôi có tiền xây nhà mới:D

Quan trọng là chống thấm tốt...chi phí cho chống thấm tốt nhất hết 40% của tổng chi phí sau khi hoàn thành đấy

Trồng cỏ sân thượng
– Vườn theo phong cách độc đáo và lạ
– Không phải ai cũng có đủ kinh phí thực hiện
– Không gian rất riêng tư cho bạn một buổi hoàng hôn hoặc bình minh thật thoải mái và dễ chịu.
– Giúp cho mái nhà luôn có nhiệt độ mát mẻ không gây nứt tường và sân thượng doa nắng to.
– Bạn có thể vui chơi nghe nhạc hoặc tập thể dục trên sân thượng
– Không còn gì bằng khi mời một vị khách ghé thăm khu vườn trên không của bạn

Chi phí để làm một thảm cỏ sân thượng
1.Chi phí lắp đặt versicell , vãi địa chất và lớp đất trồng trên mặt .
2. Chi phí lớp phân mặt và thi công thảm cỏ
3. Chi phí hệ thống tưới tự động
5. Chi phí chăm sóc duy trì thảm cỏ vườn sân thượng

Bạn cần chuẩn bị những vật liệu và chi phí cho những vật liệu cũng như công lắp đặt bảo trì. Về Versicell thì phải nhập từ nước ngoài giá tương đối cao và chiếm tỷ lệ trong phần chi phí khoảng 40%
Hệ thống tưới thiết bị cũng nhập từ nước ngoài cho nên giá của nó cũng cao không kém chiếm 25% chi phí
Cỏ và lớp đất trồng chiếm 30% chi phí
Chăm sóc là 5% còn lại
Và một lời khuyên nhỏ với bạn rằng nếu đã muốn sở hữu một phong cách thảm cỏ sân vườn mới lạ thì cần một cá tính phóng khoáng và sử dụng những gì tốt nhất cho công trình mình làm đừng xây nhà trên nền cát để tiết kiệm chi phí.

https://conhungnhat.wordpress.com/2013/09/13/trong-co-san-thuong-su-dung-versicell/

trải vải địa chất versicell trước khi trồng:

Trồng cỏ trên mái khu Resort Đại Lải

Kỹ thuật thi công

Ưu điểm VersiCell:
Ưu điểm:

– Bề mặt thoáng đến 62%, ruột bên trong thoáng đến 95%, cường độ nén rất cao (80 tấn/m2).
– VersiCell giúp thoát nước nhanh (16,5 l/m.giây), trọng lượng cực nhẹ (2,5 kg/m2).
– VersiCell được tích hợp ngàm âm (khóa ngầm), có khả năng bảo vệ lớp chống thấm.
– Vỉ thoát nước VersiCell hiệu quả hơn nhiều so với dùng các lớp sỏi đá.
Sử dụng vào mục đích:
– Mái sân vườn có khu vui chơi.
– Bồn hoa, sân thượng trồng cây…
– Tầng hầm, tường chắn đất
– Đường xá, vỉa hè & lối đi…
– Khu thể dục, thể thao

Last edited:
hi sinh cái sân thượng phủ sơ dừa lên, tưới nước vào, trồng cỏ chỉ, cỏ voi... khu vườn trên mây... vài năm thôi có tiền xây nhà mới:D
Mình nghĩ một khi đã thực sự muốn thì cũng nên chịu khó một chút bạn ạ. Mình trồng chậu gôm tráng men nên nhẹ một người khiêng vô tư. Mùa nắng ráo thì lót cỏ nhân tạo, mùa mưa thì trời dịu mát rồi, bỏ lớp cỏ đi kê chậu trên 1 cái đôn, còn cái đôn đặt đúng trên viên chức gạch men lót trên sàn thì cũng chẳng ảnh hưởng tới sàn bêtông gì nhiều. Nói gì thì nói, phải cố gắng thì mới Hi vọng gặt hái hoa thơm trái ngọt ngào. Ai đó đã nói "chiến đấu gian khổ thì chiến thắng mới vinh quang" mà.

mình thì thích trồng lan trên sân thượng hơn. các bạn có chủ ý trồng mai thì cũng tốt chứ đâu có chi. .nhưng cố gắng chằng kéo lại, để trên đôn cao yếu gió thổi mạnh dể lật, ngiêm trọng hơn bão giật mạnh thổi bay cái chậu xuống đất gây nguy hiểm cho ng mặt đất. trường hợp đó xảy ra rồi

hoangmaidng :

"chiến đấu gian khổ thì chiến thắng mới vinh quang" mà.
Đâu cần phải đi đến cái đích mới vinh quang... từ hồi còn là thanh niên tôi thấm câu này của 1 triết gia nào đó quên tên rồi :

Bất kì 1 sự hưởng thụ nào về vật chất cũng cho ta nhiều mệt mỏi và đau khổ khi sự hửởng thụ đã qua đi
Bất kì 1 nỗ lực nào đó của bản thân cũng sẽ cho ta phần thưởng.. tức thì ngay sau đó

Không cần phải đi tới đích mới .....sung sướng
Mà sung sướng là có ngay tức khắc sau khi mình đã nỗ lực để hoàn thành 1 công việc dù công việc đó nhỏ thôi cũng thấy... sung sướng rồi

Saigon chiều nay mưa lớn quá..tối rồi vẫn mưa..chắc đường phố đang ngập ngập mênh mông

Last edited:
mình thì thích trồng lan trên sân thượng hơn. các bạn có chủ ý trồng mai thì cũng tốt chứ đâu có chi. .nhưng cố gắng chằng kéo lại, để trên đôn cao yếu gió thổi mạnh dể lật, ngiêm trọng hơn bão giật mạnh thổi bay cái chậu xuống đất gây nguy hiểm cho ng mặt đất. trường hợp đó xảy ra rồi
Bác nói rất đúng, tất cả e cũng đã lường trước nên mới dự trù trồng trong chậu sứ tráng men một người dư sức dịch chuyển, bão gió thì mình đặt xuống dưới sàn, nhẹ nhàng với e nó 1tý thì chắc hẳn e nó cũng không phụ mình đâu bác. Bão số 3 vừa rồi em có 2 chậu nhỏ đưa sát vào chân tường (chủ ý là để giảm mưa) nhưng không hạ đôn vì e dự kiến là bão nhỏ thấy vẫn ko có vấn đề gì cả (có thể là do chất trồng - mai bình định trồng toàn phù xa nên chậu khá nặng). Để sáng mai em dậy sớm chụp hình các bác xem 2 chậu này, thấy cũng sung sức lắm.

Chia sẻ anh em miền trung ,nếu nhà ở tại vị trí thoáng ,mát ..gần công viên ,sông và biển ..trồng cây trên sân thượng ,mùa mưa bão ở miền trung rất nguy hiểm ,gió rất mạnh ,xoáy ...cách đây 5 năm tại miền trung có cơn bão cấp 12 ,mình thấy mấy chậu trên thượng gió thổi bay hết ,đập vào cửa ,ngã loạn xạ ... ,lá rơi gây ngẹt ống thoát nước ...
Trồng cây trên sân thượng tưới phân loãng của Bác Mục hướng dẫn cây rất tốt ,khỏe ít bệnh ..!!!

hoangmaidng :

Đâu cần phải đi đến cái đích mới vinh quang... từ hồi còn là thanh niên tôi thấm câu này của 1 triết gia nào đó quên tên rồi :

Bất kì 1 sự hưởng thụ nào về vật chất cũng cho ta nhiều mệt mỏi và đau khổ khi sự hửởng thụ đã qua đi
Bất kì 1 nỗ lực nào đó của bản thân cũng sẽ cho ta phần thưởng.. tức thì ngay sau đó

Không cần phải đi tới đích mới .....sung sướng
Mà sung sướng là có ngay tức khắc sau khi mình đã nỗ lực để hoàn thành 1 công việc dù công việc đó nhỏ thôi cũng thấy... sung sướng rồi

Saigon chiều nay mưa lớn quá..tối rồi vẫn mưa..chắc đường phố đang ngập ngập mênh mông
Con tự nhận là hiểu được 1phần ý bác nhưng con xin được nợ bài trả lời vì mấy hôm nay lubu quá, giờ này con vẫn đang ngồi trên xe và bấm smartphone

Chia sẻ anh em miền trung ,nếu nhà ở tại vị trí thoáng ,mát ..gần công viên ,sông và biển ..trồng cây trên sân thượng ,mùa mưa bão ở miền trung rất nguy hiểm ,gió rất mạnh ,xoáy ...cách đây 5 năm tại miền trung có cơn bão cấp 12 ,mình thấy mấy chậu trên thượng gió thổi bay hết ,đập vào cửa ,ngã loạn xạ ... ,lá rơi gây ngẹt ống thoát nước ...
Trồng cây trên sân thượng tưới phân loãng của Bác Mục hướng dẫn cây rất tốt ,khỏe ít bệnh ..!!!
bác chỉ nói được cái đúng thôi, em ở đồng bằng từ nhỏ tới giờ e chưa biết cường độ lốc xoáy mạnh như thế nào trừ hồi mùa mưa năm rồi, chỉ có 5 phút thôi là cái nhà ăn coty e bay qua bên công ty bạn luôn. e nghe mấy người bán hủ tiếu gõ nói quê của anh chị đâu bằng quê e, bão nó mạnh y như vậy nhưng thời gian kéo dài khoảng 3 hay 4 tiếng, ôi trời... nghe xong nỗi da gà

Bác nói rất đúng, tất cả e cũng đã lường trước nên mới dự trù trồng trong chậu sứ tráng men một người dư sức dịch chuyển, bão gió thì mình đặt xuống dưới sàn, nhẹ nhàng với e nó 1tý thì chắc hẳn e nó cũng không phụ mình đâu bác. Bão số 3 vừa rồi em có 2 chậu nhỏ đưa sát vào chân tường (chủ ý là để giảm mưa) nhưng không hạ đôn vì e dự kiến là bão nhỏ thấy vẫn ko có vấn đề gì cả (có thể là do chất trồng - mai bình định trồng toàn phù xa nên chậu khá nặng). Để sáng mai em dậy sớm chụp hình các bác xem 2 chậu này, thấy cũng sung sức lắm.
Hình đây bác LeMinhHieu

Hình đây bác LeMinhHieu

cây này sang năm mới khỏe nhiều!!
kính gửi Bác !!! con có chậu mai rễ ngẹt hết rồi nhưng ko thay chậu ,con đắp hữu cơ trên mặt chậu ,tưới phân loãng như Bác hướng dẫn ,mùa này cây phóng đọt rất mạnh ...như vậy rễ sẻ càng ngẹt thêm nữa ,có phải vậy ko Bác !!??hiii xin vài hướng dẫn của Bác !!!hi

Bác ơi cây của con giờ này mà mắt kim ít quá. Dù rằng lá rất nhiều. Mai bình định bác oi

Hình đây bác LeMinhHieu

cây của Bác 1 người khiêng dư sức, em dự tính sang năm nếu có chơi thì cũng kiếm chậu nho nhỏ để dễ khiêng (nhà neo người mà)

cây nhà em năm rồi 2 anh em khiêng lặt lè luôn, đi cầu thang hẹp nguy hiểm nữa! Em đang suy nghĩ chế 1 cái rọ sắt rồi bỏ chậu vào, luồn 2 cây sắt hay Inox tầm 2 mét, 2 người 2 đầu khiêng cho nhẹ nhàng!?! Vụ này Bác nào có cao kiến cho em học hỏi?

Back