Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
ác tưới mấy cây mai bằng nước gì vậy !?cám ơn bác!!hi con thấy mấy cây mai của bác có môi trường xung quanh rất tốt !!hii gần sông rất thú vị !!

Tưới bằng nước máy sau khi qua 2 cái bồn trữ..1 cái dưới đất...rồi bơm lên cái trên tháp
Dù vậy khi tưới vẫn qua 1 cái máy bơm cho nó nhanh và cần áp lực để tẩy rửa nữa

Gần sông thì mát mỗi khi nước sông lên gió lồng lộng ( do thuỷ triều lên ) và tiếng nổ máy của nhiều loại ghe tàu lớn nhỏ..bắt đầu sinh hoạt nhộn nhịp
Mùa mưa nước sông không bị mặn.. nhưng khi hết mùa mưa nước sông bị lợ..

con sông gần nhà tôi là 1 nhánh sông SaiGon..lớn thế mà ô nhiễm ghê lắm..mấy năm nay nước bắt đầu xanh lại...nhưng cá vẫn chưa thấy nhiều

Hồi còn trẻ có mấy lần đi chơi đêm bằng ghe chạy tới bến Bạch Đằng....1 người bạn rành sông nước giải thích về sinh hoạt đặc biệt ban đêm trên ghe : các dấu hiệu bằng đèn treo và số lượng đèn sẽ cho biết ghe nào là ghe bán đồ nhậu...ghe nào có... “gà móng đỏ”..v.v

bón từ 5-10grs/chậu d=30cm ... em thật tình không hiểu cái chữ (rs) này nghĩa là gì ... còn tỉ lệ N chỉ có 3 phần trăm so với phân dơi thì quá thấp kể cả so với NPK có trong phân loãng ...em xin được trình bày ngu ý của em ... xin các bác nhẹ tay giúp em ..
E xin mạn phép trả lời thắc mắc của bác như sau:
Chữ rs là số nhiều của gam. Tiếng Anh, và tiếng Pháp .. phân biệt số nhiều và số ít, thậm chí giống (đực - cái - tiếng Pháp, tiếng Pháp thì chắc có bác tran the là première trong diễn đàn vì các sách thuốc theo em biết là đều viết bằng tiếng Tây..Tiengses Đức thì có tới 3 giống lận bác - trung giống, em chỉ nhập môn tiếng Đúc nên không rành bằng Anh Pháp và Trung). Cụ thể để dễ hiểu 1gam thì sẽ viết 1gram vt:1g
Từ 2 gam trở lên sẽ viết 2grams - vt: 2grs, tương tự cho 5-10g -> 5-10grs đó bác ạ.
Phân này là hữu cơ vi sinh chứ ko phải npk nhé bác, chính vì thế bác Mục mới lợi dụng vi sinh của nó để phân hủy npk thành dạng dễ tiêu đê cây hấp thụ ngay khi tưới phân loãng. Mùa mưa bác Mục bảo nên tưới phân này vì trong nước mưa đã là một loại phân rất giàu đạm (N), còn lân (P) thì không bị rửa trôi và Kali (K) thì có nhiều trong hwuux cơ mục. E vội qúa viết sơ vài dòng mong giải tỏa thác mắc của bác. Thân

Last edited:
E xin mạn phép trả lời thắc mắc của bác như sau:
Chữ rs là số nhiều của gam. Tiếng Anh, và tiếng Pháp .. phân biệt số nhiều và số ít, thậm chí giống (đực - cái - tiếng Pháp, tiếng Pháp thì chắc có bác tran the là première trong diễn đàn vì các sách thuốc theo em biết là đều viết bằng tiếng Tây..Tiengses Đức thì có tới 3 giống lận bác - trung giống, em chỉ nhập môn tiếng Đúc nên không rành bằng Anh Pháp và Trung). Cụ thể để dễ hiểu 1gam thì sẽ viết 1gram vt:1g
Từ 2 gam trở lên sẽ viết 2grams - vt: 2grs, tương tự cho 5-10g -> 5-10grs đó bác ạ.
Phân này là hữu cơ vi sinh chứ ko phải npk nhé bác, chính vì thế bác Mục mới lợi dụng vi sinh của nó để phân hủy npk thành dạng dễ tiêu đê cây hấp thụ ngay khi tưới phân loãng. Mùa mưa bác Mục bảo nên tưới phân này vì trong nước mưa đã là một loại phân rất giàu đạm (N), còn lân (P) thì không bị rửa trôi và Kali (K) thì có nhiều trong hwuux cơ mục. E vội qúa viết sơ vài dòng mong giải tỏa thác mắc của bác. Thân

- Vấn đề thứ 1 về liều lượng bón phân như thế nào bác trần thế đã trả lời rồi.
- còn chuyện bón phân dynamic của úc thì trung bình 1 chậu dk 80 khoảng 1 nắm là vừa ( 1 tháng/1 lần) vào mùa mưa. Nhưng mình nghỉ nên dùng phân loãng ngâm 10 ngày rồi tưới 1 tháng 2 lần thì tốt hơn. Mình thử bón 1 cây dynamic tháng mưa nhìu so với các cây tưới phân loãng tháng 2 lần ko hơn kém gì cả. Trong tháng mưa vẫn có ngày nắng, có nắng là tưới phân loãng được rồi, nắng nhẹ cây vẫn quang hợp và tích trữ được. Cũng ko sợ nước mưa làm trôi phân loãng vì có trôi chút ít cũng có N trong nước mưa bổ sung vào.

+ Theo mình thì nên tưới phân loãng 2 lần / tháng tốt hơn dynamic, cây cũng phóng đọt nhìu hơn.

Gần sông thì mát mỗi khi nước sông lên gió lồng lộng ( do thuỷ triều lên ) và tiếng nổ máy của nhiều loại ghe tàu lớn nhỏ..bắt đầu sinh hoạt nhộn nhịp
Mùa mưa nước sông không bị mặn.. nhưng khi hết mùa mưa nước sông bị lợ..
Nhắc đến con Sông ,Ao ,Hồ ,đồng ruộng ...ký ức tuổi thơ tràn về ..!!bây giờ đô thị hóa hết những cảnh đồng quê ngày xưa ..!!! Đà Nẵng có con Sông Hàn thơ mộng chạy giữa lòng Thành Phố ,về đêm ánh đèn cộng hưởng sông nước rất đẹp ..!!!

Mình thử bón 1 cây dynamic tháng mưa nhìu so với các cây tưới phân loãng tháng 2 lần ko hơn kém gì cả.
Cám ơn bác nhé, như vậy chúng ta đã có thực tế của bác hoangmaisg rồi cứ thế áp dụng. Các bác khác có bác nào đã thử thì post lên cho anh em biết nhé vì dù sao thì bác hoangmaisg cũng mới áp dụng trên mới có 01 cây nên có thể còn có sai số.

Vội vàng em cho em nó 150g cho chậu 80cm giờ chắc lại phải bốc ra hay để nguyên vậy bác , bởi vì em chộn chung với chất trồng mới do chậu đất chậu hơi thấp ... vài lời mong bác nhận xét!!!

Có cái lạ lùng là có 1 số anh em trồng cây chưa rành .. đã vội vàng sáng tạo ra cách bón phân riêng !!!!
do đó có câu than thở của 1 nhà nông học viết trên sách rằng: người ta đang tăng dần lượng phân bón...để nhận năng xuất ngày càng thấp

Muốn biết bón bao nhiêu phân viên NPK hoặc Dynamic nguyên viên cho 1 chậu
Hãy xem kĩ hướng dẫn của nhà sản xuất...bón bao nhiêu kg trên 1 mẫu..
Bác lấy con số kg trên 1 mẫu đó...chia cho 10.000 ( mười ngàn) số thành là số lượng phân viên trên 1 mét vuông...từ đo tính cho từng chậu

Khuyến riêng của lão mỗ nè : hãy dùng 1 nửa theo liều khuyến cáo của nhà sản xuất

Mỏi tay rồi Bác ơi!!phóng đọt và tiếp tục phóng đọt!!!hi
Cây này chậu đã ngẹt hết rễ rồi đó Bác!!đắp lớp phân bề mặt chậu,phân loãng !!!đơn giản thế thôi hii
Thấy nó phóng đọt,lại thương bộ rễ ko biết nó chui ở đâu mà sống ,!!???

Last edited:
...Thật tình em hơi ngu ...! mấy cái khoản tính toán phân bón này!!! mong bác cho em vd.. cụ thể

Tôi già lọm khọm còn chưa ngu...làm sao bạn còn trẻ mà ngu nổi...tại bạn làm biếng

Thí dụ: sau khi bạn chia ra 10 ngàn lần bạn được con số 1.5kg/1m vuông nhưng chậu của bạn có diện tích 70cm vuông

Bài toán tam xuất hồi....tiểu học được lập ra :
1kg5 ---------100 cm vuông
? -----------70 cm vuông

làm như sau
(1500g x 70 ) : 100 = 1.050gram

Vậy chậu có diện tích 70cm vuông... lượng phân viên phải bón là 1.050gram ( 1 kg và 50 gram)

Khuyến cáo của lão mỗ:... hãy dùng 1 nửa theo liều khuyến cáo của nhà sản xuất thôi tức là nửa kg thôi

tôi làm đại mà hổng biết có đúng không
Nhưng thú thật với bác NPK viên tôi chỉ rải cho cây dưới vườn...chưa bao giờ tôi rải NPK viên cho cây trong chậu

Nhưng tôi đã từng thấy 1 chủ vườn mai..đang cẩn thận rải từng viên NPK sao cho thật đều trên lớp mặt từng chậu mai..
Nắng và nóng tháng 3 saigon đang hừng hực...

Tôi ái ngại không dám nói gì...chỉ yên lặng... vì ông chủ vườn mặt nhăn nhó theo kiểu 1 người “bất mãn kinh niên”

Nhìn tổng quát vườn mai ...rất nhiều mai gốc đẹp và đang có dấu hiệu rõ ràng : chết từ từ

có câu danh ngôn : làm đại cũng là 1 cách để thành công...
trong trường hợp này đã sai

Last edited:
Thí dụ: sau khi bạn chia ra 10 ngàn lần bạn được con số 1.5kg/1m vuông nhưng chậu của bạn có diện tích 70cm vuông

? -----------70 cm vuông

làm như sau

Vậy chậu có diện tích 70cm vuông... lượng phân viên phải bón là 1.050gram ( 1 kg và 50 gram)
bạn lấy thí dụ 1kg5.....100cm vuông là người ta dể lầm là thực lắm đó Để kể cho các bạn nghe,mấy năm trước mình không biết chăm mai, hỏi mấy anh bạn cách bón phân họ chỉ cho là ,1: đầu năm bón 2 lần cho mổi cây vài cục bánh dầu cở trai chanh bới đất chon sâu 5cm ,2:lấy cây đâm vài lổ dưới đất bỏ phân viên npk tưới nước phân tan dần cây hấp thụ dần đở tốn công chăm sóc.Mình không biết cứ làm theo <lảo nông >chỉ dẩn cuối năm mai chỉ toàn là cành chỉ có vài bông nho nhỏ vậy là phải đi tậu về em khác để chơi tết trong khi nhà đả hơn chục chậu, đả vậy còn vợ chê không biết trồng mà trồng .Từ khi gặp dd hơn hai tháng mình hoc cách chăm các bạn hướng dẩn toàn bộ vườn mai đẹp bát ngát nụ nhiều lá xanh chỉ có tàn nhánh chưa đẹp hẹn sang năm sẻ tạo lại từ đầu . thật lòng mình rất cảm ơn các bạn diển đàn đả mở lòng truyền đạt kinh nghiệm cho nhau .nếu có gì trắc trở momg bạn cướu giúp cảm ơn nhiều ngen

Chậu cũa bạn là 7 tấc (0,7m) bán kính cũa nó là 0,35m ;diện tích hình tròn là bình phương bán kính nhân pi (3,14) , Vậy diện tích cũa chậu là 0,37 mét vuông

.! mấy cái khoản tính toán phân bón này!!! mong bác cho em vd.. cụ thể để em khỏi bị rối ... cảm ơn bác

Tôi chỉ thắc mắc 1 điều là phân bón thế nào...đã có hướng dẫn rồi gồm phân căn bản là phân chuồng ủ lúc đầu năm + giữa năm thêm chút nữa
Phân thúc tức là phân loãng...15 ngày tưới 1 lần..cho cây trung bình...cây có tàn lớn hoặc nắng lớn quá thì 10 ngày tưới 1 lần
Mùa mưa cũng 15 ngày tưới 1 lần...nếu ngày hôm đó nắng ráo và đất chậu đã khô..

Còn nếu trời vẫn mưa thì khỏi cần tưới vì nước mưa là 1 loại phân..
đơn giản là chỉ làm theo như vậy thôi là có kết quả
Vậy bác còn tính toán cái kiểu bón phân gì ?

nếu cảm thấy cần,, nếu thấy sốt ruột..thì thêm cho mỗi chậu 1 nắm Dynamic
mà dã rải dynamic thì đừng tưới phân loãng...là chắc ăn nhất

...Vội vàng em cho em nó 150g cho chậu 80cm giờ chắc lại phải bốc ra hay để nguyên vậy bác , bởi vì em chộn chung với chất trồng mới do chậu đất chậu hơi thấp ... vài lời mong bác nhận xét!!!
Thánh thần ơi...sức sáng tạo kinh khủng của bác
Cây này chắc chết..lại còn trộn vào đất nữa rồi đắp vào chậu
Thua bác luôn..
Khi mình tưới phân loãng mà không trùng với lịch bón .. vd 15 mà cho đến 20 hoặc 25 mới tưới được , thì trong khoảng thời gian đó cây không có phân để ăn vậy có ảnh hưởng đến quá trình sinh trưởng của cây không bác...!

còn phân chuồng ủ ..là phân căn bản đang nằm trong đất chậu...có người chỉ dùng phân căn bản này thôi.. 1 năm bón 3 lần..không bón thêm bất kì phân gì....cây vẫn sống tốt và có hoa đấy bác

Bác biết công dụng đặc biệt của phân chuồng ủ không...người ta gọi là phân căn bản...nó chứa nhiều màu mỡ và rất bền... nước không làm trôi màu mỡ đi..

Nó có công dụng giữ màu mỡ của phân loãng tưới vào để rễ cây ăn từ từ
Khi rễ cây ăn hết mà mỡ của phân loãng...thì rễ cây ăn màu mỡ của phân chuồng ủ đang nằm chờ đó...do đó người ta gọi nó là phân cơ bản...bắt buộc phải có để bón lót khi làm đất
nó có rất nhiều vi sinh hữu ích phân hủy hết chất độc trong đất thành màu mỡ cho cây ăn
nó phân hủy luôn sơ dừa ..phân hủy luôn Lân và Kali thành màu mỡ cho cây ăn đó bác...nó có nhiều vi khuẩn cố định đạm để giữ đạm lại từ nước mưa...đạm từ phân loãng.. cho cây ăn từ từ
Nó có khả năng cố định đạm (ni tơ)của ...không khí nữa đấy...do đó yêu cầu đất phải xốp để có 1ít không khí lọt vào thì cây mới tốt là thế *
người ta gọi nó là vi khuẩn cố định đạm là thế đấy
v,v,
bác đừng sợ cây thiếu ăn mà hãy sợ thừa phân..vì thừa là chột đến chết đấy

* =có người còn dùng máy ...ozone, tạo nước nhiễm ozone ( 03 ) để tưới cây....quý

Last edited:
Tôi chỉ thắc mắc 1 điều là phân bón thế nào...đã có hướng dẫn rồi gồm phân căn bản là phân chuồng ủ lúc đầu năm + giữa năm thêm chút nữa
Phân thúc tức là phân loãng...15 ngày tưới 1 lần..cho cây trung bình...cây có tàn lớn hoặc nắng lớn quá thì 10 ngày tưới 1 lần

Thua bác luôn..

còn phân chuồng ủ ..là phân căn bản đang nằm trong đất chậu...có người chỉ dùng phân căn bản này thôi.. 1 năm bón 3 lần..không bón thêm bất kì phân gì....cây vẫn sống tốt và có hoa đấy bác

Bác biết công dụng đặc biệt của phân chuồng ủ không...người ta gọi là phân căn bản...nó chứa nhiều màu mỡ và rất bền... nước không làm trôi màu mỡ đi..

Khi rễ cây ăn hết mà mỡ của phân loãng...thì rễ cây ăn màu mỡ của phân chuồng ủ đang nằm chờ đó...do đó người ta gọi nó là phân cơ bản...bắt buộc phải có để bón lót khi làm đất
nó có rất nhiều vi sinh hữu ích phân hủy hết chất độc trong đất thành màu mỡ cho cây ăn
nó phân hủy luôn sơ dừa ..phân hủy luôn Lân và Kali thành màu mỡ cho cây ăn đó bác...nó có nhiều vi khuẩn cố định đạm để giữ đạm lại từ nước mưa...đạm từ phân loãng.. cho cây ăn từ từ người ta gọi nó là vi khuẩn cố định đạm là thế đấy
v,v,
đọc 1 trang này đã thấy gần đầy đủ bón phân rồi !!!hi

Con cảm ơn bác đã mang lại cho con thêm nhiều kiến thức mới , con sẽ cân nhắc lại cách dụng phân của mình ... và nghiền ngẫm những gì bác chuyền đạt ... chúc bác vui và khỏe mạnh!!!
Bác nên tổng hợp lại những gì bác Mục chỉ bảo rồi nghiên ngẫm và "tịnh tâm" làm theo, đừng qúa nôn nóng mà hư hết chuyện đó bác.
Gửi bác link em tổng hợp sơ bộ: https://drive.google.com/file/d/0BxFnm8kjOjS6b3prWUpNRmpsVEE/view?usp=sharing

Thua bác luôn..

nó phân hủy luôn sơ dừa ..phân hủy luôn Lân và Kali thành màu mỡ cho cây ăn đó bác...nó có nhiều vi khuẩn cố định đạm để giữ đạm lại từ nước mưa...đạm từ phân loãng.. cho cây ăn từ từ
Nó có khả năng cố định đạm (ni tơ)của ...không khí nữa đấy...do đó yêu cầu đất phải xốp để có 1ít không khí lọt vào thì cây mới tốt là thế *
v,v,

* =có người còn dùng máy ...ozone, tạo nước nhiễm ozone ( 03 ) để tưới cây....quý
đọc nhiều quá ko nhớ hết ..hành trang của mình ..trang này đây hii..!!!khi nào ko có Bác, mình đọc từ từ lại thôi hii!! bây giờ còn Bác dựa dẫm vào Bác !!hii
giống như: khi nhà ko có Bố ,con sẻ đứng lên ..!!!còn Bố ,con còn tình yêu thương!!!! nhờ cậy Bố !!hii
Cho con hỏi câu ngoài lề !!! Con có cảm nhận dạo này tính tình Bác thay đổi !!?? tính nhẹ nhàng dể chịu hơn thì phải !!nếu ko phải thì Bác bỏ qua !!cam ơn Bác !!

Last edited:
Bác nên tổng hợp lại những gì bác Mục chỉ bảo rồi nghiên ngẫm và "tịnh tâm" làm theo, đừng qúa nôn nóng mà hư hết chuyện đó bác.
Gửi bác link em tổng hợp sơ bộ: https://drive.google.com/file/d/0BxFnm8kjOjS6b3prWUpNRmpsVEE/view?usp=sharing
Cám ơn bác nhé. Các bác nào ít có thời gian đọc toàn bộ chủ đề "Tóm tắt chăm sóc mai trong chậu" của bác Mục thì cứ đọc tạm file này của bocaudaran là dư sức chăm sóc các em mai quý của mình. Tuy nhiên theo mình các bác nên rảnh lúc nào thì vào mạng mà đọc lại các đối thoại trong chủ đề trên vì theo em nghĩ theo nghĩ có nhiều bài học kinh nghiệm của các bác đi trước mà mình được trải nghiệm miễn phí (Kinh nghiệm nói 1 cách dễ hiểu đó là trải nghiệm của 1 người về một sự việc nào đó, mà qua đó họ rút ra được những bài học, những cách thức làm phù hợp nhất. Do đó, các cụ bảo Thất Bại đẻ ra Thành công là như vậy, thất bại cho chúng ta bài học và do đó những cái chúng ta nghiệm lại thấy kinh thì gọi là kinh nghiệm - nếu chúng ta biết cách học hỏi và lắng nghe những kinh nghiệm của người khác thì có thể ta sẽ ít vấp ngã hơn và con đường dẫn đến thành công của mỗi người sẽ được rút ngắn). Hi hi hi

...Cho con hỏi câu ngoài lề !!! Con có cảm nhận dạo này tính tình Bác thay đổi !!?? tính nhẹ nhàng dể chịu hơn thì phải !!nếu ko phải thì Bác bỏ qua !!cam ơn Bác !!

Vậy mà thực sự Tôi đang gồng lên chịu đựng vì khớp xương hàm trái đang cứng lại...tôi không thể nhai cơm được với hàm trái này
Đó là kết quả của trường Đại học nha khoa mổ lấy răng khôn 36 năm trước để lại

Lúc đó sau khi mổ răng xong... hàm trái cứng luôn và 1 nửa lưỡi bên trái hoàn toàn mất cảm giác.. miệng không thể há lớn để ăn cơm... tôi húp cháo nhiều tháng
Phải nhiều tháng sau hàm trái mới cử động và há lên được nhưng nhai rất yếu..
Cả chục năm sau hàm trái mới trở lại bình thường nhưng yếu bằng nửa hàm phải..
Còn cái lưỡi 1 nửa bên trái cũng vậy nó tê dại cả chục năm không thể hồi phục hoàn toàn
Ngay đến bây giờ 1 góc lưỡi bên trái ( bên có răng bị mổ) vẫn mất cảm giác...mấy chục năm qua rồi nó vẫn cứ tê tê

Mấy tháng nay hàm trái bắt đầu cứng lại không há lớn được,, có khi nó kéo dài cả tuần rồi bỗng dưng khỏi...sau đó lại bỗng dưng cứng lại ( há lớn nó đau) nếu ráng nhai cơm bằng hàm trái ..quai hàm trái kêu cụp cụp như sắp trật khớp

Tôi thấm lời dạy của bố tôi khi xưa : những ngành sau đây không được làm :
bác sỹ...thẩm phán...thầu khoán...
vì những ngề này rất dễ ...mất đức
Chính vì lời dạy của bố tôi và kinh ngiệm bản thân tôi bị qua cái hàm trái

Các con tôi...tôi đều khuyến khích ngay khi chúng còn là trẻ thơ hãy đặt mục tiêu học tập về khoa học kĩ thuật..

Kết quả : chúng đều tốt ngiệp ngành cơ khí có đứa tốt ngiệp từ Bách khoa HCM. Có đưa Đại Học sư phạm kĩ thuật thủ đức..có đưa ra ngoại quốc ở và vẫn được trọng dụng
Nói thế bác sỹ tran the đừng buồn nhe...
Có rất nhiều bác Sỹ cao quý..nếu không có họ thì nhân loại đã chết hết về bịnh dịch rồi..có người dám hy sinh cả thân mình để tận tụy với bịnh nhân
nhưng chỉ cần 1 bác sỹ bẩn thôi sẽ làm biết bao người phải khổ ( như vụ Cát Tường..v.v)

Lúc nhổ răng bị tổn thương dây thần kinh hàm dưới bên trái ,Bác ah!!! nên bị mất cảm giác bên trái ,vì vậy Bác ăn hoài bên phải --->>>bây giờ bị rối loạn khớp ,nên miệng há rất khó khăn !!!ăn đau và há nhỏ!!!
nếu đau Bác phải dùng thuốc ,giãn cơ và chống viêm ..
luyện tập :ăn mềm ,nhai đều 2 bên ,buổi sáng Bác tập há miệng từ từ nhẹ nhàng ,há nhỏ-->>>há vừa
Bác phải sống chung với bệnh ,bệnh này rất khó hết hoàn toàn !!
tinh thần ,thoải mái ,vui vẻ ,nhẹ nhàng..bởi vì khi căng thẳng ,lo lắng dây thần kinh cơ mặt sẻ bị kích thích gây nên co cơ -->>miệng sẻ há nhỏ !!!
con kể cho Bác nghe !!vì sao con theo ngành y!!!
ngày xưa Bố con theo chế độ củ ,sau ngày giải phóng Ông lao động rất vất vả và nghèo khổ !! vì làm việc quá sức có lần Ông ta bị bệnh và nhập viện !! được Bác sỹ quan tâm và chữa bệnh..từ đó ông ta thấy nghề y thật cao quí ,Ông ta rất ngưỡng mộ !!! Bố con nói với con : nguyện vọng là có 1 người con làm Bác Sỹ !!!dù vất vả khổ cực ,nghèo khổ ,và bần cùng của xã hội ông ta vẫn chấp nhận !!
từ nhỏ con là đứa trẻ ham chơi ,trốn học ..nhưng thông minh hiii
vì thấy Bố mình rất vất vả ,cực khổ ..nên trong lòng rất thương Bố nên có ý nghĩ :hãy làm 1 việc gì cho Bố vui !!! bắt đầu năm cấp 3 học rất xuất sắc đậu vào trường y khoa TPHCM !! gia đình ,bà con ko có ai học ngành y hết !!!
Khi ra trường xong được làm việc được tại trung tâm răng hàm mặt tp Đà Nẵng con đảm trách phẩu thuật nhổ răng khôn ,răng khó được giải quyết ,trước đó là sếp của con đảm trách công việc này,ông ta hay nói với con : từ ngày con nhổ răng khó hết ,ông ta thất nghiệp !! ông ta nhổ răng cũng rất giỏi nổi tiếng lắm nhưng cũng bị tổn thương dây thần kinh !!!
16 năm nay con chưa bị 1 sai lầm dù là nhỏ nhất ,16 năm nay chưa nhận 1 phong bì của bệnh nhân là gì !!16 năm nay chưa nói dối với bệnh nhân là gì !!!luôn tự nhủ lòng mình "Thân thể bệnh nhân chính là thân thể của mình "!!!

Last edited:

Mỏi tay rồi Bác ơi!!phóng đọt và tiếp tục phóng đọt!!!hi
Cây này chậu đã ngẹt hết rễ rồi đó Bác!!đắp lớp phân bề mặt chậu,phân loãng !!!đơn giản thế thôi hii
Thấy nó phóng đọt,lại thương bộ rễ ko biết nó chui ở đâu mà sống ,!!???
Cây này có mấy cái là già như cái muỗn úp, chứng tỏ quá khứ từng bi bọ trĩ phà hoại
Tôi già lọm khọm còn chưa ngu...làm sao bạn còn trẻ mà ngu nổi...tại bạn làm biếng

? -----------70 cm vuông

làm như sau

Khuyến cáo của lão mỗ:... hãy dùng 1 nửa theo liều khuyến cáo của nhà sản xuất thôi tức là nửa kg thôi

tôi làm đại mà hổng biết có đúng không
Nhưng thú thật với bác NPK viên tôi chỉ rải cho cây dưới vườn...chưa bao giờ tôi rải NPK viên cho cây trong chậu

Nhưng tôi đã từng thấy 1 chủ vườn mai..đang cẩn thận rải từng viên NPK sao cho thật đều trên lớp mặt từng chậu mai..
Nắng và nóng tháng 3 saigon đang hừng hực...

Tôi ái ngại không dám nói gì...chỉ yên lặng... vì ông chủ vườn mặt nhăn nhó theo kiểu 1 người “bất mãn kinh niên”

Nhìn tổng quát vườn mai ...rất nhiều mai gốc đẹp và đang có dấu hiệu rõ ràng : chết từ từ

có câu danh ngôn : làm đại cũng là 1 cách để thành công...
trong trường hợp này đã sai
Cây trong chậu k nên bón phân viên nếu cố ý rải đeu trên mặt chậu để chi vậy phải k bác, nếu chủ ý rải đeu măt chậu như vậy ta tưoi phân loãng cho rồi làm chi mất công, trong khi cây mai trồng chậu ăn phân đến 15 ngày chưa hết sợ thiếu phân hả gì không biết
Phân rải gốc ở đat người kĩ tính họ k rải vươn vãi, mà chỉ đào lổ nhỏ xung quanh goc cách xa gốc nhét phân xuống lấp đất lại, 1 tg mưa xuống nó chải nước từ từ cây k chết, chứ rãi bừa bải thứ nhất là mưa trôi phân, thứ hai là mưa xuống nó tan phân một lượt thì cây sẽ chết hay bị thương, bón phân cũng là 1 kĩ thuật người làm thế nầy nhưng than sao lại k hiểu quả, trong khi người kia cũng làm như vậy nhưng cây tốt....

Thua bác luôn..

v,v,

Bạn điệp viên chê người ta ngu dốt, bây giờ bạn mới chứng tỏ rằng bạn ......

Chào bác đọc bài viết của bác diepvien em chẳng nhận thấy bác diepvien có cái khoản nào chê bác (ngu dốt cả) ... bác ấy không biết thì bác ấy hỏi ... nếu bác ấy làm sai thì mình bác ấy chịu ... rồi bác ấy sẽ củng cố kiến thức lại cho mình đẻ lần sau làm tốt hơn ... và cũng để không phụ công lao bác MỤC TỬ đã chuyền đạt kinh nghiệm quí báu của mình cho các học trò ...! tuy chưa một lần bái sư!!! Biển học là vô bờ bến mà bác...! Bác dùng từ (ngu dốt) theo em là hơi nặng đấy... mà hình như em cũng hơi cảm thấy bác hơi thích vặt lá tìm sâu thì phải... qua các bài thảo luận của bác ... mà hổng biết em nhận xét có đúng không nữa ... Em còn nhớ bác diepvien có viết cho cho bác...! Soi mói những cái nhỏ để rồi mất đi những cái lớn cả đời vẫn = 0... Sao bác không tập chung vào những cái hay cái tốt , của bác MỤC TỬ và cùng với các bác trên thảo luận , và đồng hành với ace để cùng nhau tiến xa hơn trên con đường chinh phục cây mai vàng... vậy có vui hơn không...!
cám ơn bạn góp ý, theo tui câu nói ng khác hiểu biết bằng không chính là nói ng ta ngu, chẳng lẽ bác đợi mắn tận mặt gọi tận tên à?

Back