Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
ok bạn, ,cảm ơn bạn, nhiều khi mình viết bằng dt là nhiều nhất, nên k tránh khỏi viết tắt, chân thành cảm ơn bạn góp ý

Chào bác ... anh em mình cùng trao đổi nhé... để rõ ý hơn ... trên tinh thần trao đổi nhé ... Nói nhỏ thôi bác mục biết bác sẽ buồn đấy.
Em có đọc qua các bài viết của bác , nếu em cũng bắt lỗi như bác bắt lỗi bác diepvien ... viết sai chính tả ... thì thật tình bác viết cũng sai đấy... Trong đó có cả em nữa... bác cứ dò lại xem ... và một điều đặc biệt nữa là bác nên viết rõ ý của mình ... bác đừng nên viết tắt ... cùng nắm là thiếu dấu thôi ... cho người đọc bài viết của bác đỡ rối... vd... (theo tui câu nói... ng... khác hiểu biết bằng không chính là nói... ng... ta ngu)... vd...chẳng lẽ bác đợi... mắn... tận mặt gọi tận tên à...!!! bác cứ từ từ... xem lại những bài thảo luận của bác nhé!!!
Còn về bác diepvien theo em nhận xét ... bác ấy có những câu hỏi rất hay... có thể nói câu hỏi của bác ấy gần giống với những thắc mắc của... những người mới tìm hiểu về mai vàng ...!Trong đó có cả em...! Dù đã trải qua hai chủ đề trên 360 trang... Vậy mà cũng không hiểu tại sao mà cứ luẩn quẩn ... loanh quanh ...!
Nhưng bác MỤC TỬ vẫn không bỏ rơi đàn em thân yêu!!! Xin chân thành cảm ơn bác mục!!!
Em xin trích nguyên văn của bác diepvien trao đổi cùng bác của bài viết trước...
(soi mói những cái nhỏ để rồi mất đi những cái lớn ... cả đời vẫn = 0
cái gì không biết thì phải học ... học mãi và học mãi , bạn vẫn không hiểu hai chủ đề này của các bác có tâm huyết muốn gửi gắm những gì cuối cùng cũng = 0)
Theo sự hiểu biết nhỏ bé của em ... thì bác diepvien muốn gởi đến bác thông điệp là ... đây là chủ đề chăm sóc cây mai trong chậu ...! Chứ không phải là chủ đề chăm sóc cây mai ngoài chậu...! Nên bác... diepvien ... mới bỏ nhỏ với bác ... (bạn vẫn không hiểu hai chủ đề này của các bác có tâm huyết muốn gửi gắm những gì cuối cùng cũng = 0)... là có nhã ý muốn nói cho bác biết ... bác đang đi lệch hướng của hai chủ đề này rồi đấy...! Chứ em nhận thấy bác ấy không có ý nhận xét bác như vậy đầu ... vài lời chân thành gửi đến bác...!
chúc bác vui và có thêm nhiều đóng góp mới... để mai vàng ngày càng đẹp hơn!!! thân mến chào tạm biệt!!!
Em giờ này cũng đến 15 chai rồi bác ạ. Không thể nhớ đã "thích" bác bài nào chưa nhưng riêng bài trên của bác cho e thích 10 lần nhé bác. Thank bác.
Giờ e gần say rồi nên xin các bác cho e nói thật: Cổ nhân dạy uốn lưỡi 7 lần trước khi nói nên e thấp cổ bé họng chả việc gì phải uốn (uốn dẻo qúa sợ đứt) . Nói cho vui vậy chứ mỗi lần phản hồi lại bài viết của các bác e luôn luôn đặt mình vào vị thế của người đọc có như thì những ai đọc bài của e viết họ mới dễ đồng cảm, (trừ những vấn đề xhuyên môn như bài viết hôm qua của e về vt của bao bì phân bón - vì e là dân bách khoa nên cái gì thuộc về nguyên tắc, nguyễn lý là phải bất dịch.). Nói thật các bác chứ e chưa bao giờ vào mạng mà đi đến ngay những vấn đề ae đang thảo luạnn mà quan trọng nhất e phải đọc lai được 10 trang chủ đề "tóm tắt chăm sóc mai trong chậu" các bác đừng dại quăng gặch đá nhé, e đang chuản bị vài tấn xement. Các bấc qăng nhiều e đổ bê tông luôn đó. Hihihi, tks các bác
Hôm qua là tròn 1 tháng e đăng ký tham gia trên diễn đàn , lu bu quá nên xin khất các bác wêekend này e sẽ viết bài trả nợ các bác, đặc biệt tri ân những tình cảm cao đẹp của bác Mục với diễn đàn

Này nhe...đừng cãi lộn nữa..kẻo chủ đề bị khóa lại.. chỉ còn mình tôi lảm nhảm vào chủ đề này được ...thì mất vui đấy

Vấn đề cây mai thực sự đã đầy đủ rồi...
nhưng thực sự hơn nũa là vẫn có những vấn đề anh em chưa hiểu ra...dù đã mấy lớp anh em đến rồi đi..các bác đang thảo luận ở đây hình như là đợt thứ 3..

Mà đợt này mới ....dữ dằn , tập trung : doanh nhân,,chủ cửa hàng..các nhà khoa bảng:..kỹ sư bác sỹ.. có bác đã thành đạt leo lên được đỉnh cao trong cuộc sống ..có bác đang thành đạt ....bé nhất cũng là bocauradan cũng sắp tốt ngiệp bách khoa hcm

Căng ...lắm đấy...hix

Theo tôi hiểu không giống như con người bị ràng buộc bởi quy luật: "thành. trụ. hoại. không" hoặc, "sanh, lão, bịnh, tử"
Vì tế bào con người già đi không có cái mới thay thế , các bộ phận lão suy rồi tự chết dù không bịnh gì

Với cây xanh khác đến trái ngược..về lý thuyết thì cây thân mộc bất tử...vì nó phát triển mới ở điểm sinh trưởng và nó có rất nhiều điểm sinh trưởng mới ( đọt non) ở đó luôn luôn có tế bào mới... mô mới... được tạo thành mọc ra
và các thân cành cũ sẽ trở thành gỗ chứa các mạch nhựa ..thành cái kho ..nơi nó để dành các dưỡng chất mà các lá xanh mới quang hợp được
như thế ngày càng to...kho dự trữ càng lớn ...nó càng mạnh

Nó bất tử về mặt lý thuyết .. trên thực tế nó chết vì thiên tai hủy diệt ( hạn hán ..động đất..v.v.)
Trong rừng già cây xanh chỉ tự chết khi bị nấm bịnh tấn công vi khuẩn sâu bọ tấn công..
Hoặc đất tự hóa độc hoặc sâu bọ tấn công rễ chết cây sẽ chết

Cây mai trong chậu là có điều khiển...con người chủ động được đất trồng màu mỡ..kiểm sóat được côn trùng nấm bịnh
Vậy mà nhiều bạn cây mai cũng chết sớm...là vì các bác đã chủ động sai...điều khiển ...kiểm soát sai

Cái sai bị nặng nhất là sai về chất trồng hóa độc suy thoái ,hoặc sâu bịnh tấn công bọ rễ mà không biết
phân bón , hóa chất quá liều mất cân đối ..cây chịu không nổi thì nó chết

vậy thế nào là đúng ? để cây mai mạnh mẽ..công xuất bông cao...và sống mãi...
thì đang thảo luận ,, đang nhắc nhở đây
Đừng cãi lộn nữa nhe
phân gà để lâu , rồi khô đi có bị mất tác dụng của phân
hay không... em chưa hiểu chỗ này là ủ phân tươi hay phân khô
nữa... Mong bác!!!
Thế tôi hỏi bác : cá khô để vài tháng có mất dinh dưỡng không ?
cá thì không mất đạm vì đạm của nó là protein

Nhưng phân gà có thể mất vì đạm của nó là...cái gì tôi hổng biết

Vậy Quan trọng là điều này khi ủ : thêm đạm cho nó lên bằng cách tưới nước tiểu người để làm ẩm phân gà khô...khi đem ủ
và thêm cho nó 5% super lân...để lân kết hợp với đạm...như vậy đạm sẽ không bị mất đi...và cây dễ tiêu hóa dưỡng chất hơn

Last edited:
Bác ơi nhà con co nuôi mấy con gà. Con để dành một ngày một ít. Không biết để lâu nó có ruồi bu thì có bị doi không bác.

Này nhe...đừng cãi lộn nữa..kẻo chủ đề bị khóa lại.. chỉ còn mình tôi lảm nhảm vào chủ đề này được ...thì mất vui đấy

Vấn đề cây mai thực sự đã đầy đủ rồi...
nhưng thực sự hơn nũa là vẫn có những vấn đề anh em chưa hiểu ra...dù đã mấy lớp anh em đến rồi đi..các bác đang thảo luận ở đây hình như là đợt thứ 3..
Con đã định hôm nay viết bài cuối cùng tri ân bác và anh em diễn đàn rồi xóa nick và chỉ vào xem các thảo luận với tư cách khách và không bình luận gì thêm nữa vì sợ nhiều lúc sa đà vào các tranh luận mà quên mất mục đích chính là chia sẻ làm sao để chăm sóc mai tốt hơn.
Tuy nhiên đọc bài viết trên của bác con mới thấy nếu đã có chủ đề mà không có thảo luận thì còn gì là hứng thú nữa. Không có hứng thú sao nuôi dưỡng tôt niềm đam mê được. Nhu cầu thảo luận theo con nó nằm giữa mức 3 và mức 4 trong tháp nhu cầu của nhà tâm lý người Mỹ gôc Nga Abraham Maslow ( vì con cho ràng nó nằm giữa nhu cầu giao lưu tình cảm và gần với nhu cầu được tôn trọng - còn chiếu theo nguyên bản thì nó nằm ở mức 3 bác ạ).
Chính vì thế mong rằng các bác trên diễn đàn đừng nên cho rằng mình là đúng dắn nhất mà viết nặng tay trong diễn đàn. Các bác nên học Bác Mục - luôn nhẹ nhàng nhưng rất chi tiết và luôn kèm dẫn chứng minh họa nên rất dễ hiểu và đi vào lòng người. Thực ra, các bác đừng nên đòi hỏi phải chăm được chậu mai đẹp hơn chậu trong vườn của các bác hay phải nhiều kinh nghiệm hơn thì mới được comment - Sai lầm đó các bác ạ: tôi không đá banh giỏi như các cầu thủ chuyên nghiệp nhưng khi xem một trận thi đáu (VD: Champion League đi cho hoành tráng) tôi hoàn toàn được quyền bình luận cầu thủ này đá dở, cầu thủ kia đá tệ.. hoặc tôi không thể hát hay bằng ca sỹ chuyên nghiệp nhưng tôi vẫn chê singer đó hát có đoạn bị phô..Nhờ các comment trên diễn đàn bác Mục mới tư vấn để các bác chăm sóc tốt hơn, không bị suy -> mang lại niềm vui cho trước hết là chính bác, người tư vấn là bác Mục rồi anh em trên diễn đàn cũng vui lây vì lại giữ được 1 cây mai quý và một anh em tâm huyết trên diễn đàn.
Theo Maslow thì “nhu cầu tự mình thực hiện” là bậc cao nhất để phân biệt với 4 nhu cầu còn lại, là nhu cầu tâm lí bản năng mà nhân loại lợi dụng để phát huy tiềm lực bản thân đến mức tối đa, mà khát vọng thành công và sự theo đuổi thành công chính là ngọn nguồn của nhu cầu tâm lí “tự mình thực hiện” của nhân loại. Một người nỗ lực vì một mục tiêu đã định sẵn, cuối cùng đạt được mục tiêu đó chưa hẳn đã là một người thành đạt. Thành công không có nghĩa là sự thỏa mãn về tâm lí, cũng không đơn thuần chỉ là sự tích tụ của cải hay đạt đến một kiểu hư danh hoặc địa vị nào đó. Mỗi người đều nỗ lực thực hiện mục tiêu của mình, nếu mục tiêu phấn đấu của ai đó chỉ liên quan đến các nhu cầu sinh lí, nhu cầu an toàn, nhu cầu yêu thương hay nhu cầu tự trọng, bạn vẫn chưa phải là một người thành đạt hoàn toàn, bởi vì những gì bạn đã làm chỉ là một kiểu chuẩn bị, một hình thức tích lũy. Người thành đạt trong quá trình nỗ lực phấn đấu tuyệt đối không bài xích việc theo đuổi nhu cầu tâm lí thấp nhé các bác.
Thôi cuối tuần viết dài quá thì các bác đọc "tẩu hỏa nhập ma" chúc toàn thể diễn đàn cuối tuần hạnh phúc.

con chào bác mục con k có ý chống đối bác đâu. con tình cờ biết bác qua nick phụng điên. do 1 lần tình cờ tìm google.thoạt đầu con tưởng bác điên thật, nhưng khi đọc càng sâu mới biết bác phụng điên hơn quá mức bình thường, nhưng cái điên đó là khiêm tốn thật sự bác rất thông minh và tĩnh táo phải thừa nhận bác rất tĩnh, phong thái của bác giống là 1 giảng viên. phải công nhận bác đưa ra vi dụ rất sinh động và cụ thể. con chỉ yêu kính bác chứ k hề có thành kiến bác, bác cũng từng đối thoại vs con rồi đó bác biết con mà ngay thẳng bắt bẻ... có lúc con cố chọc tức bác cho bác 'nổi máu xung thiên' con biết bác giận k dai, k gét thành viên nào, nhưng nói mà k test thì k tin, giờ thì tin rồi. con thành thật xin lổi bác, dip nào đi sg thăm ng thân con gé chổ bác chơi
lần cuối con chúc bác vui vẻ sống lâu

Nhờ Bác Mục hướng dẩn tận tình, áp dụng đúng kỷ thuật nữa là chúng ta sẽ có kết quả (hình ví dụ thôi nhe).hi
Trong thời gian chăm sóc e nó được như hình nè

Cuối năm hoa trổ tưng bừng

Thành cao thủ rồi thì tìm vài em đẳng cấp về chăm, nhiều thì cho thuê .có khi bán lại được tiền tỷ luôn.

Tới lúc đó đừng quên người thầy không bao giờ biết mặt.!!! chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.:):):)

Last edited by a moderator:
Bác ơi nhà con co nuôi mấy con gà. Con để dành một ngày một ít. Không biết để lâu nó có ruồi bu thì có bị doi không bác.
Không để ý tới..khi xưa nuôi gà...mỗi ngày hoặc 2 ngày đều rải lên khay đựng phân 1 lớp mạt cưa hoặc trấu...ruồi không bu được

Nhưng điều này chắc chắn : phân bò không giòi...nhưng phân trâu có giòi..như vậy có phải phân trâu tốt hơn phân bò ?

Gữi Bác Mục .
Tháng nầy phân bón lá là phân cá ngâm được không Bác ? khi phun mình che toàn bộ mặt không đễ phân rơi xuống chậu . Từ đầu năm phân bón gốc là phân cút ũ ,phân bón lá là phân cá ngâm thì cây phát triễn rất tốt , tháng 5 thì ngưng . Tháng 6 phân bón lá là B1 . Đến giờ nầy thì thấy lá không xanh đẹp như trước dù trong tháng 6 cho thêm phân cút . Cãm ơn .

Sao bác lại nói với bác (leminhhieu) như vậy , chắc là bác biết... bác mục không nhận lời tiếp bất cứ ai rồi mà ... ngay cả cây mai mà bác tâm đắc nhất ,vậy mà bác còn không muốn chụp hình đưa lên ... trừ những trường hợp bất đắc dĩ , bác mới đưa lên để anh em nhìn thấy ... cho vơi bớt những tò mò , thắc mắc của mình...
Bác dùng những từ ngữ dí dỏm ...để bỡn cợt với anh em , thiếu thông tin về bác Mục , hỏi bác có vui không ...! Thât đáng tiếc khi chung ta lại lấy cái không biết của người khác làm niềm vui cho chính mình...!
chúng ta đang đi lệch hướng của chủ đề này rồi... Em lại nhận thấy bác diepvien nói đúng ... (bác vẫn không hiểu hai chủ đề này của các bác có tâm huyết muốn gởi gắm những gì cuối cùng cũng = 0) Bác ấy chỉ gởi thông điệp cho bác (leminhhieu) mà thôi ... còn duy ý thì tùy bác (leminhieu) ... Những từ ngữ dí dỏm mà bác dùng ... đôi khi còn làm cho anh em hiểu sai về bác Mục nữa đấy ...!!!
Mình nghĩ nhẹ nhàng ,đơn giản hơn bạn nghĩ !!!cuối tuần vui vẻ !!!

chúc các anh chị em, cô chú cuối tuần quây quần ăn cơm cùng gia đình vui vẻ, cơn bão số 3 đã qua rồi, hy vọng cơn bão khác đừng đến nữa, đánh sập chủ đề này là thiệt thòi cho anh em mới nhập môn. thân chào!

Gữi Bác Mục .
Tháng nầy phân bón lá là phân cá ngâm được không Bác ? khi phun mình che toàn bộ mặt không đễ phân rơi xuống chậu . Từ đầu năm phân bón gốc là phân cút ũ ,phân bón lá là phân cá ngâm thì cây phát triễn rất tốt , tháng 5 thì ngưng . Tháng 6 phân bón lá là B1 . Đến giờ nầy thì thấy lá không xanh đẹp như trước dù trong tháng 6 cho thêm phân cút . Cãm ơn .
Bụi phân bón lá rơi xuống chậu không có gì đáng ngại..

Lá không xanh vì lá đang già...bộ lá mùa thu cây này chưa mọc ra..cây của bác chuẩn bị phát tược đấy

Không nên dùng alsaka vì nó có... kích thích tố vả lại đạm cá phun khi đang vào mưa mưa ( mùa cao điểm của nấm) rất dễ làm nấm bịnh phát mạnh

Bác nên dùng đạt nông 30-10-10 thì có lợi hơn
...Tháng 6 phân bón lá là B1

Bác ngĩ thế nào mà dùng B1 tháng 6...trong khi lí ra là dùng 6-30-30..

dùng biện pháp để đạt mục đích mà không có tình thương đi kèm thì biện pháp đó là của ... bá đạo
Chăm cây mà chỉ biết bắt nó phải theo ý mình mà không cần biết nó sẽ ra sao..thì cũng là của...bá đạo

Ngay tại SaiGon có 1 số phụ nữ cũng rỉ tai nhau...để nước đá trên mặt chậu mai sẽ nở nhanh
Rễ cây kị nhất là bị lạnh

những “thủ thuật bí truyền” hoặc truyền khẩu của dân gian cần phải thận trọng
Người xưa có câu “đau bụng thì uống nước sông, Đau mắt lấy nhựa xương rồng mà tra”
Bác sỹ tran the : làm ơn nhận xét dùm bài thuốc dân"gian” truyền khẩu trên

Last edited:
Gữi Bác Mục .
Em dùng B1 vì :
_Bác dặn từ tháng 5 trỡ đi không được dùng phân cá sẽ ảnh hưỡng đến bộ rể và làm mai nỡ sớm
_Em nghĩ từ tháng nầy trở đi , mưa nhiều sẽ làm yếu rể và công dụng của B1 là bảo vệ bộ rể , có nhiều lân sẽ làm lá xanh hơn , từ đầu tháng 8 mấy em đã ra lá đỏ cả vườn ,thật tuyệt vời . Cãm ơn .

Back