Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 981
cây của Bác 1 người khiêng dư sức, em dự tính sang năm nếu có chơi thì cũng kiếm chậu nho nhỏ để dễ khiêng (nhà neo người mà)

cây nhà em năm rồi 2 anh em khiêng lặt lè luôn, đi cầu thang hẹp nguy hiểm nữa! Em đang suy nghĩ chế 1 cái rọ sắt rồi bỏ chậu vào, luồn 2 cây sắt hay Inox tầm 2 mét, 2 người 2 đầu khiêng cho nhẹ nhàng!?! Vụ này Bác nào có cao kiến cho em học hỏi?
bác Mục có gợi ý rồi đó bác. làm cần cẩu và 1 cái tời điện cho em nó lên xuống cho nhanh và khỏe

Chao Bac Muc va cac chu bac ae trong dien dan! Chau la thanh vien moi nhung that su thay vui va xuc dong khi bac Muc da quay lai dien dan nay de giup do moi nguoi dam me cay mai cung nhu rat nhieu van de khac.
Bac Muc va aecb trong dien dan giup chau voi. Cay mai chau bi hai van de nhu trong hinh, cho hoi la benh gi ca thuoc de chua tri. Chau cam on rat nhieu.

canh em no bi nut vo

tren than chinh co nhieu mang co hot hot nhu da coc.
Cam on Bac Muc va aecb rat nhieu.

Chao Bac Muc va cac chu bac ae trong dien dan! Chau la thanh vien moi nhung that su thay vui va xuc dong khi bac Muc da quay lai dien dan nay de giup do moi nguoi dam me cay mai cung nhu rat nhieu van de khac.
Bac Muc va aecb trong dien dan giup chau voi. Cay mai chau bi hai van de nhu trong hinh, cho hoi la benh gi ca thuoc de chua tri. Chau cam on rat nhieu.

canh em no bi nut vo

tren than chinh co nhieu mang co hot hot nhu da coc.
Cam on Bac Muc va aecb rat nhieu.
chào bạn, cây của bạn giống như cây của mình, nó bị ngoài da thôi k sao đâu. mình lấy dao bén cạo bỏ lớp da đó. bây giờ nó liền da lại rồi. bạn có thể dùng bàn chải sắt đánh cho da cóc đó bay đi. dùng keo Mỹ tiến thoa lại hoặc k thoa cũng chẳng sao.
các bạn chơi mai mi ni k nhỉ mình thì chơi mai vảng nguyên khối nên k cẩu lên sân tiên làm gì, trên đó phơi đồ và trồng ít cây ớt, hoa lan, đưa nhiều lên quá nó nặng nhà, và bị thấm

Last edited by a moderator:
chào bạn, cây của bạn giống như cây của mình, nó bị ngoài da thôi k sao đâu. mình lấy dao bén cạo bỏ lớp da đó. bây giờ nó liền da lại rồi. bạn có thể dùng bàn chải sắt đánh cho da cóc đó bay đi. dùng keo Mỹ tiến thoa lại hoặc k thoa cũng chẳng sao.
các bạn chơi mai mi ni k nhỉ mình thì chơi mai vảng nguyên khối nên k cẩu lên sân tiên làm gì, trên đó phơi đồ và trồng ít cây ớt, hoa lan, đưa nhiều lên quá nó nặng nhà, và bị thấm

Cam on LMHieu rat nhieu nhung con cac chi bi nut vo hoac chet mot nua vo thi hi sao vay. Cam on Hieu.

...có chậu mai rễ ngẹt hết rồi nhưng ko thay chậu ,con đắp hữu cơ trên mặt chậu ,tưới phân loãng như Bác hướng dẫn ,mùa này cây phóng đọt rất mạnh ...như vậy rễ sẻ càng ngẹt thêm nữa ,có phải vậy ko Bác !!??hiii xin vài hướng dẫn của Bác !!!hi

Đương nhiên đắp phân ủ chỉ vài tháng sau là rễ mọc ra ăn lên cuối năm ngẹt luôn ngẹt đến độ nổi lên mặt đất

Nếu bây giờ mà rễ đã nổi lên khỏi mặt đất thì thêm cho nó 1 lớp mỏng phân chuồng ủ. nữa

Nhớ tưới phân loãng những cây nổi rễ này định kì đầy đủ...vì chúng mạnh lắm đấy nên cần nhiều phân hơn các cây ít rễ
Phải lợi dụng lúc chúng đang mạnh để giúp chúng được mạnh thêm
đừng bỏ lỡ ...cơ hội

Không được dùng các loại phân của đầu trâu vì các các phẩm của đầu trâu đều có kích thích tố sẽ làm tược ra nhiều ...nụ lớn lớn nhanh và...nở sạch ngay khi nụ mới “chớm.... già”

Khoảng ngày 25 tháng chạp..bác tháo vành..rồi cắt bỏ khối đất đã đắp thêm hôm đầu năm đi...mặt chậu trở về như cũ ( cắt bỏ rễ trong gò luôn)

Nếu bác ...sợ ...thì sau khi tháo vành chỉ cần dùng dao bén lạng quanh vành chậu cho khối đất ấy có dạng chóp nón ngĩa là cây mai như mọc trên 1 cái gò
Ăn tết xong cắt bỏ gò và rễ trong gò đó đi...rồi đắp thêm phân chuồng ủ mới..

Hugo pham

Bác ơi cây của con giờ này mà mắt kim ít quá. Dù rằng lá rất nhiều. Mai bình định bác oi

Bấu giờ mà mắt kim không nhiều là do từ đầu năm đã bón phân và chăm sóc sai..sức lực thật sự của cây chỉ kết nụ có thế thôi

Nhưng yên tâm tháng 8 nụ vẫn kết thêm dưới mỗi nách lá mới và...cũ. và vẫn kịp nở hoa tết đấy ( nhưng đừng phải là cúc mai) hoa 9 cánh trở xuống nụ tháng 8 vẫn kịp

Cuc mai thì nụ nhiều rồi bác ơi. Con mấy cây khác thì con cũng không biết là mai gì nữa bông của nó to lắm bác không tin nổi đâu. Nó còn to hơn nhiều giao rin nữa bác. Nụ xanh mà nó to như ngón tay.
Lúc tháng 6 thì một nách lá là một mat kim. Nhưng bay giờ thì mat kim thành tuoc lá hết rồi bác oi

Đây là kết quả của phân bón kể cả bón lá có đạm cao nhất là đạm hữu cơ mà sài trường kì
Túm lại là bón phân không hợp lí
Bac Muc oi giup con voi, cay mai bi nhu hinh la benh gi va chua tri ntn. Con cam on Bac rat nhieu. Con o Khanh Hoa. Chuc bac luon manh khoe.

Bac Muc oi giup con voi, cay mai bi nhu hinh la benh gi va chua tri ntn. Con cam on Bac rat nhieu. Con o Khanh Hoa. Chuc bac luon manh khoe.
[/QUOTE

Cac canh no bi nut vo het Bac oi.

Tôi chỉ hướng dẫn các anh em chăm sóc cây mai, mua từ nhà vườn uy tín ...sao cho khỏe và không bịnh..

anh em bỏ bê... hoặc mua mai từ nguồn trôi nổi....đủ mọi loại bịnh sẽ xảy ra
Bác mang thắc mắc đến địa chỉ dưới đây chắc sẽ có nhiều góp ý về cách chữa

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35

Tôi chỉ hướng dẫn các anh em chăm sóc cây mai, mua từ nhà vườn uy tín ...sao cho khỏe và không bịnh..

anh em bỏ bê... hoặc mua mai từ nguồn trôi nổi....đủ mọi loại bịnh sẽ xảy ra
Bác mang thắc mắc đến địa chỉ dưới đây chắc sẽ có nhiều góp ý về cách chữa

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=35
Da con cam on bac rat nhieu. Con da am tham doc gan het cac huong dan cua bac, dat biet la top "tom tat cham soc mai trong chau", con ky lam nhung truoc kia chua biet den dien dan nen no bi nhu the con cac cay sau nay rat tot bac a. Chuc Bac luon khoe.

Kg bác Mục tôi có 2 cây mai cúc do ngưới bạn tặng từ tháng 5. 2015 đến nay theo hướng dẫn của bác, nhưng đến nay vẫn chưa thấy nụ, mặt dù cây vẫn phát triển tốt. Vậy có phương pháp sử dụng nào để cho cây có nụ kịp tết không. Kính mong bác quan tâm chỉ dẫn. Xin cảm ơn bác.

Saigon chiều nay mưa lớn quá..tối rồi vẫn mưa..chắc đường phố đang ngập ngập mênh mông
Mấy ngày nay Sài Gòn mưa thúi đất luôn, tới ngày phun phân thuốc mà canh hoài không bớt mưa :Dapdau: nên sáng nào con cũng xịt rửa lá mặc dù là mưa nguyên ngày ướt chậu rồi.

Mấy ngày nay Sài Gòn mưa thúi đất luôn, tới ngày phun phân thuốc mà canh hoài không bớt mưa :Dapdau: nên sáng nào con cũng xịt rửa lá mặc dù là mưa nguyên ngày ướt chậu rồi.
mưa mà bạn rửa lá có tác dụng gì

mình là thành viên mới cảm ơn bac Muc và cac bạn đả cho mình đống kinh nghiệm tuyệt vời, mình cố chăm các cây mai cho tốt rồi cùng thảo luận cùng các bạn;
mình là thành viên mới cảm ơn bac Muc và cac bạn đả cho mình đống kinh nghiệm tuyệt vời, mình cố chăm các cây mai cho tốt rồi cùng thảo luận cùng các bạn;
mình là thành viên mới cảm ơn bac Muc và cac bạn đả cho mình đống kinh nghiệm tuyệt vời, mình cố chăm các cây mai cho tốt rồi cùng thảo luận cùng các bạn; Mới vào lần đầu tin học abc nên khó làm quá. chiều nay phát hiện tên cây có vài đóm trắng ở nách canh và nách nhánh hinh như là rầy gì đó .lai có kiến riệm bu vào đay là loại rầy mà nó ở cành nào sau vài tháng cành đó khoonh pháy triển .Các bạn chỉ mình các diệt nó mình chua biết cac phot hình liên diển đàn cảm ơn trước

bác Mục ơi. sg mưa như vậy chổ của bác nước ngập k?
Không phòng được bằng thuốc thì mình xài cách phun xịt rửa lá như Bác Mục chỉ thì nhện đỏ, bọ trĩ cũng tuyệt chủng.
trời mua đâu có con nào bò lên ăn đâu mà xịt nước. mưa nó xịt ướt r
4 h sáng nay nữa là ở chổ mình mưa liên tục 26tiếng rồi, 1 tuần trước nắng còn lên cứ tưởng năm nay k có lũ, ai nhè mưa 1 tăng nước lên kình kịnh. chưa qua tháng 8 là chưa chắc k lũ

hiều nay phát hiện tên cây có vài đóm trắng ở nách canh và nách nhánh hinh như là rầy gì đó .lai có kiến riệm bu vào đay là loại rầy mà nó ở cành nào sau vài tháng cành đó khoonh pháy triển .Các bạn chỉ mình các diệt nó mình chua biết cac phot hình liên diển đàn cảm ơn trước
Rệp sáp đó bác..thuốc đặc trị là supracide nhưng phải trộn thêm chất bám dính
-cây bác chỉ bị 1 chút thì tốn tiến mua nguyên 1 chai thuốc và 1 chai chất bám dính ...rồi phun thuốc làm gì cho nó độc hại..
bác nên dùng cách này : dùng tay giết chúng đi..sau đó dùng vòi nước có áp lực mô tơ HP=1/2 ( nửa ngựa) là sài được rồi
phun vào rửa sạch cái gì còn sót lại..ngày mai nếu có dấu vết phát triển trở lại thì phun nước rửa nữa
Tìm xem có ổ kiến nào...thì diệt ổ kiến đó đi..vì kiến nuôi rệp sáp bằng cách tha từng con rệp để rải rác trên cây và mỗi con phát triển thành 1 cái ổ

...tôi có 2 cây mai cúc do ngưới bạn tặng từ tháng 5. 2015 đến nay theo hướng dẫn của bác, nhưng đến nay vẫn chưa thấy nụ, mặt dù cây vẫn phát triển tốt. Vậy có phương pháp sử dụng nào để cho cây có nụ kịp tết không. Kính mong bác quan tâm chỉ dẫn. Xin cảm ơn bác.

Muốn chăm mai chậu khỏe và nhiều bông phải có 1 quy trình từ đầu năm đến cuối năm
Không thể đi ngang được..
và quan trọng nữa là chất trồng cũng phải chế tạo, phối trộn và phối trộn đúng
để đạt được các yêu cầu cơ bản cho sự sống còn cho cây mai trong chậu như sau : xốp...thoát nước tốt...giữ được màu mỡ..hoàn toàn sạch không mầm bịnh tiềm ẩn và bền với thời gian (khó bị hóa mục)

Các hướng dẫn của tôi sẽ rất kết quả nhưng chỉ dành riêng cho mai giảo và mai Bình Định trồng tại SaiGon
các loại mai khác như cúc mai... các bác phải biết ứng biến để áp dụng vì cúc mai có thời gian nuôi nụ lâu hơn và phân bón phải đều hơn.cần nhiều nắng hơn
,bằng không ...cúc mai dù kết nụ...nhưng nở... hoa nhỏ và bị rụng nụ
sg mưa như vậy chổ của bác nước ngập k?
Chỗ tôi không ngập.. tôi ở gần sông...(thỉnh thoảng đẩy ghe ra sông...đi chơi) cống thoát nước ở đây rất to (đường kính 1m4)..nhưng cuối vườn thì ngập 0m5 mưa tạnh thì 1 giờ sau là nước rút sạch
mưa mà bạn rửa lá có tác dụng gì

Bọ trĩ sinh hoạt mặt dưới của lá...nước mưa từ trên đổ xuống không nhằm nhò gì
Chỉ cần “êm”...1 hoặc 2 ngày là vài con còn sót.. sẽ đẻ ra vô số bọ trĩ con khác

Do đó khi cây đang có lá non...thì mưa cũng rửa lá cho chắc cú
Như thế không ngày nào chúng yên thân..sống còn không nổi..vậy làm sao đẻ ?

Vả lại nếu ở trong thành phố hoặc gần các khu công ngệ...sau những cơn mưa nhất là thỉnh thoảng mới mưa...thì rất nên rửa lá buổi sáng...vì nước mưa dễ nhiễm....acid làm cháy lá ( do khói xe hoặc khói nhà máy)

Cẩn thận sẽ không bị ưu phiền

Last edited:
Chỗ tôi không ngập.. tôi ở gần sông...(thỉnh thoảng đẩy ghe ra sông...đi chơi) cống thoát nước ở đây rất to (đường kính 1m4)..nhưng cuối vườn thì ngập 0m5 mưa tạnh thì 1 giờ sau là nước rút sạch
Cho con hỏi chút !!dạ Bác tưới mấy cây mai bằng nước gì vậy !?cám ơn bác!!hi con thấy mấy cây mai của bác có môi trường xung quanh rất tốt !!hii gần sông rất thú vị !!
Con người cũng đang muốn sống gần sông,gần cây cối ..sức khỏe tốt hơn rất nhiều !!

Cho con hỏi chút !!dạ Bác tưới mấy cây mai bằng nước gì vậy !?cám ơn bác!!hi con thấy mấy cây mai của bác có môi trường xung quanh rất tốt !!hii gần sông rất thú vị !!
Con người cũng đang muốn sống gần sông,gần cây cối ..sức khỏe tốt hơn rất nhiều !!
nước sông ở sg tưới vô bỏ cây luôn

Back