Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 980
Nước phù sa đó là ổn rồi.

Giỏi cho bác, nuôi gà kết hợp trồng mai, vô tình bác có thêm ''máy xới đất''
Lâu nay ít thấy LMHiếu xuất hiện.
Gà thích xới chỗ nào thì mình lấy đá và vỏ dừa đặt chỗ đó là nó bó chân thôi.
Đợt mưa vừa rồi đàn gà đã "ra đi" cả chục con lớn. Tiếc thật.

Last edited by a moderator:
Kg bác Mục và các ae trên dđ, minh đang ở Phan Thiết có nguồn cá biễn nhiều, mình định mua vài chục kg cá loại cho heo, gà ăn đem về ủ với Tricoderma khoảng 3, 4 tháng gì đó cho hoi và bớt mùi hôi thì đắp vào gốc mai thì có tốt hay không xin các bác tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều.

Kg bác Mục và các ae trên dđ, minh đang ở Phan Thiết có nguồn cá biễn nhiều, mình định mua vài chục kg cá loại cho heo, gà ăn đem về ủ với Tricoderma khoảng 3, 4 tháng gì đó cho hoi và bớt mùi hôi thì đắp vào gốc mai thì có tốt hay không xin các bác tư vấn giúp. Cảm ơn nhiều.
Khi trước mình chơi lan có nghiên cứu thấy các nghệ nhân ngâm cá, lông gà vịt sau đó lấy nước phun cho lan rất hiệu quả. Nếu anh ủ cá để đắp gốc mai theo em thì ok nhưng phải trộn với sơ dừa và tỉ lệ phân cá/sơ dừa là 1/20. Đó là ý kiến của em không biết đúng k nữa.
Nhưng theo mình tại sao không mua xác mắm về ủ, vừa rẻ vừa nhanh.

Mới thử nghiệm được 3 ngày thôi bác sĩ Trần Thế nhưng em tin chắc là hiệu quả hơn khi tưới nước máy để thoáng. Khi có kết quả em post hình.
Cây phôi này mới trồng hơn 1 tháng

Dạ.
Phân bò con thu gom xung quanh nhà, còn phân gà, bồ câu, heo rừng là con đang nuôi một ít để có thực phẩm sạch dùng khi cần thiết

Phân con tự ủ và mỗi lần chỉ bỏ một ít cho nó giống nước sông suối thôi Bác.

Mô hình chăn nuôi và trồng trọt của Bạn rất thú vị và thiết thực !!!
Rượu này của 1 cơ sở sản xuất chả lụa ..giò..chả các loại và sản xuất để cho các của hàng của họ rải rác nhiều nơi..
không bán ra ngoài..họ độc quyền
Ở Hội An (miền trung) có quán Cơm Gà rất ngon ,quán rất đông khánh ,giá 1con Gà gấp đôi quán khác nhưng ăn Gà rất ngon !!!nghe nói Gà họ tự nuôi luôn ,giống như quán Rượu này độc quyền !!!

Phân bón lá là loại phân dưới dạng chelate ngĩa là hợp chất hữu cơ kết hợp với vi khoáng là 1 phức hệ ( gọi là phân vi lượng)

Phân bón gốc chỉ có đạm, lân, kali và trung lượng

Trichroderma là nấm dùng để phân hủy chất sơ ( cellulose)

Cá, thịt thì phải dùng men phân hủy protein thì rễ cây mới hấp thụ tốt được..nếu không có men phân hủy mà ta chỉ ngâm cá cho rã ra rồi tưới cho đất thì cần phải có vi sinh trong tự nhiên...phân hủy tiếp... rễ cây mới...ăn được

Do đó không thể dùng lẫn lộn được ( dùng phân bón gốc phun qua lá...hoặc dùng phân bón lá tưới cho gốc) vì hiệu quả sẽ không cao

Đại khái để làm phân cá bón cho đất..người ta làm như sau :

Cá chứa trong thùng rồi trộn với chế phẩm EM vào ( EM= Effective Microorganism – đây là sản phẩm có chứa nhiều vi sinh vật có tác dụng phân hủy xác bã hữu cơ và khử mùi hôi).
Chế phẩm bày sẽ làm cá nát ra nhanh chóng mà ít có mùi hôi thúi

Sau khi cá đã nát ra người ta trộn thêm men phân huỷ protein
( mua của các cơ sở sinh học) hoặc dùng trái đu đủ...trái khóm bằm ra cho vào..cũng được nhưng chậm

Quá trình len men phân hủy protein sẽ sinh nhiệt...
Khi sự sinh nhiệt đã hết thùng ủ nguội lại..là đã xong

Dùng thành phẩm này pha với 400 lần nước lã rồi tưới cho cây

Bác có thể tìm kiếm trong các trang chuyên ngành
Họ hướng dẫn rõ ràng và đúng cách hơn

Bác cho con hỏi là ridomil mình pha để tưới vào gốc cho mai thì liều lượng bao nhiêu vậy bác

cả chục năm trước Có lần tôi thử ngiệm dùng nước tiểu (đã để qua 2 ngày) pha loãng 20 lần ( 1 lon nước tiểu +20 lon nước lã)
Theo con nước tiểu để qua hai ngay thì chưa đủ hoai, con thường cho vào bình vặn chặt nút để cả tháng mới dùng cho cây dưới đất và con thấy pha loãng 20 lần thì vẫn còn đậm lắm. Con chỉ thấy vậy, có gì không đúng mong Bác bỏ qua.
Heo này thịt ăn ngon và thơm !! nhà Tuankiem có Đám khỏi cần phải lo luôn ,Gà có ,Heo có ,rau....!!! rất ngon hiii mình khoái mấy dụ này hiii!!!
Vất vả, mất nhiều gian nhưng vui lắm BS tranthe à! Đi làm về là một lũ lu la chim gà chó lợn chạy theo. Tất cả bọn chúng đều được sống gần như tự do giống ngoài thiên nhiên.

Lâu nay ít thấy LMHiếu xuất hiện.
Gà thích xới chỗ nào thì mình lấy đá và vỏ dừa đặt chỗ đó là nó bó chân thôi.
Đợt mưa vừa rồi đàn gà đã "ra đi" cả chục con lớn. Tiếc thật.
bác ra thú y mua thuốc tiêm cho nó khi thấy sắp bệnh, nhà mình mẹ mình hay làm như vậy
, bác mua vài chục mét lưới cước nhuyễn màu đen, về cắt nhỏ sẻ làm 2 đậy lên mặt chậu gà k bư, và mặt chậu lại được thoáng mát khí trời...
Em còn trồng rau cả nhà ăn không hết lâu đem cho AE bạn bè cũng vui.

Gốc rễ cho heo thả rong

tết nay có heo ăn rồi ha... nhà bác giống 1 trang trại nuôi nhiều thú quý hiếm, sinh vật cảnh tự do...

bác ra thú y mua thuốc tiêm cho nó khi thấy sắp bệnh, nhà mình mẹ mình hay làm như vậy
, bác mua vài chục mét lưới cước nhuyễn màu đen, về cắt nhỏ sẻ làm 2 đậy lên mặt chậu gà k bư, và mặt chậu lại được thoáng mát khí trời...

tết nay có heo ăn rồi ha... nhà bác giống 1 trang trại nuôi nhiều thú quý hiếm, sinh vật cảnh tự do...
Minh chỉ thích nuôi thả vườn, cả thỏ cũng tự do chạy nhảy. Mình theo dõi khi thỏ mẹ nhổ lông làm ổ thì mới nhốt lại vì đẻ ở ngoài chuột cống sơi con.
Mai này nở được 3 ngày rồi ,chậu này để ở nơi có gió nhiều
Nơi đầu sóng ngọn gió mà trụ được 3 ngày là hoa bền lắm đó BS tranthe. Nhưng em thấy hình như cánh hoa không được kín.
Mai này nở được 3 ngày rồi ,chậu này để ở nơi có gió nhiều
Nơi đầu sóng ngọn gió mà trụ được 3 ngày là hoa bền lắm đó BS tranthe. Nhưng em thấy hình như cánh hoa khoonh được kín.

Mai Bình Định năm nay cho nhiều thú vị :
Sau cơn mưa rất lớn khoảng 10 ngày trước hôm nay các cây mai Bình Định nở 1 số hoa : mà bông toàn là cúc lai...bông to

Tết vừa rồi nó nở ra giảo ( giống giảo 100%)

Có 1 Cây mai bon sai BĐ rất xanh tốt xum xuê...nhưng năm nào cũng chỉ là hoa 5 hoặc 6 cánh

Bây giờ nó nở ra giảo 9 cánh...nhưng kích thước nhỏ hơn

Tôi khoái mai BĐ ở đặc điểm kì lạ này...không thể đoán được nó sẽ nở ra loại bông gì

Điều này bác mục hoàn toàn chính xác. Con có 1 cây mai mà người ta hỏi là hoa bao nhiêu cánh. Con nói là không biết mặc dù cây này con chơi được mấy năm rồi nhưng mỗi năm hoa nở khác nhau. Năm đầu nó toàn bộ 5 cánh. Năm thứ 2 thì chín cánh còn năm nay thì con chưa biết

Nó nở ra hoa gì là tùy cách chăm sóc của mình.. tùy sức khỏe của nó ..và tùy phân bón + thời tiết trong năm
Do đó không thể đoán được
Cây mai BĐ mới tậu năm kia ...lúc mua tôi chọn nó vì bông có màu vàng đậm đà
hoa 5 và 6 cánh
tết vừa qua nó nở toàn hoa 9 cánh y chang như giảo
bây giờ giữa năm nở ra mấy chục bông cúc lai khỏang 15 cánh mà to nữa chứ

Có chuyện này là khó hiểu. Con mua lại cây mai bình định của một người bạn cách đây 1 tháng. Khi mua thì nó có nở 1 bông nhưng là cuc lai 29 cánh. 10 ngày sau nó nở được 6 bông nhưng toàn là 6 cánh thôi bác ơi

Là nó không đủ sức đấy.

Bác phải chăm sóc nó trong năm cho thật mạnh..tết nó mới nở bông nhiều cánh và to ( còn tùy nhiệt độ lúc vào tết)

Đó là kết luận tạm...sau mấy năm chơi mai BĐ
Ngoài cách nở bông không lường trước được ..Nó còn cái bất ngờ nữa không thì chưa nhận thấy

Back