Chăm sóc cây mai trong chậu

hoa_muoi_gio

hoa_muoi_gio

Nhanong.Com
các bác cho e hỏi : đất trồng mai TRIBAT mình sử dụng thay xơ dừa + vỏ trấu đc kg ợ ? vì bi giờ mua mấy loại đó khó wa - nếu dùng đc thì ngoài nó có thể bỏ thêm phân trùn quế + dịch trùn quế = trylodema đc kg ? em Tks các bác ah

Đất trồng Mai TRIBAT_20dm
»
có 1 cách ra hoa nhiều này , em chia sẻ với các bác xem ạ

Dùng trứng gà làm phân bón sau 3 ngày cây lớn nhanh thần tốc, hoa nở rộ kín vườn - Trồng Rau Làm Vườn

Last edited:
Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Phải 3 ngày mới thấy lớn ..vậy Nhất định sẽ không thể bằng dùng trứng gà hay vịt đã "ung" bón cho cây..cây lớn lên truớc mắt
Trong cuốn "diệu thủ thư sinh" của trung quốc nhà ảo thuật đưa lên cho khán giả xem 1 chậu nhỏ có 1 cây con đã có vài lá..rồi để cây đó xuống bàn và lưu ý khán giả hãy nhìn kĩ cái cây....nhà ảo thuật biểu diễn các mục khác..cái cây trên bàn cứ từ từ mọc lên...
Cuốn sách giải thích..cái cây còn non đó..được bón bằng trứng vịt ung

S

supeo

Thành viên gắn bó
Thời tiết đang nóng, nhà vẫn còn mấy cây tết bận quá chưa xuống lá, để dành lấy đọt ghép, ngày mai rảnh đem ra làm chuột. Cảm ơn bác.

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
ae dã dùng RIDOMIL GOLD tư vấn cho mình pha tỷ lệ như thế nào hợp lý nhất.... mình có đọc hướng dẫn sư dụng nhưng thấy tỷ lệ khác xa nhau nên nhờ ae tư vấn giúp....và có pha thêm bám dính không....

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
ae dã dùng RIDOMIL GOLD tư vấn cho mình pha tỷ lệ như thế nào hợp lý nhất.... mình có đọc hướng dẫn sư dụng nhưng thấy tỷ lệ khác xa nhau nên nhờ ae tư vấn giúp....và có pha thêm bám dính không....
Bạn hỏi nge lạ quá... vì Dùng thuốc đâu có được pha chế theo "công thức truyền miệng" mà dùng thuốc là phải theo hướng dẫn trên bao bì rồi..vì mỗi hãng sản xuất đều điều chế ra sản phẩm có hàm lượng hoạt chất nhiều hay ít mà hướng dẫn liều lượng khi phun thuốc cho có hiệu quả tốt nhất
Do đó thuốc không bao bì hướng dẫn là không nên dùng

S

supeo

Thành viên gắn bó
Bác pha bình 16 lít 50gr, cây mai dễ chịu trong phun thuốc, chỉ khi nào phun già quá, gấp 3,4 lần hướng dẫn mới cháy lá. Nên bác yên tâm. Phun ướt hai mặt lá. ướt thân mới hiệu quả. Ko cần pha bám dính đâu bác.
»
Do họ kèm theo lượng nước phun rồi đối tượng phun nên moiws đọc thấy lung tung vậy, ko có loại huyên cho mai vàng đâu.

hoa_muoi_gio

hoa_muoi_gio

Nhanong.Com
Phải 3 ngày mới thấy lớn ..vậy Nhất định sẽ không thể bằng dùng trứng gà hay vịt đã "ung" bón cho cây..cây lớn lên truớc mắt
Trong cuốn "diệu thủ thư sinh" của trung quốc nhà ảo thuật đưa lên cho khán giả xem 1 chậu nhỏ có 1 cây con đã có vài lá..rồi để cây đó xuống bàn và lưu ý khán giả hãy nhìn kĩ cái cây....nhà ảo thuật biểu diễn các mục khác..cái cây trên bàn cứ từ từ mọc lên...
E Tks bác - vậy dùng trứng vịt ung bón mai sau tết ổn hả bác ? em vừa tìm đc nơi bán nước tỏi làm thuốc trừ hết các loại sâu bọ kg bít có tốt kg ...bác nào có dùng qua xin cho E chút ý kiến với ợ !!

cho E hỏi : nếu dùng hột vịt ung thì có phải dùng thêm phân gì kg , hột vịt dể nguyên vỏ hay phải đập ra hết lòng bên trong rồi mới bỏ vào ? E cám ơn !!

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
Bác pha bình 16 lít 50gr, cây mai dễ chịu trong phun thuốc, chỉ khi nào phun già quá, gấp 3,4 lần hướng dẫn mới cháy lá. Nên bác yên tâm. Phun ướt hai mặt lá. ướt thân mới hiệu quả. Ko cần pha bám dính đâu bác.
»
Do họ kèm theo lượng nước phun rồi đối tượng phun nên moiws đọc thấy lung tung vậy, ko có loại huyên cho mai vàng đâu.
cám ơn supeo nhiều nhé
»
cháu thật bái phục bác MỤC , bác TINH THÔNG mọi thứ hết, hỏi về khía cạnh nào bác cũng biết hết.

Last edited:
S

supeo

Thành viên gắn bó
E Tks bác - vậy dùng trứng vịt ung bón mai sau tết ổn hả bác ? em vừa tìm đc nơi bán nước tỏi làm thuốc trừ hết các loại sâu bọ kg bít có tốt kg ...bác nào có dùng qua xin cho E chút ý kiến với ợ !!

cho E hỏi : nếu dùng hột vịt ung thì có phải dùng thêm phân gì kg , hột vịt dể nguyên vỏ hay phải đập ra hết lòng bên trong rồi mới bỏ vào ? E cám ơn !!
e có dùng nước ớt, tỏi xay nhỏ rồi xịt cho rau, ko thấy sâu. Mai thì ko biết. E chỉ dùng trừ sâu sinh học. Riêng trứng, đang ủ với sữa cho lên men. E nghỉ còn nguyên chắt cây ko hấp thu được, cũng giống đạm cá, phải ủ. Hàm lượng dinh dưỡng ở trứng cao nên khi dùng làm phân bón sẽ tốt hơn nhiều. Hy vọng tìm được cách dùng.
»
Không lặt lá mà vẫn cố nở.
img_1168-jpg.42359
img_1165-jpg.42360
img_1164-jpg.42361

Last edited:
Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
...cho E hỏi : nếu dùng hột vịt ung thì có phải dùng thêm phân gì kg , hột vịt dể nguyên vỏ hay phải đập ra hết lòng bên trong rồi mới bỏ vào ? E cám ơn !
Trứng vịt hay gà ung, là con vịt hay “con gà con” đang phân hủy…đang phân hủy mà đem bón cho cây thì rễ thúi, cây chết là chắc chắn

Muốn dùng đặc sản độc quyền “Made in VN” này vẫn không thể thoát được định luật ăn uống của cây cối = chúng chỉ ăn thực phẩm “hữu cơ” nào mà vi sinh đã phân hủy xong
-Chất hữu cơ nào đang phân hủy mà cho vào gốc..thì rễ sẽ bị các chất hữu cơ đang phân hủy đó, phân hủy luôn cả rễ, kết quả là rễ chết = cây chết

-Không những thế bạn phải biết cách biến chúng thành có “giá trị kinh tế”..ngĩa là bạn phải pha loãng ra để cây hấp thụ hết không lãng phí..vì nếu để nguyên 1 trái hột vịt ung đã phân hủy xong đem bón cho cây coi chừng bạn sẽ lỗ to

chưa hết bạn còn phải biết chọn mai nào để tưới hột vịt ung

Vì nếu bạn không chọn mai thì có thể bạn phải bón tới 10 triệu đồng tiền hột vịt ung..mới có thể cho ra 1 cây mai rực rỡ hoa nhưng giá chỉ có 8 triệu đồng ( chưa trừ tiền mua gốc)

Để có giá trị kinh tế ..với phân cá xay, hãng sản xuất hướng dẫn nên pha loãng ra 300 lần..Nhà nông học Hoàng Đức phương sau khi hướng làm phân cá xong hãy pha loãng ra 200 lần

Hột vịt ung pha loãng ra bao nhiêu lần tưới cho mai sẽ có lời..các bạn phải tự thực ngiệm lấy

Last edited:
Q

QuangNgaisongtra

Lữ khách
Cháu xin chào Bác Mục và Anh em Diễn Đàn!
Bác cho cháu hỏi dùng phân dơi thì nên dùng loại nào ạ? Do tìm hiểu trên mạng thấy có mấy loại phân dơi hình dạng, kích thước hạt phân không giống nhau. Cháu xin cảm ơn Bác, Chúc Bác và Anh em diễn đàn năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc.

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Cháu xin chào Bác Mục và Anh em Diễn Đàn!
Bác cho cháu hỏi dùng phân dơi thì nên dùng loại nào ạ? Do tìm hiểu trên mạng thấy có mấy loại phân dơi hình dạng, kích thước hạt phân không giống nhau. Cháu xin cảm ơn Bác, Chúc Bác và Anh em diễn đàn năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc.
Phân dơi thứ thật chỉ có ở người nông dân đi vào hang động quét dọn..hoặc những người biết dụ dỗ dơi về các “chòi” trú ngụ họ đã làm sẵn rất nhiều trong vườn..sau đó họ cũng quét dọn để thu gom phân
Nó có cái tiện lợi là : có người bán cho mình..phân dơi không hôi thúi..bạn bón cả vườn cây trong khu dân cư mà không ai than phiền

Công ngệ bây giờ rất đa dạng nên cái gì cũng làm giả được…
Nếu bạn chăm cả vườn cây..và thu nhập của vườn cây là thu nhập chính..thì khuyên bạn đừng đi mua phân dơi vì

• Coi chừng phân giả..hoặc phân không còn chất lượng vườn cây sẽ không có năng xuất
  • Dù bạn mua trúng phân dơi thật ..Giá phân dơi mắc bạn sẽ tốn nhiều tiền kết quả là sẽ không lời nhiều
  • Giá bây giờ là cả trăm ngàn 1 kg…mà chưa biết nó là thực hay giả
  • Tốt nhất bạn nên tự chế lấy 1 nguồn phân đạm tốt hơn cả phân dơi..để dùng trong mùa nắng và rẻ tiền nữa

• Dùng 100kg bánh dầu hoặc cá đồng loại đã chết thúi nên phải bỏ đi…ngâm trong thùng với khoảng 10 hoặc 20 kg super lân
  • Ngâm 1 năm sau đó pha loãng ra 200 lần để tưới cho mai trong mùa nắng nóng 15 ngày 1 lần
  • Nắng càng to mai sẽ càng xanh vì phân này là "đạm hữu cơ và lân đã kết hợp" nên cây rất dể hấp thụ
  • Nó chỉ bị khuyết điểm là : vẫn còn mùi..hôi thúi

Last edited:
V

vikimco

Lữ khách
cần tìm người chăm Mai ở Tp.HCm , hợp tác làm vườn mai , bác nào có người giới thiệu mình nhe. Thanks 0905555532

Q

QuangNgaisongtra

Lữ khách
Phân dơi thứ thật chỉ có ở người nông dân đi vào hang động quét dọn..hoặc những người biết dụ dỗ dơi về các “chòi” trú ngụ họ đã làm sẵn rất nhiều trong vườn..sau đó họ cũng quét dọn để thu gom phân
Nó có cái tiện lợi là : có người bán cho mình..phân dơi không hôi thúi..bạn bón cả vườn cây trong khu dân cư mà không ai than phiền

Nếu bạn chăm cả vườn cây..và thu nhập của vườn cây là thu nhập chính..thì khuyên bạn đừng đi mua phân dơi vì

• Coi chừng phân giả..hoặc phân không còn chất lượng vườn cây sẽ không có năng xuất
  • Dù bạn mua trúng phân dơi thật ..Giá phân dơi mắc bạn sẽ tốn nhiều tiền kết quả là sẽ không lời nhiều
  • Tốt nhất bạn nên tự chế lấy 1 nguồn phân đạm tốt hơn cả phân dơi..để dùng trong mùa nắng và rẻ tiền nữa

• Dùng 100kg bánh dầu hoặc cá đồng loại đã chết thúi nên phải bỏ đi…ngâm trong thùng với khoảng 10 hoặc 20 kg super lân
  • Ngâm 6 tháng sau đó pha loãng ra 200 lần để tưới cho mai trong mùa nắng nóng 15 ngày 1 lần
  • Nắng càng to mai sẽ càng xanh vì phân này là "đạm hữu cơ và lân đã kết hợp" nên cây rất dể hấp thụ
Dạ cháu cảm ơn Bác! Bác cho Cháu hỏi thêm 100kg bánh dầu + 10 hoặc 20kg super lân mình ngâm với bao nhiêu lít nước thì được ạ?

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Dạ cháu cảm ơn Bác! Bác cho Cháu hỏi thêm 100kg bánh dầu + 10 hoặc 20kg super lân mình ngâm với bao nhiêu lít nước thì được ạ?
Cho 1 lượng nước sao cho nó sền sệt...vi sinh dễ phân hủy..vì để bánh dầu khô làm sao vi sinh sống và sanh sản ?..
nếu bạn biết dùng các chế phẩm sinh học..thì bánh dầu hoặc cá sẽ bớt thúi..chỉ bớt thôi ...không hết thúi hoàn toàn được đâu

hoa_muoi_gio

hoa_muoi_gio

Nhanong.Com

• Ngâm 6 tháng sau đó pha loãng ra 200 lần để tưới cho mai trong mùa nắng nóng 15 ngày 1 lần
- cái này phải thêm 10kg vôi nông ngiệp + 2kg nấm vi sinh trichloderma nữa là ít thúi mà cây lại xơi ngon hơn
»
bác tranthe chăm cây thấy ham thiệt

Đối tác