Chăm sóc cây mai trong chậu

A

ajiloc

Thành viên mới
Đẹp quá BS ơi, thấy có cành ngọn cong cong mà không thấy dây uốn, sao được vậy BS?

khucthuydu

khucthuydu

ĐT/zalo/fb: 0948.101010
2 gốc này có bác kg bác ơi ?
Chủ cây kêu giá cao quá mua ko nổi bác ơi, mua gốc nguyên liệu về ghép mới chơi được.
»
Đây là cái chính cần khắc phục trong làm mai kết nụ trễ hơn mà vẫn sai bông. Năm đầu tiên con làm dính trường hợp này, một nụ chỉ có một hoặc hai bông. Giờ thì ổn rồi. còn một điểm nữa nhiều năm rồi ko biết làm sao cho nở hoa đồng loạt như cây mai trong clip này?

Cây này sau khi xả tàn đây anh.
Có lẽ do nghệ nhân chọn đc giống tốt, bo ngôn.

Last edited:
hoa_muoi_gio

hoa_muoi_gio

Nhanong.Com
Chủ cây kêu giá cao quá mua ko nổi bác ơi, mua gốc nguyên liệu về ghép mới chơi được.
»

- thì cứ cho giá đi - đc là xúc ngay thui ...hi - thích là nhích ...

Cây này sau khi xả tàn đây anh.
Có lẽ do nghệ nhân chọn đc giống tốt, bo ngôn.

S

supeo

Thành viên gắn bó
Ẳm cùng lúc nhiều giải vàng thì đúng là đại cao thủ rồi, cảm ơn Mod đã thông tin. Hy vọng có ngày được diện kiến.

tran the

tran the

_
Nông dân @
Bác Sỹ chỉ cách chăm sóc đi, truyền lại kinh nghiệm riêng cho các anh em.
Căn bản vẫn theo hướng dẫn ở đây .. nhưng Mình nhìn cây đi phân và nước tưói đúng .. các bạn thất bại ở đâu thì thảo luận thôi ..!!!

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Bác Sỹ chỉ cách chăm sóc đi, truyền lại kinh nghiệm riêng cho các anh em.
Nếu cho là Trồng cây mà tốt là do kinh ngiệm riêng..thì không đúng
Trồng cây có quy tắc của trồng cây :….nhất nước.. nhì phân ..tam cần ..tứ giống (còn ánh sáng và môi trường nữa)
đó là quy tắc vàng

Tưới nước đúng..thành công 1 nửa..tưới sai thất bại 100%..tưới thế nào cho đúng thì đã viết rồi

Bón phân đúng ..thành công cũng 1 nửa.. bón phân sai thất bại cũng có thể tới 100%..( có thể cây chết ngay tức khắc)

Rồi sự sự cần cù chăm chỉ trong chăm sóc..ngừa trị sâu bọ.. giữ gìn môi trường sống cho cây luôn hoàn hảo nhất.v.v
-Rất nhiều trường hợp tưới đúng ..bón phân đúng.. cần cù chăm chỉ hết cỡ.. mà chả có mùa hoa nào đẹp..ấy là do giống
-Chọn đúng giống ,,bón phân tưới nước đúng cách.cần cù chăm chỉ trong chăm sóc thì bạn ắt phải thành công

Không có kinh ngiệm riêng nào…cho người ta đi đường tắt tới đích đâu bạn à
Để tới được đích..bạn phải chọn đúng đường.. chọn đúng bạn đồng hành ..chọn đúng phương tiện ..phải đi chầm chậm

Last edited:
huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
Đẹp quá BS ơi, thấy có cành ngọn cong cong mà không thấy dây uốn, sao được vậy BS?
cây này là mai Xoắn hình thù nó như vậy ko uốn được....lúc Tết chợ hoa có bán mình hỏi người bán nói giống mới rất chậm lớn nhưng mình nhìn thấy hoa ko dược đẹp.

D

Datanh

Nhà nông nghiệp dư
Trước đây Bác Trần Thế có 1 cây mai lá thật to bằng bàn tay có phải là giống ko chịu nắng? ,Đặt tính giống này có khó chăm sóc ko?

tran the

tran the

_
Nông dân @
Trước đây Bác Trần Thế có 1 cây mai lá thật to bằng bàn tay có phải là giống ko chịu nắng? ,Đặt tính giống này có khó chăm sóc ko?
Năm nay cây nào lá cũng to và dày như lá mít !!!!.. cây bác datanh nói là giống hoàng mai lá rất to ..chịu nắng rất tốt ... lá to mọc ra trong nắng nóng ... giống này giữ nụ rất giỏi ,lặt lá hết mới nở ... chăm cũng dễ dàng nhưng đạt đến đỉnh cao hơi khó ...
»
Cây lá to đúng cạnh bên cây Giảo dáng Long ... hình trên..
»
20190302_205027-jpg.43267

»
20190302_205037-jpg.43268

Last edited:
hoangmaidng

hoangmaidng

_
Nông dân @
Đây là lí do cây Hoàng mai Huế..có tới 40 ..30 hoặc 20 hay 12 bông trên 1 nụ..vì
Thứ 1 : chủng loài của Hoàng Mai là sai bông
Thứ 2 : là Hoàng mai Huế kết nụ ngay trong đợt lá đầu tiên sau tết…và cũng chỉ có 1 đợt lá duy nhất trong năm..vì thế nó có tới 11 tháng để nuôi nụ…thì dĩ nhiên nụ được nuôi lâu sẽ phải nở nhiều bông trên 1 nụ
Lý giải của bác, một người chưa chăm sóc trực tiếp hoàng mai nhưng hoàn toàn thuyết phục , bái phục bác

Đối tác