Chăm sóc cây mai trong chậu

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
cây mai xoắn hình cuối cùng bác sĩ mua bao nhiêu tiền vậy?
»
TRANTHE cho minh hỏi minh co một cây lúc nào đầu cành cũng có lá non , năm ngoái mình ngưng tưới nước ép ra nụ 7 ngày mà lá vẫn ko héo cây khác ngày thứ 5 là lá héo rũ ( cây này mình gởi nhà vườn chăm 3 năm mà bông vẫn ko đạt để giao cho khách )... tư vấn cho mình cách ép nó kết nụ vào tháng 6 ( năm ngoái cây này qua tết mới nở lác đác bông, mỗi nụ chỉ có 1 bông. thanks...

Last edited:
tran the

tran the

_
Nông dân @
cây mai xoắn hình cuối cùng bác sĩ mua bao nhiêu tiền vậy?
»
TRANTHE cho minh hỏi minh co một cây lúc nào đầu cành cũng có lá non , năm ngoái mình ngưng tưới nước ép ra nụ 7 ngày mà lá vẫn ko héo cây khác ngày thứ 5 là lá héo rũ ( cây này mình gởi nhà vườn chăm 3 năm mà bông vẫn ko đạt để giao cho khách )... tư vấn cho mình cách ép nó kết nụ vào tháng 6 ( năm ngoái cây này qua tết mới nở lác đác bông, mỗi nụ chỉ có 1 bông. thanks...
Tháng 4 bạn giảm đạm và bón gốc 202015 ... phân bón lá dùng 202020....
Cây mai xoắn mua năm ngoái hình như 250k ...

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
Tháng 4 bạn giảm đạm và bón gốc 202015 ... phân bón lá dùng 202020....
Cây mai xoắn mua năm ngoái hình như 250k ...
TRANTHE ! NPK 202015 mình bón gốc tỷ lệ như thế nào vậy,mình chưa bón gốc NPK nên mình ko biết liêu lượng. mình đang tưới phân loãng nếu bón gốc mình có ngưng phân loãng ko ? THANKS.....

tran the

tran the

_
Nông dân @
TRANTHE ! NPK 202015 mình bón gốc tỷ lệ như thế nào vậy,mình chưa bón gốc NPK nên mình ko biết liêu lượng. mình đang tưới phân loãng nếu bón gốc mình có ngưng phân loãng ko ? THANKS.....
Bạn ngâm phân loãng với npk 202015 ... liều lượng giống Bác mục ..khoảng 15 ngày tưói 1 lần .... mình thì thay đổi bón phân tưói nước theo thời gian rãnh của công việc...

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
cây này hình như bác sĩ để chỗ ít nắng đúng ko...mình thấy cành ko cứng cáp và lá hơi to và dài ko như mấy cây khác của bác sĩ....với lại trình độ như TRAANTHE tơí tháng 4 bộ lá ko thể nào ít như vậy dc....ko biết mình đoán có đúng ko ....đoán vui thôi ....hiiiiiii

tran the

tran the

_
Nông dân @
Cây này cây yếu có dấu hiệu thiếu canxi.. xả sau tết 1 lần .. mới xả tiếp lần 2 bộ lá khỏe lại ... cây nhiều nắng nhưng giống nó lạ so với cây khác .. hoa to rất đẹp ..tổng cộng xả 2 lần liên tiếp .. ko biết giống mai gì
»
Trong chậu có 2 cây : 1 lớn ,1 nhỏ ... tạo nên dáng mẫu tử .... sợ cây nhỏ yếu nên bấm thoáng cho ánh sáng vào giữa để cây nhỏ phát triễn ... sang năm tính sau

Last edited:
hoa_muoi_gio

hoa_muoi_gio

Nhanong.Com
- mấy cây của bác này như bị nấm rỉ sét hay sao ấy ?/
»
bác tranthe toàn trồng cây ngoài đường ...em mà ỏ đà nẵng thế nào cũng tối chôm vài cây của bác cho coi - bác chủ quan quá ...hehe !!

Last edited:
tran the

tran the

_
Nông dân @
Theo mình thì cách bón phân của bạn thừa Đạm và có triệu chứng thừa nước .. bạn nên giảm phân đạm và tưói nước ko thừa ...
»
Cây mai của mình tự nhiên bị vàng một số lá, không biết cây có bệnh gì không mình chăm cây bằng phân cá hữu cơ + phân trùn, nhờ các bác xem giúp cây có bệnh gì không . Cám ơn thật nhiều .
Xem file đính kèm 45628 Xem file đính kèm 45629 Xem file đính kèm 45630 Xem file đính kèm 45631

HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Mấy bác cho em hỏi cây em như dậy là bị sao ạ e mới chơi nên ko biết ạ cây này bị suy và e chăm lên được như dậy ạ
67bf7793-de0d-44cd-826f-415e535019b6-jpeg.45851
26591a56-c1cb-4527-bc82-6d12122b446c-jpeg.45852
47328a46-177a-446a-a316-08a795307c75-jpeg.45853
a2d53f24-7735-40b5-8040-1d09256f550f-jpeg.45854
c02f033d-11df-4fd5-ab22-f39a1c5e1c73-jpeg.45855
81ac3fa2-e9ec-41b0-9f07-66a44deda334-jpeg.45856

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Mấy bác cho em hỏi cây em như dậy là bị sao ạ e mới chơi nên ko biết ạ cây này bị suy và e chăm lên được như dậy ạ
Xem file đính kèm 45851 Xem file đính kèm 45852 Xem file đính kèm 45853 Xem file đính kèm 45854 Xem file đính kèm 45855 Xem file đính kèm 45856
Các lá non của mai Bình Định rất mỏng nên khi bị quá nắng các đầu lá héo khô rồi cháy đi..
bạn nên dùng kéo cắt bỏ những phần đã khô cháy..trông cây sẽ đẹp hơn
Chính vì lá mỏng nên bộ lá yếu dễ bị nấm bịnh.. do đó bạn phải đều đặn theo định kì ít nhất là 15 ngày 1 lần phải phun 1 loại thuốc nào đó để ngừa nấm..khi mưa nhiều..hoặc ở các tháng độ ẩm cao..nhất là khi "nóng ẩm" bạn phải phun ngùa nấm 7 ngày 1 lần..
nâm là phải ngừa trị triệt để..vì nấm không chỉ làm lá hư yếu mà lâu ngày tháng nấm sẽ bám vào thân cành "thấm sâu" vào mạch gỗ làm gỗ chai đi..mạch nhựa ngẹt..không còn nuôi cành được nữa..chi cành đó sẽ chết
Cây mai BD mà chết chi...thì chỉ còn cách cưa thấp cây lại thôi

Có bạn nào đó có lần phát biểu “chắc như đinh đóng cột “ là :các bạn miền nam chăm mai BD không bao giờ bằng nhà vườn Bình Định được đâu ?!
Mỗi cuối năm..khi mai BD còn nguyên bộ lá già..đổ về SaiGon tập trung nơi nào đó… chờ tới “ngày lành” để xuống lá và phân phối ra các điểm bán mai tết

Tôi vẫn thường tới quan sát…các cây mai BD này đạt chuẩn : lá già sơ xác ..lá đã trả hết chất về cho cây..lá chỉ còn mang trong mình 1 tấm thân còm cõi chất sơ và mong manh

Nhưng bộ lá đó cũng mang trong mình những “di tích còn lại” chứng minh rằng : bộ lá đã không được chăm sóc kĩ nên có nhiều dấu vết của nấm bịnh sâu rầy tàn phá
Dù cây nhiều nụ..nhưng mang bộ lá nhiều dấu vết bịnh tật như thế..không thể gọi là cây mai khỏe được

Last edited:
tran the

tran the

_
Nông dân @
5579097c-01b4-4933-841f-1f8cf25f6d2f-jpeg.45862

»
6535c8cc-8cc3-4c07-9406-317a73ad5230-jpeg.45863

»
f7884a95-8cdb-4627-8a60-da38d0e79fd0-jpeg.45864

»
8c761a7a-22ae-4800-95c0-8873583c3f76-jpeg.45865

»
7b914d32-fabd-45e6-a593-f6baea3ee5a2-jpeg.45866

»

»
18838c76-2b90-45f9-a3aa-2b7ff24f7dab-jpeg.45868

»
328459e7-9f88-4869-ac97-181ad002a1e1-jpeg.45869

»
335f9dad-582e-4212-b340-dc574fa2edf9-jpeg.45871

»
Mai Miền trung .. đã có dấu hiệu được mùa .. mai đọt , đọt đỏ ..mai ít cánh , nhiều cánh .. mai cúc ...tất cả theo qui luật thuận theo tự nhiên .. mùa tăng trưởng thì mạnh mẻ , mùa kết nụ thì nhiều nụ.. ko sử dụng kích tố, ko cần thuốc kết nụ!!!!

Last edited:
D

Do ngoc hoi

Lữ khách
Các bác cho e hỏi.. E mới bứng gốc mai và trồng xun đất lại nhưng hơn 2 tháng nay ko ra đọt. Cây mai cũng hơi lớn.. Xin cho e chút kinh nghiệm ạ

HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Các lá non của mai Bình Định rất mỏng nên khi bị quá nắng các đầu lá héo khô rồi cháy đi..
bạn nên dùng kéo cắt bỏ những phần đã khô cháy..trông cây sẽ đẹp hơn
Chính vì lá mỏng nên bộ lá yếu dễ bị nấm bịnh.. do đó bạn phải đều đặn theo định kì ít nhất là 15 ngày 1 lần phải phun 1 loại thuốc nào đó để ngừa nấm..khi mưa nhiều..hoặc ở các tháng độ ẩm cao..nhất là khi "nóng ẩm" bạn phải phun ngùa nấm 7 ngày 1 lần..
nâm là phải ngừa trị triệt để..vì nấm không chỉ làm lá hư yếu mà lâu ngày tháng nấm sẽ bám vào thân cành "thấm sâu" vào mạch gỗ làm gỗ chai đi..mạch nhựa ngẹt..không còn nuôi cành được nữa..chi cành đó sẽ chết
Cây mai BD mà chết chi...thì chỉ còn cách cưa thấp cây lại thôi

Có bạn nào đó có lần phát biểu “chắc như đinh đóng cột “ là :các bạn miền nam chăm mai BD không bao giờ bằng nhà vườn Bình Định được đâu ?!
Mỗi cuối năm..khi mai BD còn nguyên bộ lá già..đổ về SaiGon tập trung nơi nào đó… chờ tới “ngày lành” để xuống lá và phân phối ra các điểm bán mai tết

Tôi vẫn thường tới quan sát…các cây mai BD này đạt chuẩn : lá già sơ xác ..lá đã trả hết chất về cho cây..lá chỉ còn mang trong mình 1 tấm thân còm cõi chất sơ và mong manh

Nhưng bộ lá đó cũng mang trong mình những “di tích còn lại” chứng minh rằng : bộ lá đã không được chăm sóc kĩ nên có nhiều dấu vết của nấm bịnh sâu rầy tàn phá
Dù cây nhiều nụ..nhưng mang bộ lá nhiều dấu vết bịnh tật như thế..không thể gọi là cây mai khỏe được
Em cảm ơn bác kiều phong ạ.. Em cứ sợ bệnh này bệnh nọ thiếu chất này chất kia làm cây không tốt chứ e ko nghỉ là nấm.. Nấm thì 1 tháng e phun 1 lần cảm ơn bác giúp ạ e sẻ chú ý nấm và bệnh của cây ạ. Cây e chưa dám bón phân gì hết ạ e chỉ kích rể và chờ lá ra dày thì e bón phân loảng e đả ngâm đc 2 tháng ạ bánh dầu+ dynamic+NPK ạ e ngâm để lâu sử dụng đc ko bác .. E thì mới tập chơi mong bác giúp dùm e ạ càng chăm nó thì em càng mê bác ạ vui lắm ạ

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Các bác cho e hỏi.. E mới bứng gốc mai và trồng xun đất lại nhưng hơn 2 tháng nay ko ra đọt. Cây mai cũng hơi lớn.. Xin cho e chút kinh nghiệm ạ
Bây giờ là giữa tháng 4..bác bứng cách nay 2 tháng..tức là giữa tháng 2 al..lúc mai đã ra 1 đợt lá sau khi nở hoa tết..cũng có ngĩa là khi mai đã cạn kiệt hết dự trữ..thì bị xả tàn cắt cành rồi bứng lên..
2 tháng qua rồi..không ra đọt là tình hình có vẻ không mấy hy vọng
Bạn nên xem kỹ lại các vết cắt thân cành..
-nếu các vết cắt có kéo da non thì cây mai này còn hy vọng..bạn nên đem cây vào chỗ râm và ẩm..khi thấy đọt nhú ra thì nhử nắng từ từ..dù cây có ra đọt hồi sinh cây này cũng yếu..hoặc rất yếu
-Nếu vết cắt thân cành không thấy kéo da non..thì cây này không còn hy vọng gì đâu

Đối tác