Chăm sóc cây mai trong chậu

C

Coccon

Lữ khách
Bác Mục Tử cho em hỏi, cây mai bị bỏ tàn do những tược mọc từ thân tác động, những tàn đó bây giờ bị khô,vậy mình có nên giữ 1 hay 2 tược mới để tạo tàn mới ,bác chỉ em cách ứng phó với ạ

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Bác Mục Tử cho em hỏi, cây mai bị bỏ tàn do những tược mọc từ thân tác động, những tàn đó bây giờ bị khô,vậy mình có nên giữ 1 hay 2 tược mới để tạo tàn mới ,bác chỉ em cách ứng phó với ạ
Quy tắc để không bị nản chí trong thú vui chăm mai là..chỉ mua mai khỏe về chăm...chớ bao giờ chăm 1 cây mai đang suy..chỉ vì gốc nó đẹp...bạn sẽ mau chóng mất hết nhiệt tình mà chỉ còn lại sự thất vọng chán nản...

Cây bỏ tàn là cây mai “tàn bị suy” tàn bị suy do tàn uốn ngặt quá ..uốn nhiều quá mạch nhựa vỡ..nên thiếu nhựa nuôi tàn
Hoặc tàn bị nấm bịnh mạch gỗ hư..không dẫn đủ nhựa nuôi tàn
Khi thấy mầm gốc mọc vươn nhanh lên..đó là dấu hiệu tàn đang yếu…cây sắp bỏ tàn..
Dĩ nhiên chỉ có cách duy nhất là khi tàn chết phải nuôi mầm gốc để tạo tàn mới thôi..đó là mai nguyên cây
Với mai ghép thì khi tàn chết…thì tốt nhất là mua gốc mới..vì nếu có ghép lại cũng rất dễ suy
»
Chủ đề “chăm sóc cây mai trong chậu” được mở ra từ tháng 3 năm 2012…hôm nay là đầu tháng 3 năm 2019
Tức là sau 7 năm .... và hôm nay đạt tới con số 2 triệu lượt đọc sau 7 năm có biết bao chuân chuyên

1 con số thật ý ngĩa…không biết bao nhiêu người đến rồi đi..không biết bao nhiều buồn vui lẫn lộn…lão mỗ vẫn còn nguyên đây..dù tâm tư đã có nhiều đổi khác..

Lão Tà xin chúc mừng 1 số anh chị em đã có những thành công nhờ chủ đề này

Bao lớp sóng xô bấy lớp anh hùng
Ngoảnh mặt lại thấy nhân tình thế thái
Được mất bại thành..bỗng chốc hóa hư không

Thơ trong Tam quốc chí

Last edited:
G

Gnud

Guest
Tôi theo dõi chủ đề này và chủ đề Tóm tắt chăm sóc mai trong chậu của Bác Mục từ lúc bắt đầu đến giờ, đọc (thậm chí nhiều lần) tất cả các bài viết, giải đáp thắc mắc của Bác Mục (Kiêu-Phong, Binhminh... ) nhưng đến giờ vẫn chưa có cây mai nào như ý. Không biết sai chỗ nào? Phải tiếp tục học. Chúc Bác Mục khỏe!

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
đến giờ vẫn chưa có cây mai nào như ý. ...Không biết sai chỗ nào? Phải tiếp tục học. Chúc Bác Mục khỏe!
Ngệ sỹ Thanh Sang tuyệt vời khi ca cổ nhạc..oai phong lẫm liệt trên sân khấu hát hò biểu diễn không sai 1 lời..không lỗi 1 nhịp trong những vở tuồng dài lê thê đến mấy tiếng đồng hồ
Thanh Sang được phong là ngệ sỹ ưu tú..

có lần tôi đọc thấy ông than thở với kí giả thế này : tôi học đến mấy khóa về chăm sóc hoa lan cây cảnh…tại trường đại học khoa học tự nhiên..vậy mà tôi vẫn chưa chăm sóc được 1 cây lan..cho mạnh mẽ và nở hoa

Đạo phật có từ “ngộ căn” ngộ tính…Thanh sang có “ngộ căn” về cổ nhạc nên ông ta thành công dễ dàng và đạt danh hiệu ngệ sỹ ưu tú
Nhưng Thanh Sang không có ngộ căn ( năng khiếu) về..hoa lan cây cảnh…nên dù có cố gắng lắm thì sự thành công về môn này cũng rất hạn chế

hoa_muoi_gio

hoa_muoi_gio

Nhanong.Com
Ngệ sỹ Thanh Sang tuyệt vời khi ca cổ nhạc..oai phong lẫm liệt trên sân khấu hát hò biểu diễn không sai 1 lời..không lỗi 1 nhịp trong những vở tuồng dài lê thê đến mấy tiếng đồng hồ

có lần tôi đọc thấy ông than thở với kí giả thế này : tôi học đến mấy khóa về chăm sóc hoa lan cây cảnh…tại trường đại học khoa học tự nhiên..vậy mà tôi vẫn chưa chăm sóc được 1 cây lan..cho mạnh mẽ và nở hoa

Đạo phật có từ “ngộ căn” ngộ tính…Thanh sang có “ngộ căn” về cổ nhạc nên ông ta thành công dễ dàng và đạt danh hiệu ngệ sỹ ưu tú
Nhưng Thanh Sang không có ngộ căn ( năng khiếu) về..hoa lan cây cảnh…nên dù có cố gắng lắm thì sự thành công về môn này cũng rất hạn chế
muốn là NSUT thì phải là đảng viên CS nữa đó bác ơi
»
@hoa_muoi_gio : đã trả 1ty2 không bán, chắc chốt cũng 1ty5 1ty8
chơi thì chơi chứ kg phải chơi với mọi giá bác khucthuydu ơi ...hi ! với 1.5ty hay 1.8 tỷ em có thể mua 1.000m2 đất để đầu tư sinh lời rùi ợ - em chỉ mua 1 cây mai kg quá 5 triệu thui
»
muốn là NSUT thì phải là đảng viên CS nữa đó bác ơi
»

chơi thì chơi chứ kg phải chơi với mọi giá bác khucthuydu ơi ...hi ! với 1.5ty hay 1.8 tỷ em có thể mua 1.000m2 đất ở long an - gần saigon - để đầu tư sinh lời rùi ợ - em chỉ mua 1 cây mai kg quá 5 triệu thui

G

Gnud

Guest

Thôi thì cứ thành tâm “tu tập” còn chứng quả được hay không để tuỳ duyên.

N

Nguyendinhvinhlk

Lữ khách
Chào các tiền bối. Cho em hỏi giun đất trong chậu mai là tốt hay không tốt ạ! Nếu không tốt thì mình dùng thuốc gì để diệt ạ! Cảm ơn!

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Chào các tiền bối. Cho em hỏi giun đất trong chậu mai là tốt hay không tốt ạ! Nếu không tốt thì mình dùng thuốc gì để diệt ạ! Cảm ơn!
Giun đất trong đất vuờn nhất định là tốt cho đất rồi..vì nó ăn hữu cơ mục..hoặc các chất hữu cơ chưa phân hủy hoàn toàn nó ăn luôn cả lá cây.. cỏ chết …phân các loại động vật..rồi bài tiết ra phân như phân trùn quế làm đất màu mỡ..mặt khác sự di chuyển thường xuyên trong đất của trùng sẽ làm đất vườn tơi xốp… điều này rất có lợi cho rễ cây do sự thẩm thấu của nước mưa và oxy vào đất..

Nhưng con trùng trong chậu nhất định sẽ không có lợi..vì chậu đặc ngẹt rễ..phân bón cho vào có định lượng và tiết giảm khi cần để kích thích cây kết nụ..đói quá trùng ăn cả rễ cây để..cầm cự qua ngày

Đất trồng mai chậu là 1 hợp chất đã chọn lựa tơi xốp và rất màu mỡ..nên sự hiện diện của trùng là thừa
Mà trên đời này phàm thì cái gì thừa..cái đó sẽ gây hại (kể cả..tiền
và tình)
Tôi bón phân trùng quế cho mai chậu..thấy có nhiều trùng..nhưng thời gian sau trùng không thấy nữa có lẽ do tervigo tôi vẫn tưới định kì vài tháng 1 lần..và các loại thuốc ngựa trị bọ trĩ sâu..v.v.đã làm trùng chết hoặc bỏ đi hết

Bạn muốn diệt trùng nhanh..dùng basudin viên rải trên mặt chậu...hoặc thuốc nước tưới vào chậu vài tháng 1 lần..

Last edited:
dinhconghoang

dinhconghoang

dinhconghoang
Thật tuyệt vời hôm nay lại gặp Bác Mục trên diễn đàn này, Facebook của Bác em không vào được, tìm kiếm trên các diễn đàn khác lại không được. Diễn đàn chăm sóc mai trong chậu thì lạ hoắc, không phải, chỉ có ở Agriviêt.com

Đối tác