Chăm sóc cây mai trong chậu

C

Coccon

Thành viên mới
Bác Mục cho con hỏi, khi mình ngâm phân loãng trong 10 ngày thì lượng đạm sẽ bay đi ,cho nên mình sẽ bù lại bằng bánh dầu thũy phân thì liều lượng của nó là bao nhiêu vậy bác, con cám ơn

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Bác Mục cho con hỏi, khi mình ngâm phân loãng trong 10 ngày thì lượng đạm sẽ bay đi ,cho nên mình sẽ bù lại bằng bánh dầu thũy phân thì liều lượng của nó là bao nhiêu vậy bác, con cám ơn
Đạm có 2 loại.. Là đạm vô cơ như ure..đạm này chính là nitơ,,,bản chất nó là chất khí nên nó bay hơi là chuyện tự nhiên,,,nhưng nó chỉ có 1 phần nhỏ trong NPK

Còn nguồn đạm nữa có trong Dynamic là phân gia cầm..nguồn gốc của nó là Protid..nó không bay hơi ..bạn ngâm cỡ nào nó chỉ phân hủy kĩ thêm cho cây dễ hấp thụ thêm thôi

Để bổ sung thêm đạm hữu cơ cho phân ngâm ( bù trừ cho đạm của NPK bốc hơi) trong mùa nắng nóng..bạn nên ngâm thêm 100 đến 200 gram phân dơi..

Cụ thể 300gram NPK- 600gram Dynamic- 200gram phân dơi ( loại tốt) ngâm kĩ 10 ngày trong 20 lít nước sau dó bóp cho nhuyễn hoặc dùng máy quậy cho nát .. hòa tan hoàn toàn trong nước…đổ nguyên thùng phân ngâm 20 lít này vào 1.000 lít nước..rồi tưới cho cây..từ tháng giêng đến khi mùa mưa bắt đầu đổ xuống thì ngưng không thêm phân dơi trong phân loãng nữa

Còn chuyện bánh dầu thủy phân..thì bạn phải tự tính lấy vậy..vì tôi không dùng bánh dầu từ lâulắm rồi

C

Coccon

Thành viên mới
Đạm có 2 loại.. Là đạm vô cơ như ure..đạm này chính là nitơ,,,bản chất nó là chất khí nên nó bay hơi là chuyện tự nhiên,,,nhưng nó chỉ có 1 phần nhỏ trong NPK

Còn nguồn đạm nữa có trong Dynamic là phân gia cầm..nguồn gốc của nó là Protid..nó không bay hơi ..bạn ngâm cỡ nào nó chỉ phân hủy kĩ thêm cho cây dễ hấp thụ thêm thôi

Để bổ sung thêm đạm hữu cơ cho phân ngâm ( bù trừ cho đạm của NPK bốc hơi) trong mùa nắng nóng..bạn nên ngâm thêm 100 đến 200 gram phân dơi..

Cụ thể 300gram NPK- 600gram Dynamic- 200gram phân dơi ( loại tốt) ngâm kĩ 10 ngày trong 20 lít nước sau dó bóp cho nhuyễn hoặc dùng máy quậy cho nát .. hòa tan hoàn toàn trong nước…đổ nguyên thùng phân ngâm 20 lít này vào 1.000 lít nước..rồi tưới cho cây..từ tháng giêng đến khi mùa mưa bắt đầu đổ xuống thì ngưng không thêm phân dơi trong phân loãng nữa

Còn chuyện bánh dầu thủy phân..thì bạn phải tự tính lấy vậy..vì tôi không dùng bánh dầu từ lâulắm rồi
Con cám ơn bác

HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bác kiều phong ơi cho con hỏi phân loảng ngâm vài tháng rồi sử dụng từ từ có được không ạ con đang ngâm npk và dinamic hơn 3 tháng rồi ạ

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Bác kiều phong ơi cho con hỏi phân loảng ngâm vài tháng rồi sử dụng từ từ có được không ạ con đang ngâm npk và dinamic hơn 3 tháng rồi ạ
Bạn nên đọc cho kỹ : Tên tôi là Kiêu-Phong..
tên tôi không có dấu...huyền

Miền Nam mưa đến rồi..Chiều ngày nào cũng mưa..nhu cầu đạm không còn là “kịch yếu” như khi nắng nóng nữa..
Phân đã cũ..thì dĩ nhiên đạm mất nhiều….nhưng nước mưa sẽ bù đạm cho cây..
Dù vậy bạn cũng nên thêm khoảng 100gram ure hòa tan vào 1 mét khối nước có pha phân loãng sau đó hãy tưới cho cây
Và tưới vào buổi sáng khi đất chậu đã khô khô..và chắc chắn là 3 ngày liên tiếp sau đó trời không mưa

Nếu trời cứ mưa..không ngày nào là không mưa….thì nhu cầu phân bón là không cần thiết..tuy nhiên nếu bạn cảm thấy bức xúc vì cảm thấy là cây đang thiếu phân..thì nên đổ vào gốc mai 1 chén viên Dynamic khô( chậu đường kính 0m5)..như thế là đủ lắm rồi

Phân ngâm nên ngâm vừa đủ dùng cho 1 lần…không nên để lâu..vì để lâu chắn chắn sẽ làm mất đạm

Ngâm phân không có gì là khó khăn…làm đến đâu dùng đến đó..không thể túm gọn ngâm 1 lần dùng cả vài tháng được..vì các phản ứng của hóa chất trong đó..lâu ngày thật không thể thể lường được

Cây trong chậu là 1 sự sống đang hồn nhiên trong đất vườn rộng rãi ..hoặc trong đất rừng bao la ..mà mình cưỡng bức bắt nhốt chúng trong 1 cái chậu nhỏ bé…sống hay chết.. tốt hay xấu là do mình…do đó mình phải chăm sóc chúng đầy đủ
Nếu để chúng thiếu thốn hay thừa đến độ gây hại..là mình đã đắc tội với chúng và với thiên nhiên
Luôn luôn có 1 ông trời đang ở bên ta nên Bất kì chuyện lớn hay nhỏ…người ta đều phải trả giá hoặc nhận được phần thưởng đấy
Ngay cả đến thuốc tây..hoặc thịt cá trong đồ hộp..có cả 1 “công ngệ bảo quản” cũng chỉ để trong 1 thời hạn..nhưng sài đồ mới bao giờ cũng là tốt nhất

Last edited:
HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bác Kiêu-Phong giúp cháu ạ cây mai ra lá là cứ bị vậy không ạ..cháu củng phun ngừa nắm và bọ trỉ khi đọt non vừa ra ạ.. Bác cho cháu hỏi thêm cây này giờ vào phân loảng được chưa ạ tại cháu sợ cây còn yếu nên chưa cho phân ạ cháu chỉ phun tưới kích rể MegaGrow 10 ngày 1 lần ạ còn Agrostim cháu tưới và phun được 2 lần trong tháng này ạ...còn đất trồng cho cây là đất tribat+sơ dừa+ trùn quế có tốt không ạ mong bác chỉ giúp cho cây khỏe ạ cháu ở phan thiết
d6f4e460-1790-4908-abba-7f3faa6dc047-jpeg.46146
d534d1e1-fdc4-4c34-87bb-19316b266fd2-jpeg.46147
00c7681a-8322-43d7-ad6f-89e7b3d3f3a5-jpeg.46148
fc6dd835-4012-420d-9870-d4be84ea513c-jpeg.46149
fa7b6d01-07e5-40e5-b6e9-9daa42a912c5-jpeg.46150

»

Last edited:
Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Bác Kiêu-Phong giúp cháu ạ cây mai ra lá là cứ bị vậy không ạ..cháu củng phun ngừa nắm và bọ trỉ khi đọt non vừa ra ạ.. Bác cho cháu hỏi thêm cây này giờ vào phân loảng được chưa ạ tại cháu sợ cây còn yếu nên chưa cho phân ạ cháu chỉ phun tưới kích rể MegaGrow 10 ngày 1 lần ạ còn Agrostim cháu tưới và phun được 2 lần trong tháng này ạ...còn đất trồng cho cây là đất tribat+sơ dừa+ trùn quế có tốt không ạ mong bác chỉ giúp cho cây khỏe ạ cháu ở phan thiết
Xem file đính kèm 46146 Xem file đính kèm 46147 Xem file đính kèm 46148 Xem file đính kèm 46149 Xem file đính kèm 46150
»
Tôi chưa bao giờ hướng dẫn trồng mai bằng đất tribat…
Vì tôi chả tin vào “cái gọi là”… đất sạch tribat

Bạn dùng “cái gọi là” tribat để trồng mai..mai bịnh..bạn nên đăt câu hỏi này với tribat thì đúng hơn

“Cây mai sạch” trồng bằng trấu hun..trộn với phân chuồng ủ..và phải ủ đúng cách..tưới đúng cách..phân thúc đúng cách ..đúng liều lượng..đúng lúc..phân bón lá đúng cách đúng liều lượng..phòng ngừa sâu bịnh đầy đủ..môi trường tốt

Cây mai sạch sẽ không hề có bịnh…vì nó sạch sẽ mà

Last edited:
Thai Phan

Thai Phan

Thành viên mới
Em là thành viên mới, kính chào mọi người ạ! Em chưa thấy Bài viết nào mà hay, bổ ích, được yêu thích và trao đổi sôi nỗi cũng như sự tồn tại lâu đời của nó trên diễn đàn thật là kinh ngạc. Cảm ơn tất cả mọi người đã chung tay xây dựng nên nó! Cảm Ơn!

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Em là thành viên mới, kính chào mọi người ạ! Em chưa thấy Bài viết nào mà hay, bổ ích, được yêu thích và trao đổi sôi nỗi cũng như sự tồn tại lâu đời của nó trên diễn đàn thật là kinh ngạc. Cảm ơn tất cả mọi người đã chung tay xây dựng nên nó! Cảm Ơn!
Không có gì phải kinh ngạc..
Vì Khi nào cây mai của bạn vẫn còn bên thềm..dù bạn chăm mai giỏi..vẫn có những vấn đề về cây mai phải bàn thêm

Thì chủ đề này vẫn còn mở để anh em bàn tán “một ngàn lẻ một” chuyện về cây mai về phân bón..về thời tiết..về tâm tình người chăm mai v.v..

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Trồng mai từ hạt mới thấy mai nó rất lâu lớn. không dễ gì mà có được cây to đẹp
Muốn có gốc mai đẹp..chắc ăn nhất và nhanh nhất là..đi mua mai đã bứng lên sẵn
Mua mai vườn chưa bứng là mua “mò”..
Mà đã …“mò” thì tùy hên xui..vì bươi gốc..không nói lên hết được “cái sự thật” đang che dấu trong lòng đất

Nếu được quyền chọn mai để mình bươi gốc trước khi mua..thì nên chọn các cây mai “đứng giữa trời” 1 mình sừng sững giữa đất trời mênh mông…không cây nào che bóng bên cạnh..vì bên nào bị che bóng thì bên đó rễ ngang không phát triển

Những cây mai 1 mình giũa trời này rễ ngang chắc chắn rất đẹp vì phân bổ đều chung quanh gốc

D

Datanh

Nhà nông nghiệp dư
Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?

tran the

tran the

_
Nông dân @
Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?
Mình góp vài ý kién khuyết điểm đất viên nung ..
1, giá thành cao hơn nhiều
2, khí hậu miền nam bạn phải tưói liên tục vì chậu khô rất nhanh
3, phù hợp với xương rồng , sen đá
»
6577d773-27a0-4e8d-bf99-b6c7ff86a119-jpeg.46260

»
c3df2141-a5a7-45a8-ab82-182398e4cfb1-jpeg.46261

»
Hoàng mai kết nụ!!!

Last edited:

Đối tác