Chăm sóc cây mai trong chậu

tran the

tran the

_
Nông dân @
Bác tran the cho cháu hỏi sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ... cháu lên mạng tìm mua mà k có ạ.. Cháu chỉ thấy có 3 loại là SIN100 APC. AGR100 APC. VITA100 APC.. 3 loại này có giống với 2 sản phẩm kia ko ạ.. cháu ở phan thiết mà ở phan thiết thì ko có chỗ nào bán ạ... Chỉ dùm cháu ạ Xem file đính kèm 46537
Mình ko dùng loại này..hi!!

C

Coccon

Thành viên mới
Bác tran the cho cháu hỏi sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ... cháu lên mạng tìm mua mà k có ạ.. Cháu chỉ thấy có 3 loại là SIN100 APC. AGR100 APC. VITA100 APC.. 3 loại này có giống với 2 sản phẩm kia ko ạ.. cháu ở phan thiết mà ở phan thiết thì ko có chỗ nào bán ạ... Chỉ dùm cháu ạ Xem file đính kèm 46537
Nhưng tui nhớ tới tháng này ko còn sử dụng sin&agr nữa rồi mà

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
.sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ. Xem file đính kèm 46537
“SIN100 APC. AGR100…” chính là sincocin và agrispon đấy

Hoạt chất chính trong này là chất sinh học kháng tuyến trùng..Vì Tuyến trùng đóng kén tại các rễ rồi chặn hết đường hấp thụ dinh dưỡng của cây..cây vàng lá..không ra được tược rồi chết từ từ..
Chất kích thích trong chế phẩm này là xytokinin..
Khi phun thuốc này nó làm cho tuyến trùng bỏ ăn rồi chết đói…xytokinin kích thích cây ra nhiều tược với mắt lá nhặt.. ngĩa là các mắt lá gần nhau
Thuốc phun từ sau tết đến tháng 3 ,hoặc tháng 4 là ngưng..

Biết đựợc hoạt chất của thuốc..thì mình không tìm được thuốc có thương hiệu hướng dẫn ..thì mình mua thuốc có tên khác nhưng có hoạt chất tương tự dùng cũng tốt thôi

Thí dụ như từ đầu năm đến các tháng vừa qua..tôi không dùng.. sincocin và agrispon.. tôi dùng tervigo để diệt tuyến trùng..nhưng lại không dùng kích thích tố..nên mai ta tược không được..
Bắt buộc tôi phải dùng Progib ( gibberellin)..để phun 5 lần mỗi lần cách nhau khoảng 5 đến 7 ngày..

Mai ra 1 đợt tược rất mạnh cây xum xuê kín tàng luôn
Với mắt lá không mấy gì thưa ngĩa là cũng…” nhặt”
Bây giờ bộ tànlá đó đã trưởng thành, già dặn và sắp sửa được tỉa đi..chuẩn bị cho mai ra ..."đợt nụ chính vụ"

Last edited:
dinhconghoang

dinhconghoang

dinhconghoang
Gửi Bác Mục, do Facebook của Bác em không vào được nên nhờ diễn đàn này. Nhiều bạn hỏi do thời tiết năm nay nắng nhiều nên đến thời gian này các nụ ra nhiều và lớn do vậy có cần cắt bỏ và bấm ngọn liên tục khi chồi vừa ló đầu cho đến hết tháng 9 âl thì cây có làm nụ nhiều không mà không cần đến thuốc diệt cỏ 2,4 D.

D

Datanh

Nhà nông nghiệp dư
Gửi Bác Mục, do Facebook của Bác em không vào được nên nhờ diễn đàn này. Nhiều bạn hỏi do thời tiết năm nay nắng nhiều nên đến thời gian này các nụ ra nhiều và lớn do vậy có cần cắt bỏ và bấm ngọn liên tục khi chồi vừa ló đầu cho đến hết tháng 9 âl thì cây có làm nụ nhiều không mà không cần đến thuốc diệt cỏ 2,4 D.
Tuỳ thuộc vào tình hình cành, cây, thời gian đủ làm nụ. ... (kết nhiều nụ ko bấm, ít hoặc ko nụ bấm, thời điểm làm nụ từ tháng 7 đến 9...)

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Năm nay..Sai Gon trong mùa mưa ..mà hầu như không mưa..chỉ có cơn bão mang lại vài cơn mưa nhỏ
Bão qua rồi.. mưa hết ..nắng nóng lại tràn ngập
Tình hình nắng nóng căng lắm đấy ..khu phố của tôi do sài điện rất nhiều...”biến áp” nổ liên tục..nhà đèn phải cho thợ thay ngay biến áp dù là ngay giữa nửa đêm..vì nếu chần chờ..;người dân có thể nổi điên vì nóng nực..thật khó mà lường được họ sẽ làm gì lúc điên lên vì nóng…

Thấy những người thợ của điện lực cặm cụi trong đêm khuya để thay “bình điện”..thấy mà thương

Vạn vật đều mệt mỏi..trong cái nóng..dù là giữa nửa đêm..trời sai gon vẫn nóng tới 33 độ C..chỉ có vườn mai là càng nóng mai càng xanh rờn đẹp đến óng ả..mới tháng 4 mà các nụ mai đã to bằng hột gạo
Nụ kết đều duới các nách lá…và nụ lớn lên nhanh

Gửi Bác Mục, ....Nhiều bạn hỏi do thời tiết năm nay nắng nhiều nên đến thời gian này các nụ ra nhiều và lớn do vậy có cần cắt bỏ và bấm ngọn liên tục khi chồi vừa ló đầu cho đến hết tháng 9 âl thì cây có làm nụ nhiều không mà không cần đến thuốc diệt cỏ 2,4 D.
đâu cần kích kích tố ..mai cũng đã kết rất nhiều nụ và to lên rất nhanh rồi
điều đáng phải lo ở đây là : làm sao cho mai “sống chậm “ lại
.. kẻo mai sẽ nở sóm hết
Nắng to kéo dài mà giảm đạm..mai sẽ suy kiệt lá nhỏ lại
Nắng to kéo dài vẫn phải duy trì đạm để mai vẫn mạnh mẽ..nhưng chỉ nên tưới khi lá đã hơi heo héo.... vì khi lá heo héo sẽ kích thích mai kết nụ

Last edited:
Thai Phan

Thai Phan

Thành viên mới
Đọc hết các bài viết con vẫn thấy nó chung chung, miền trung thời gian nắng nóng kéo dài, từ tết đến giờ chẳng có mưa, nắng nóng rất rát, mà chắc cũng nóng tới tháng 10, không biết bón phân như thế nào cho đúng hết

tran the

tran the

_
Nông dân @
Mình đi làm ngang qua vài nhà vườn lớn tại Đà nẵng .. thấy nhiều cây mai yếu do nắng nóng kéo dài ...
Đọc hết các bài viết con vẫn thấy nó chung chung, miền trung thời gian nắng nóng kéo dài, từ tết đến giờ chẳng có mưa, nắng nóng rất rát, mà chắc cũng nóng tới tháng 10, không biết bón phân như thế nào cho đúng hết
Thời tiết này bạn nên bón 16168 + dynamic ...

Thai Phan

Thai Phan

Thành viên mới
Mình đi làm ngang qua vài nhà vườn lớn tại Đà nẵng .. thấy nhiều cây mai yếu do nắng nóng kéo dài ...

Thời tiết này bạn nên bón 16168 + dynamic ...
dạ cảm ơn anh Tran The, mê mai cũng lâu rồi nhưng năm nay mới gọi là chơi, cách chăm cây khỏe, trị sâu bệnh đồ thì em biết nhưng để tết bông vàng rực thì năm nay mới test. Hi vọng thành công.

supeo

supeo

Thành viên gắn bó
làm sao cho mai “sống chậm “ lại
Nắng to kéo dài mà giảm đạm..mai sẽ suy kiệt lá nhỏ lại
Nắng to kéo dài vẫn phải duy trì đạm để mai vẫn mạnh mẽ..nhưng chỉ nên tưới khi lá đã hơi heo héo.... vì khi lá heo héo sẽ kích thích mai kết nụ
Cái để lá héo héo mới tưới còn thêm công dụng nữa là hạn chế cây ra đọt non nữa phải không bác. Muốn nụ nhiều và nhanh lớn thì ngoài chế độ cho ăn uống đầy đủ còn phải chịu khó chờ lá héo héo rồi mới tưới. Muốn chờ đc lá heo héo lại là một chuyện khác trong chuyện của cả mấy chục chậu mai, chuyện của đất trồng, của kích thước chậu. không thì lại quéo quéo.
Nói tới cây mai thì muôn đời ko hết chuyện, dễ trồng, dễ chăm, nhưng hiểu được thì quá khó.

Đối tác