Chăm sóc cây mai trong chậu

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Bác Kiêu-Phong giúp cháu ạ cây mai ra lá là cứ bị vậy không ạ..cháu củng phun ngừa nắm và bọ trỉ khi đọt non vừa ra ạ.. Bác cho cháu hỏi thêm cây này giờ vào phân loảng được chưa ạ tại cháu sợ cây còn yếu nên chưa cho phân ạ cháu chỉ phun tưới kích rể MegaGrow 10 ngày 1 lần ạ còn Agrostim cháu tưới và phun được 2 lần trong tháng này ạ...còn đất trồng cho cây là đất tribat+sơ dừa+ trùn quế có tốt không ạ mong bác chỉ giúp cho cây khỏe ạ cháu ở phan thiết
Xem file đính kèm 46146 Xem file đính kèm 46147 Xem file đính kèm 46148 Xem file đính kèm 46149 Xem file đính kèm 46150
»
Tôi chưa bao giờ hướng dẫn trồng mai bằng đất tribat…
Vì tôi chả tin vào “cái gọi là”… đất sạch tribat

Bạn dùng “cái gọi là” tribat để trồng mai..mai bịnh..bạn nên đăt câu hỏi này với tribat thì đúng hơn

“Cây mai sạch” trồng bằng trấu hun..trộn với phân chuồng ủ..và phải ủ đúng cách..tưới đúng cách..phân thúc đúng cách ..đúng liều lượng..đúng lúc..phân bón lá đúng cách đúng liều lượng..phòng ngừa sâu bịnh đầy đủ..môi trường tốt

Cây mai sạch sẽ không hề có bịnh…vì nó sạch sẽ mà

Last edited:
Thai Phan

Thai Phan

Lữ khách
Em là thành viên mới, kính chào mọi người ạ! Em chưa thấy Bài viết nào mà hay, bổ ích, được yêu thích và trao đổi sôi nỗi cũng như sự tồn tại lâu đời của nó trên diễn đàn thật là kinh ngạc. Cảm ơn tất cả mọi người đã chung tay xây dựng nên nó! Cảm Ơn!

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Em là thành viên mới, kính chào mọi người ạ! Em chưa thấy Bài viết nào mà hay, bổ ích, được yêu thích và trao đổi sôi nỗi cũng như sự tồn tại lâu đời của nó trên diễn đàn thật là kinh ngạc. Cảm ơn tất cả mọi người đã chung tay xây dựng nên nó! Cảm Ơn!
Không có gì phải kinh ngạc..
Vì Khi nào cây mai của bạn vẫn còn bên thềm..dù bạn chăm mai giỏi..vẫn có những vấn đề về cây mai phải bàn thêm

Thì chủ đề này vẫn còn mở để anh em bàn tán “một ngàn lẻ một” chuyện về cây mai về phân bón..về thời tiết..về tâm tình người chăm mai v.v..

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Trồng mai từ hạt mới thấy mai nó rất lâu lớn. không dễ gì mà có được cây to đẹp
Muốn có gốc mai đẹp..chắc ăn nhất và nhanh nhất là..đi mua mai đã bứng lên sẵn
Mua mai vườn chưa bứng là mua “mò”..
Mà đã …“mò” thì tùy hên xui..vì bươi gốc..không nói lên hết được “cái sự thật” đang che dấu trong lòng đất

Nếu được quyền chọn mai để mình bươi gốc trước khi mua..thì nên chọn các cây mai “đứng giữa trời” 1 mình sừng sững giữa đất trời mênh mông…không cây nào che bóng bên cạnh..vì bên nào bị che bóng thì bên đó rễ ngang không phát triển

Những cây mai 1 mình giũa trời này rễ ngang chắc chắn rất đẹp vì phân bổ đều chung quanh gốc

D

Datanh

Nhà nông nghiệp dư
Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?

tran the

tran the

_
Nông dân @
Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?
Mình góp vài ý kién khuyết điểm đất viên nung ..
1, giá thành cao hơn nhiều
2, khí hậu miền nam bạn phải tưói liên tục vì chậu khô rất nhanh
3, phù hợp với xương rồng , sen đá
»
6577d773-27a0-4e8d-bf99-b6c7ff86a119-jpeg.46260

»
c3df2141-a5a7-45a8-ab82-182398e4cfb1-jpeg.46261

»
Hoàng mai kết nụ!!!

Last edited:
Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Phải phân biệt đất viên nung và đất hun

Đất vo thành viên rồi nung lên nhiệt độ cao trên 500 độ C các chất hữu cơ sẽ cháy hết..không còn gì cả .. đất sẽ hóa cứng như những viên gạch và xốp……chúng là những viên gạch nhỏ..để làm giá thể trồng lan thì tốt..vì chúng giữ nước ít do độ xốp không cao
Với mai ..thì đất viên nung này để rải lên mặt chậu thì đẹp và tưới nước sẽ không làm xói mòn mặt chậu..không làm trôi mất phân bón bên dưới

Theo cụ Hoàng Đức Phương ( cựu viện trưởng Nông Lâm Huế) Đất hun làm từ mùn đáy ao..hun lên khoảng 200 độ C trong 4 giờ mọi hợp chất hữu cơ trong đất sẽ thay đổi ... đạm dễ tiêu tăng lên..đạm hữu cơ biến thành đạm amon..tỉ lệ C/N giảm
...,Ka li và lân trong đất sau khi hun 200 độ cũng thay đổi ..tự giải phóng ra không bị keo đất giữ chặt nữa ..biến thành dễ hút dễ tiêu cho cây cối

Túm lại sau khi hun... mùn đáy ao sẽ mất chất kết dính ...biến thành đất tơi xốp và hàm lượng dinh dưỡng tăng cao lên
Đó là chất trồng tốt có thể gọi là 1 loại phân bón

Last edited:
HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Tôi chưa bao giờ hướng dẫn trồng mai bằng đất tribat…
Vì tôi chả tin vào “cái gọi là”… đất sạch tribat

Bạn dùng “cái gọi là” tribat để trồng mai..mai bịnh..bạn nên đăt câu hỏi này với tribat thì đúng hơn

“Cây mai sạch” trồng bằng trấu hun..trộn với phân chuồng ủ..và phải ủ đúng cách..tưới đúng cách..phân thúc đúng cách ..đúng liều lượng..đúng lúc..phân bón lá đúng cách đúng liều lượng..phòng ngừa sâu bịnh đầy đủ..môi trường tốt

Cây mai sạch sẽ không hề có bịnh…vì nó sạch sẽ mà
Con cảm ơn bác Kiêu-phong
Dạ con cũng đg tìm hiểu về chất trồng để ủ từ giờ tới đầu năm con sẻ thay đất tất cả cÁc chậu ạ.. Sơ dừa+ trấu+ trấu hun và thêm những chất gì để ủ nửa ạ mong bác giúp con

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

Nông dân @
Con cảm ơn bác Kiêu-phong
Dạ con cũng đg tìm hiểu về chất trồng để ủ từ giờ tới đầu năm con sẻ thay đất tất cả cÁc chậu ạ.. Sơ dừa+ trấu+ trấu hun và thêm những chất gì để ủ nửa ạ mong bác giúp con
..Trong trang đầu tiên của chuyên đề "tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu: dưới đây có viết về chất trồng và thay chất trồng.. người viết là nick Mục-Tử chính là tôi..

Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Last edited:
Thai Phan

Thai Phan

Lữ khách
Xin hỏi anh Tran The và bác Mục. em ở Quảng Nam mà bây giờ cây của em ra mắt kim thế này thì có cần lặt bỏ mắt kim này ko ạ. giống mai 6,7 cánh bình định. cây này em mới tỉa bớt lá chứ lá nó nhìu kín hết cả cây. năm ngoái e ko cho cây ra bông vì sợ mất sức nên năm nay sợ nó nở sớm

File đính kèm

Đối tác