Chăm sóc cây mai trong chậu

D

Datanh

Nhà nông nghiệp dư
Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?

tran the

tran the

_
Nông dân @
Xin ý kiến của Bác Mục = nếu không có trấu hun thì mình thế bằng viên đất nung lúc thay đất, khuyết điểm của viên đất nung so với trấu hun nguyên hạt?
Mình góp vài ý kién khuyết điểm đất viên nung ..
1, giá thành cao hơn nhiều
2, khí hậu miền nam bạn phải tưói liên tục vì chậu khô rất nhanh
3, phù hợp với xương rồng , sen đá
»
6577d773-27a0-4e8d-bf99-b6c7ff86a119-jpeg.46260

»
c3df2141-a5a7-45a8-ab82-182398e4cfb1-jpeg.46261

»
Hoàng mai kết nụ!!!

Last edited:
Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Phải phân biệt đất viên nung và đất hun

Đất vo thành viên rồi nung lên nhiệt độ cao trên 500 độ C các chất hữu cơ sẽ cháy hết..không còn gì cả .. đất sẽ hóa cứng như những viên gạch và xốp……chúng là những viên gạch nhỏ..để làm giá thể trồng lan thì tốt..vì chúng giữ nước ít do độ xốp không cao
Với mai ..thì đất viên nung này để rải lên mặt chậu thì đẹp và tưới nước sẽ không làm xói mòn mặt chậu..không làm trôi mất phân bón bên dưới

Theo cụ Hoàng Đức Phương ( cựu viện trưởng Nông Lâm Huế) Đất hun làm từ mùn đáy ao..hun lên khoảng 200 độ C trong 4 giờ mọi hợp chất hữu cơ trong đất sẽ thay đổi ... đạm dễ tiêu tăng lên..đạm hữu cơ biến thành đạm amon..tỉ lệ C/N giảm
...,Ka li và lân trong đất sau khi hun 200 độ cũng thay đổi ..tự giải phóng ra không bị keo đất giữ chặt nữa ..biến thành dễ hút dễ tiêu cho cây cối

Túm lại sau khi hun... mùn đáy ao sẽ mất chất kết dính ...biến thành đất tơi xốp và hàm lượng dinh dưỡng tăng cao lên
Đó là chất trồng tốt có thể gọi là 1 loại phân bón

Last edited:
HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Tôi chưa bao giờ hướng dẫn trồng mai bằng đất tribat…
Vì tôi chả tin vào “cái gọi là”… đất sạch tribat

Bạn dùng “cái gọi là” tribat để trồng mai..mai bịnh..bạn nên đăt câu hỏi này với tribat thì đúng hơn

“Cây mai sạch” trồng bằng trấu hun..trộn với phân chuồng ủ..và phải ủ đúng cách..tưới đúng cách..phân thúc đúng cách ..đúng liều lượng..đúng lúc..phân bón lá đúng cách đúng liều lượng..phòng ngừa sâu bịnh đầy đủ..môi trường tốt

Cây mai sạch sẽ không hề có bịnh…vì nó sạch sẽ mà
Con cảm ơn bác Kiêu-phong
Dạ con cũng đg tìm hiểu về chất trồng để ủ từ giờ tới đầu năm con sẻ thay đất tất cả cÁc chậu ạ.. Sơ dừa+ trấu+ trấu hun và thêm những chất gì để ủ nửa ạ mong bác giúp con

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Con cảm ơn bác Kiêu-phong
Dạ con cũng đg tìm hiểu về chất trồng để ủ từ giờ tới đầu năm con sẻ thay đất tất cả cÁc chậu ạ.. Sơ dừa+ trấu+ trấu hun và thêm những chất gì để ủ nửa ạ mong bác giúp con
..Trong trang đầu tiên của chuyên đề "tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu: dưới đây có viết về chất trồng và thay chất trồng.. người viết là nick Mục-Tử chính là tôi..

Tóm tắt chăm sóc cây mai trong chậu

Last edited:
Thai Phan

Thai Phan

Thành viên mới
Xin hỏi anh Tran The và bác Mục. em ở Quảng Nam mà bây giờ cây của em ra mắt kim thế này thì có cần lặt bỏ mắt kim này ko ạ. giống mai 6,7 cánh bình định. cây này em mới tỉa bớt lá chứ lá nó nhìu kín hết cả cây. năm ngoái e ko cho cây ra bông vì sợ mất sức nên năm nay sợ nó nở sớm

File đính kèm

tran the

tran the

_
Nông dân @
Xin hỏi anh Tran The và bác Mục. em ở Quảng Nam mà bây giờ cây của em ra mắt kim thế này thì có cần lặt bỏ mắt kim này ko ạ. giống mai 6,7 cánh bình định. cây này em mới tỉa bớt lá chứ lá nó nhìu kín hết cả cây. năm ngoái e ko cho cây ra bông vì sợ mất sức nên năm nay sợ nó nở sớm
Tháng này Miền trung kết nụ .. bạn ko lặt mắt kim... Miền trung có nở sớm thì nở ít ...bạn bón phân hữu cơ ko nên dùng npk .. tết sẻ có hoa chơi ..!!!

HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bác Kiêu-Phong và bác Tran The ơi...cho con hỏi cắt xả xong thì mình nên xài phân hữu cơ nào ạ...
Còn nấm nấm trichroderma và hữu cơ vi sinh trichroderma.... thì Mua loại nào ạ con thấy bán rất nhiều nhưng ko biết mua loại nào và cả hai loại thì sử dụng như thế nào ạ

tran the

tran the

_
Nông dân @
Bác Kiêu-Phong và bác Tran The ơi...cho con hỏi cắt xả xong thì mình nên xài phân hữu cơ nào ạ...
Còn nấm nấm trichroderma và hữu cơ vi sinh trichroderma.... thì Mua loại nào ạ con thấy bán rất nhiều nhưng ko biết mua loại nào và cả hai loại thì sử dụng như thế nào ạ
Bạn đắp lớp mỏng hữu cơ vi sinh .. nâm trico.. bạn dùng loại lỏng phun toàn bộ cây và chậu cho tiện ...

Phan Thai

Phan Thai

Lữ khách
Bác @tran the cho em hỏi ở Đà Nẵng chổ nào bán phân dynamic, phân dơi, phân bón lá growmore và thuốc trị bệnh gốc kẽm vậy bác, ở chổ e tìm không ra, có dịp đi ĐN e ghé mua

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
Phóng đọt tháng 4... 2 tuổi !!!
Xem file đính kèm 46182
Trồng mai từ hạt mới thấy mai nó rất lâu lớn. không dễ gì mà có được cây to đẹp
bác sĩ là cao thủ rồi chăm mai bình thường thì dễ dàng quá chuyển qua chơi mai trồng từ hạt cũng hay mà...mới lạ lúc nào cũng kích thích mọi.......
»
bác MỤC cho cháu hỏi cháu có một cây cành rất yếu ,lá đầu cành làm cho ngọn trĩu xuống. vậy là cây cháu bị thiếu chất gì vậy ? cây cháu cành giống như cây của bác sĩ #9.442

Last edited:
tran the

tran the

_
Nông dân @
20190606_211041-jpg.46383

»
20190606_210944-jpg.46384

»
20190606_210921-jpg.46385

»
20190606_210839-jpg.46386

»
Cây này trước đây bị thiếu canxi .. năm nay mình xả 2 lần để xem bộ lá như thế nào sau khi bón phân cân đối ...
»
bead33ff-7fd1-4e7a-89c1-479930c4bae6-jpeg.46435

»
481a61a4-35ec-4f44-87d0-b1c03d674a3d-jpeg.46436

»
Bác @tran the cho em hỏi ở Đà Nẵng chổ nào bán phân dynamic, phân dơi, phân bón lá growmore và thuốc trị bệnh gốc kẽm vậy bác, ở chổ e tìm không ra, có dịp đi ĐN e ghé mua
đường Lê Đình Tựu quân Thanh khê .. gần đường Huỳnh ngọc Huệ

Last edited:
HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bạn đắp lớp mỏng hữu cơ vi sinh .. nâm trico.. bạn dùng loại lỏng phun toàn bộ cây và chậu cho tiện ...
Dạ cảm ơn bác tran the ạ.. huu co vi sinh cũng trico luôn sao ạ và nếu mình đấp như vậy thì lượng phân loảng mình ngâm giảm lại 1 nửa để tưới phãi ko ạ
cc819294-1f5e-4732-b784-e1d1b301a091-jpeg.46484

File đính kèm

Last edited:
HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bác tran the cho cháu hỏi sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ... cháu lên mạng tìm mua mà k có ạ.. Cháu chỉ thấy có 3 loại là SIN100 APC. AGR100 APC. VITA100 APC.. 3 loại này có giống với 2 sản phẩm kia ko ạ.. cháu ở phan thiết mà ở phan thiết thì ko có chỗ nào bán ạ... Chỉ dùm cháu ạ
570ef86d-8ae7-4ae4-952b-f6932799fdbd-jpeg.46537

Đối tác