Chăm sóc cây mai trong chậu

tran the

tran the

_
Nông dân @
Xin hỏi anh Tran The và bác Mục. em ở Quảng Nam mà bây giờ cây của em ra mắt kim thế này thì có cần lặt bỏ mắt kim này ko ạ. giống mai 6,7 cánh bình định. cây này em mới tỉa bớt lá chứ lá nó nhìu kín hết cả cây. năm ngoái e ko cho cây ra bông vì sợ mất sức nên năm nay sợ nó nở sớm
Tháng này Miền trung kết nụ .. bạn ko lặt mắt kim... Miền trung có nở sớm thì nở ít ...bạn bón phân hữu cơ ko nên dùng npk .. tết sẻ có hoa chơi ..!!!

HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bác Kiêu-Phong và bác Tran The ơi...cho con hỏi cắt xả xong thì mình nên xài phân hữu cơ nào ạ...
Còn nấm nấm trichroderma và hữu cơ vi sinh trichroderma.... thì Mua loại nào ạ con thấy bán rất nhiều nhưng ko biết mua loại nào và cả hai loại thì sử dụng như thế nào ạ

tran the

tran the

_
Nông dân @
Bác Kiêu-Phong và bác Tran The ơi...cho con hỏi cắt xả xong thì mình nên xài phân hữu cơ nào ạ...
Còn nấm nấm trichroderma và hữu cơ vi sinh trichroderma.... thì Mua loại nào ạ con thấy bán rất nhiều nhưng ko biết mua loại nào và cả hai loại thì sử dụng như thế nào ạ
Bạn đắp lớp mỏng hữu cơ vi sinh .. nâm trico.. bạn dùng loại lỏng phun toàn bộ cây và chậu cho tiện ...

Phan Thai

Phan Thai

Lữ khách
Bác @tran the cho em hỏi ở Đà Nẵng chổ nào bán phân dynamic, phân dơi, phân bón lá growmore và thuốc trị bệnh gốc kẽm vậy bác, ở chổ e tìm không ra, có dịp đi ĐN e ghé mua

huvo

huvo

Nhà nông nghiệp dư
Phóng đọt tháng 4... 2 tuổi !!!
Xem file đính kèm 46182
Trồng mai từ hạt mới thấy mai nó rất lâu lớn. không dễ gì mà có được cây to đẹp
bác sĩ là cao thủ rồi chăm mai bình thường thì dễ dàng quá chuyển qua chơi mai trồng từ hạt cũng hay mà...mới lạ lúc nào cũng kích thích mọi.......
»
bác MỤC cho cháu hỏi cháu có một cây cành rất yếu ,lá đầu cành làm cho ngọn trĩu xuống. vậy là cây cháu bị thiếu chất gì vậy ? cây cháu cành giống như cây của bác sĩ #9.442

Last edited:
tran the

tran the

_
Nông dân @
20190606_211041-jpg.46383

»
20190606_210944-jpg.46384

»
20190606_210921-jpg.46385

»
20190606_210839-jpg.46386

»
Cây này trước đây bị thiếu canxi .. năm nay mình xả 2 lần để xem bộ lá như thế nào sau khi bón phân cân đối ...
»
bead33ff-7fd1-4e7a-89c1-479930c4bae6-jpeg.46435

»
481a61a4-35ec-4f44-87d0-b1c03d674a3d-jpeg.46436

»
Bác @tran the cho em hỏi ở Đà Nẵng chổ nào bán phân dynamic, phân dơi, phân bón lá growmore và thuốc trị bệnh gốc kẽm vậy bác, ở chổ e tìm không ra, có dịp đi ĐN e ghé mua
đường Lê Đình Tựu quân Thanh khê .. gần đường Huỳnh ngọc Huệ

Last edited:
HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bạn đắp lớp mỏng hữu cơ vi sinh .. nâm trico.. bạn dùng loại lỏng phun toàn bộ cây và chậu cho tiện ...
Dạ cảm ơn bác tran the ạ.. huu co vi sinh cũng trico luôn sao ạ và nếu mình đấp như vậy thì lượng phân loảng mình ngâm giảm lại 1 nửa để tưới phãi ko ạ
cc819294-1f5e-4732-b784-e1d1b301a091-jpeg.46484

File đính kèm

Last edited:
HuynhHau1018

HuynhHau1018

Lữ khách
Bác tran the cho cháu hỏi sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ... cháu lên mạng tìm mua mà k có ạ.. Cháu chỉ thấy có 3 loại là SIN100 APC. AGR100 APC. VITA100 APC.. 3 loại này có giống với 2 sản phẩm kia ko ạ.. cháu ở phan thiết mà ở phan thiết thì ko có chỗ nào bán ạ... Chỉ dùm cháu ạ
570ef86d-8ae7-4ae4-952b-f6932799fdbd-jpeg.46537

tran the

tran the

_
Nông dân @
Bác tran the cho cháu hỏi sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ... cháu lên mạng tìm mua mà k có ạ.. Cháu chỉ thấy có 3 loại là SIN100 APC. AGR100 APC. VITA100 APC.. 3 loại này có giống với 2 sản phẩm kia ko ạ.. cháu ở phan thiết mà ở phan thiết thì ko có chỗ nào bán ạ... Chỉ dùm cháu ạ Xem file đính kèm 46537
Mình ko dùng loại này..hi!!

C

Coccon

Thành viên mới
Bác tran the cho cháu hỏi sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ... cháu lên mạng tìm mua mà k có ạ.. Cháu chỉ thấy có 3 loại là SIN100 APC. AGR100 APC. VITA100 APC.. 3 loại này có giống với 2 sản phẩm kia ko ạ.. cháu ở phan thiết mà ở phan thiết thì ko có chỗ nào bán ạ... Chỉ dùm cháu ạ Xem file đính kèm 46537
Nhưng tui nhớ tới tháng này ko còn sử dụng sin&agr nữa rồi mà

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
.sản phẩm sincocin và agrispon ở đâu bán dậy ạ. Xem file đính kèm 46537
“SIN100 APC. AGR100…” chính là sincocin và agrispon đấy

Hoạt chất chính trong này là chất sinh học kháng tuyến trùng..Vì Tuyến trùng đóng kén tại các rễ rồi chặn hết đường hấp thụ dinh dưỡng của cây..cây vàng lá..không ra được tược rồi chết từ từ..
Chất kích thích trong chế phẩm này là xytokinin..
Khi phun thuốc này nó làm cho tuyến trùng bỏ ăn rồi chết đói…xytokinin kích thích cây ra nhiều tược với mắt lá nhặt.. ngĩa là các mắt lá gần nhau
Thuốc phun từ sau tết đến tháng 3 ,hoặc tháng 4 là ngưng..

Biết đựợc hoạt chất của thuốc..thì mình không tìm được thuốc có thương hiệu hướng dẫn ..thì mình mua thuốc có tên khác nhưng có hoạt chất tương tự dùng cũng tốt thôi

Thí dụ như từ đầu năm đến các tháng vừa qua..tôi không dùng.. sincocin và agrispon.. tôi dùng tervigo để diệt tuyến trùng..nhưng lại không dùng kích thích tố..nên mai ta tược không được..
Bắt buộc tôi phải dùng Progib ( gibberellin)..để phun 5 lần mỗi lần cách nhau khoảng 5 đến 7 ngày..

Mai ra 1 đợt tược rất mạnh cây xum xuê kín tàng luôn
Với mắt lá không mấy gì thưa ngĩa là cũng…” nhặt”
Bây giờ bộ tànlá đó đã trưởng thành, già dặn và sắp sửa được tỉa đi..chuẩn bị cho mai ra ..."đợt nụ chính vụ"

Last edited:
C

Coccon

Thành viên mới
“SIN100 APC. AGR100…” chính là sincocin và agrispon đấy

Hoạt chất chính trong này là chất sinh học kháng tuyến trùng..Vì Tuyến trùng đóng kén tại các rễ rồi chặn hết đường hấp thụ dinh dưỡng của cây..cây vàng lá..không ra được tược rồi chết từ từ..
Chất kích thích trong chế phẩm này là xytokinin..
Khi phun thuốc này nó làm cho tuyến trùng bỏ ăn rồi chết đói…xytokinin kích thích cây ra nhiều tược với mắt lá nhặt.. ngĩa là các mắt lá gần nhau
Thuốc phun từ sau tết đến tháng 3 ,hoặc tháng 4 là ngưng..

Biết đựợc hoạt chất của thuốc..thì mình không tìm được thuốc có thương hiệu hướng dẫn ..thì mình mua thuốc có tên khác nhưng có hoạt chất tương tự dùng cũng tốt thôi

Thí dụ như từ đầu năm đến các tháng vừa qua..tôi không dùng.. sincocin và agrispon.. tôi dùng tervigo để diệt tuyến trùng..nhưng lại không dùng kích thích tố..nên mai ta tược không được..
Bắt buộc tôi phải dùng Progib ( gibberellin)..để phun 5 lần mỗi lần cách nhau khoảng 5 đến 7 ngày..

Mai ra 1 đợt tược rất mạnh cây xum xuê kín tàng luôn
Với mắt lá không mấy gì thưa ngĩa là cũng…” nhặt”
Bây giờ bộ tànlá đó đã trưởng thành, già dặn và sắp sửa được tỉa đi..chuẩn bị cho mai ra ..."đợt nụ chính vụ"
Bác Mục cho con hỏi
Con có cây mai năm nay con chỉ muốn nuôi tàn cho nó thôi ạ( không cần thiết có bông) vậy con không giảm đạm và dùng prorib như ỡ trên để kích tượt tiếp có được không bác

C

Coccon

Thành viên mới
Dùng progib để kích tược chỉ nên dùng từ sau tết tháng 4 al thì ngưng..vì tháng 4 tàn lá đã đủ rồi..vả lại các tựợc ra từ sau tết đến tháng 4 đầu mùa mưa..sẽ mọc ra rất ngắn với các mắt lá rất nhặt..nên trông cây rất đẹp
Dù rằng tác dụng của gibberllin là kích thích ra tược với mắt lá thưa..nhưng do kích thích trong mùa nắng..nên mắt lá không mấy gì thưa nên tàn vẫn rất đẹp

Nếu bạn tìm được sincosin và argispon để kích thích thì tốt hơn..vì tác dụng của Xitokinin trong thuốc này là kích thích ra tược với mắt lá nhặt (nhặt = mắt lá gần và san sát như dính với nhau)..nhưng thuốc này mà phun trong mùa mưa..lá ra vẫn thưa như thường

Các tựợc ra từ khi mùa mưa bắt đầu cho đến khi hết mùa mưa sẽ mọc ra các mắt lá rất thưa..nên tàn trông rất xấu..nếu bạn dùng progib để kích thêm tược thì cây sẽ ra còn cành dài lằng ngoằng..xấu lắm
Vì đặc tính của gibberllin là kích thích ra tược với mắt lá rất thưa…đã thế lại kích từ sau khi mùa mưa bắt đầu..thì cành còn dài ngoằng thêm nữa

Túm lại mùa mưa là không dùng chất kích thích..phải giảm đạm để cây phát triển thuận theo tự nhiên..

Vì nếu bạn vẫn tăng đạm trong mùa mưa..đạm sẽ thành thừa làm hại rễ..vì nước mưa có nhiều đạm rồi..thêm đạm trong phân thúc ..rễ mai chịu đâu có nổi

Các cây mai trồng mà chỉ cần tàn thôi..thì sau tết nên tỉa phớt ..bộ khung tàn tược..dáng thế vẫn còn nguyên nên cây mai tuyệt đẹp..
Nu sẽ kết cũng đầy ngẹt trong bộ tàn lá rất nhặt…tháng 10 al bạn mang nó vào nhà kính..để tránh mưa…nụ sẽ không thể nở sớm được..và tết cây sẽ nở hoa đẹp

Vì đặc điểm của mai tỉa phớt là kết rất nhiều nụ..nhưng nụ cũng rất dễ nở sớm..Nếu bạn không có nhà kính thì hoa sẽ nở từ từ sau mỗi cơn mưa..đến tết cây chả còn bao nhiêu nụ..nên sau khi nở hoa mai cũng không kiệt sức..cây vẫn mạnh mẽ như thường

Mai tỉa phớt dễ nở sớm là do mắt lá rất nhặt...nên tháng 5 không thể tỉa cành được..vì tuợc rất ngắn.. không cắt ngắn tược thêm được là không thể loại bỏ các nụ kết sớm đang năm trong các nách lá...nụ kết sớm thì phải nở sớm khi bị mưa cuối năm là ..tư nhiên rồi
Không phải con chỉ muốn chơi tàn không đâu ạ,mà vì cây mai của con đầu năm nó bỏ tàn nhiều cho nên nhìn nó trống vì thế con muốn nuôi tàn lại thôi ạ
Con cảm ơn bác nhiều

Đối tác