Chăm sóc cây mai trong chậu

Kiêu-Phong

Kiêu-Phong

chuyện của tôi là : xanh
Nông dân @
Về phân bón gốc..những ngày nắng nóng quá..thì thêm vào thùng phân 1 ít đạm cá..bánh dầu hoặc chútt phân dơi..thì màu xanh của lá sẽ duy trì được sự mỡ màng mà không bị xơ xác đi..

Thai Phan

Thai Phan

Thành viên mới
Quá lâu mình mới viết bài lại trên diễn đàn này. Mai bác đọt xanh hay hồng diệp mai?... sau nhiều năm theo Lão Tà ... áp dụng cho miền Trung, mình tự tin giúp bác được ca này nếu bác đã chăm sóc tốt tronv thời gian qua.
Cây thì rất tốt, cây của em mai hồng diệp anh à, mà cho em hỏi cũng trên 1 cây mà sao nhánh thì ra nụ to dày đặc còn nhánh thì lá ko là lá ko có xíu mắt kim, nói chung là mỗi nhánh mỗi kiểu, cây tàn thông to

hoangmaidng

hoangmaidng

_
Nông dân @
Cây thì rất tốt, cây của em mai hồng diệp anh à, mà cho em hỏi cũng trên 1 cây mà sao nhánh thì ra nụ to dày đặc còn nhánh thì lá ko là lá ko có xíu mắt kim, nói chung là mỗi nhánh mỗi kiểu, cây tàn thông to
Cho vài cái hình bạn, càng chi tiết càng .. đơn giản

Thai Phan

Thai Phan

Thành viên mới
15702412894875335003514300089344-jpg.50215

»

»
đợt trước em có nói cuối tháng 8 mà cây ra đọt xum xuê, mắt kim biến hết thành đọt, giờ cũng được 2 tuần nên lá già lại rồi anh, mà khi đó em có cắt bỏ nữa số đọt non mới ra, giờ em thấy nụ xuất hiện lại và còn to lên nhiều, giờ thì lại lo nó nở sớm, em thanh niên mới tập chơi, mong các anh thông cảm, mà có điều sao mới mấy ngày mà nụ nó hiện lên và còn to nữa, không biết vậy là sớm hay trễ. e đau đầu quá

File đính kèm

Last edited:
hoangmaidng

hoangmaidng

_
Nông dân @
Xem file đính kèm 50215
»

»
đợt trước em có nói cuối tháng 8 mà cây ra đọt xum xuê, mắt kim biến hết thành đọt, giờ cũng được 2 tuần nên lá già lại rồi anh, mà khi đó em có cắt bỏ nữa số đọt non mới ra, giờ em thấy nụ xuất hiện lại và còn to lên nhiều, giờ thì lại lo nó nở sớm, em thanh niên mới tập chơi, mong các anh thông cảm, mà có điều sao mới mấy ngày mà nụ nó hiện lên và còn to nữa, không biết vậy là sớm hay trễ. e đau đầu quá
Haha, conf gì để góp ý nữa... cây của bạn mạnh mẽ cách sử lý của bạn hợp lý .. một phần. Bạn điều khiển bộ lá cho nó già đi rất ok ( nhờ cả chục ngày qua quamgr nam nắng gau gắt) , đọt non bị cắt đi, thời tiết đủ nắng cây nó quang hợp tốt mạnh mẽ tức nhựa nên nuôi nụ to nhanh là hợp lý mà Tiếc vô cùng bộ đọt non mà bạn cắt đi mất nếu ko chắc chắn nó sẽ mang theo đầy mắt kim và tết nở còn rực rỡ hơn nữa.
.. mình chỉ muốn chỉ bạn cách tạo nụ kim và gia tôcz nhanh chóng cho kịp tết, còn với những cái nụ to oành như vậy mình ko rành cách kềm hãm nhưng nhìn tổng thể cây có đầy đủ lá bamhs tẻ và lá non và trình chăm mai của bạn cũng ko phải xoàng.. mình nghĩ chả việc quái gì phải lo..

Thai Phan

Thai Phan

Thành viên mới
Haha, conf gì để góp ý nữa... cây của bạn mạnh mẽ cách sử lý của bạn hợp lý .. một phần. Bạn điều khiển bộ lá cho nó già đi rất ok ( nhờ cả chục ngày qua quamgr nam nắng gau gắt) , đọt non bị cắt đi, thời tiết đủ nắng cây nó quang hợp tốt mạnh mẽ tức nhựa nên nuôi nụ to nhanh là hợp lý mà Tiếc vô cùng bộ đọt non mà bạn cắt đi mất nếu ko chắc chắn nó sẽ mang theo đầy mắt kim và tết nở còn rực rỡ hơn nữa.
.. mình chỉ muốn chỉ bạn cách tạo nụ kim và gia tôcz nhanh chóng cho kịp tết, còn với những cái nụ to oành như vậy mình ko rành cách kềm hãm nhưng nhìn tổng thể cây có đầy đủ lá bamhs tẻ và lá non và trình chăm mai của bạn cũng ko phải xoàng.. mình nghĩ chả việc quái gì phải lo..[/QUOTE
cảm ơn anh hoangmaidng quá khen, em giền mai cũng lâu nhưng năm nay mới nghiên cứu kĩ vì tết vừa rồi dành hết cả tiền thưởng 1 năm để tậu 1 em mai to khủng, mà chơi xong cây không ra gì thì họ cười cho. Đợt tết vừa rồi cây này nhà vườn chăm rất tệ, nấm mốc đen thui cả thân cây, rồi nấm hồng cũng nhiều, nguyên 9 tháng nay ngày nào em cũng xem mai, đọc rất nhiều tài liệu và nghiên cứu từ nhiều nguồn. Cũng may e là người đi sau và thắc mắc của các anh trước đây đều được các anh các bác trả lời đầy đủ nên việc tiếp thu cũng dễ hơn. Chỉ chờ đến cuối năm để xem thành quả ra sao thôi, em giờ còn yếu khoảng tạo bông nở rộ nữa là em mới thỏa mãn, mà cái nào chứ cái này chắc là khó nhất anh nhỉ!

Đối tác