Thảo luận Ốc lác, ốc bươu có thể nuôi hoàn toàn trên cạn hay không?

• Thread starter HungAG
  • Ngày gửi
Chào các ACE trong diễn đàn.

Em là thành viên mới xin được mọi người cho ý kiến. Chuyện là em đã thích việc nuôi ốc lác (quê em AG gọi là ốc đá) từ khi còn bé. Hồi trước em có thử nuôi bằng cách chôn xuống đất, để 5 con sau 2 tháng lấy lên vẫn còn và thịt ăn thấy ngon hơn ốc mua ngoài chợ. Trước có thấy các bác, chú có cách là xâu miệng (ngay phần vỏ nhô ra trước cái mài) để treo trên bếp. Để vài tháng ốc không chết mà còn mập hơn. Bây giờ lớn lên em càng muốn thực hiện việc này. Không phải vì mục đích làm giàu hay gì cả. Em chỉ muốn là có được cách nuôi này để phổ biến cho mọi người (bản thân cũng sẽ nuôi) để coi đó như là một đặc sản ở vùng quê. Em thấy nhiều người không biết đến món này thật là tiếc.

Xin cám ơn mọi người!

Em là sinh viên ngành Kỹ thuật môi trường, vừa hoàn thành chương trình học.

Hùng ơi ... Tôi đang thắc mắc về thức ăn cho ốc nuôi hầm đất. Ốc phải có thức ăn mới lớn được, và cho ăn bằng nào, hay ốc lấy dinh dưỡng từ đâu, để lớn lên?

Hùng ơi ... Tôi đang thắc mắc về thức ăn cho ốc nuôi hầm đất. Ốc phải có thức ăn mới lớn được, và cho ăn bằng nào, hay ốc lấy dinh dưỡng từ đâu, để lớn lên?
em cũng đang nuôi thử nghiệm nên chưa biết sao nữa a. Người ta nói nó tự ăn đất. Có người nói nếu cần cho thêm phân bò đã ủ xong vào để nó mau lớn. @@ Hiện tại e nuôi là không có cho ăn, em nghĩ nó ăn đất

em cũng đang nuôi thử nghiệm nên chưa biết sao nữa a. Người ta nói nó tự ăn đất. Có người nói nếu cần cho thêm phân bò đã ủ xong vào để nó mau lớn. @@ Hiện tại e nuôi là không có cho ăn, em nghĩ nó ăn đất
Có kết quả thông báo nhé.... Theo nghĩ riêng tôi con ốc có thể ăn được những loại thức ăn rất nhỏ lẫn trong đất. Hoặc chiết xuất được chất dinh dưỡng cần thiết có trong đất. hay những mấm, mốc, rêu......

Có kết quả thông báo nhé.... Theo nghĩ riêng tôi con ốc có thể ăn được những loại thức ăn rất nhỏ lẫn trong đất. Hoặc chiết xuất được chất dinh dưỡng cần thiết có trong đất. hay những mấm, mốc, rêu......
Vâng Bác. Em đã nói là sẽ chia sẻ mà. Em gốc nông dân, đi học môi trường, mà thích kinh doanh. Hiện e đang làm 1 tiệm photocopy và kiếm cái để kinh doanh tết đây. Hi. Đi làm giờ gặp nhiều cảnh chán nản quá. Dự định sao này sẽ tự tạo 1 công ty về biogas và nước cấp để phục vụ các vùng nông thôn, khỏi cảnh bon chen.

Hi greenmountain! Mình dự định nuôi ốc trên cạn, nhưng cần giống nhập khẩu của TQ ( giống ốc sên của Việt Nam nhưng thịch ốc màu trắng) hoặc ốc của Pháp.... Nói chung là loại của nước ngoài đã nuôi đại trà. Nếu bạn có ốc giống thì chia sẽ nhé. Thanks

Mình cũng có tìm hiểu nhưng chưa có điều kiện nuôi, cái hình mình up lên chủ yếu là so sánh kích thước con ốc sên với con ốc nhỏ, bạn nào quan tâm thì search thử từ "ốc núi", con này trước đây ít người ăn vài năm gần đây thì trở nên sốt, người ta nói nó chỉ sống ở lưng chừng núi chứ không sống ở trên đỉnh hoặc dưới chân núi nhưng mình đem vứt 1kg ở vườn nhà thì chúng vẫn sống bình thường hơn một năm nay rồi, chỉ có điều là kích thước không được to như ốc người ta bắt về bán. Nếu bạn định nuôi ốc sên thì sao không thử nuôi Ốc núi xem sao, cũng nuôi trên cạn thị trường có sẵn, người nào chưa từng ăn thì ghe tên ốc núi cũng đỡ sợ hơn ốc sên và loài này khi chế biến cũng có rất ít nhớt, không nhiều nhớt như ốc sên.

oh hôm nay em mới biết là ốc nuôi trong hầm đất và treo gác bếp mà không bị chết.
Xin cho em hỏi thêm một chút a
chẳng là mấy năm nay thời tiết miền Bắc thường xuyên bị rét đậm kèo dài khiến cho ốc nhồi nhiều lơi không còn một con vậy rát mong nhận được sự chỉ bảo của các bác cho nhà cháu kỹ thuật ngủ đông cho ốc nhồi miền Bắc .Em xin chân thành cám ơn

Thực ra nuôi ốc gác bếp thì con ốc bắt đầu tiết ra nước bọt và tạo thành lớp màng trắng để chúng bắt đầu ngủ, nhưng trong quá trình ngủ thì vỏ ốc vẫn phát triển khiến ta cảm giác nó đang lớn lên

Cám ơn anh đã xem bài. Đây là sự thật em đã từng nuôi và ăn được nên mới mang lên đây hỏi mọi người.
ok oc vui vao dat va oc treo gian bep hoan toan co that ,chi nguoi mien tay minh moi biet

mình đang nuôi được rồi nè bạn
Bạn này khá hay! Không biết bạn bao nhiêu tuổi hen?
Bạn dám nghĩ dám làm. Có học vấn, nói chiện bản lĩnh, khiêm tốn.
Bạn đừng ngại người không biết gì. Họ cũng giúp bạn học hỏi được nhiều thứ lắm.
phải ăn nói khôn khéo hơn đừng làm người ta mất lòng, giận là mất khôn. Không có họ làm sao bạn đánh giá được việc bạn làm có cái gì mới, hay ở chổ nào.
Ráng thành công nghen!

Ủa...dd tới đây là hết rồi àh?đang hào hứng mà..?còn chủ thớt nữa đâu rồi,nuôi tới đâu rồi mà ko chịu chia xẻ vậy..?mình đang theo dõi và rất quan tâm...!!!

Ủa...dd tới đây là hết rồi àh?đang hào hứng mà..?còn chủ thớt nữa đâu rồi,nuôi tới đâu rồi mà ko chịu chia xẻ vậy..?mình đang theo dõi và rất quan tâm...!!!
nó đây. đang nuôi. vẫn sống cầy cầy. thịt ăn rất ngon nhưng lớn chậm. đag thay đổi loại đất. chưa tìm ra được gì nên sau dám đăng lên. hihi. cám ơn bạn nhaz. Bạn làm theo cách của mình ốc sẽ không bị chết nhe bạn. Đừng tưới ướt quá. Nghe người ta có kinh nghiệm để để phân bò vô mình ghê quá không làm. đang thử xem nguồn đất ntn thì tốt cho ốc.
Bạn này khá hay! Không biết bạn bao nhiêu tuổi hen?
Bạn dám nghĩ dám làm. Có học vấn, nói chiện bản lĩnh, khiêm tốn.
Bạn đừng ngại người không biết gì. Họ cũng giúp bạn học hỏi được nhiều thứ lắm.
phải ăn nói khôn khéo hơn đừng làm người ta mất lòng, giận là mất khôn. Không có họ làm sao bạn đánh giá được việc bạn làm có cái gì mới, hay ở chổ nào.
Ráng thành công nghen!
hihi. cám ơn anh. anh nuôi thử đi. thử với nguồn đất chỗ anh xem sao. Cách nuôi ốc hầm đất này nhiều người ở An Giang nuôi được rồi nhưng hiện tại ốc bên Campuchia cứ đem qua nhiều lắm nên giá cả chưa phải là hấp dẫn. Em rất khoái món này nên em sẽ ráng làm.
Ở quê tui, vào mùa khô hay vét bùn đáy mương cho lên mặt liếp. Chờ lớp đất nhão này khô lại (khoảng 3 - 4 tuần), mấy chú hay lấy rổ đi lượm ốc khô. Những con ốc lác, ốc bươu dính vào khối đất khô còn ngậm kín miệng gần tháng trời không hề chết, đem về chỉ rửa sạch là nấu. Đúng là ăn ngon hơn ốc bắt dưới nước. Có lẽ như bác anhmytran nói, con ốc ngậm miệng sinh tồn qua thời điểm khắc nghiệt thôi. Bởi thời gian lượm ốc càng lâu, ốc chỉ còn vỏ thôi. Con ốc cần môi trường, thức ăn thuận lợi mới sinh trưởng được, tôi nghĩ việc treo bếp chỉ là cách làm cho ốc ngon hơn thôi chứ làm sao sinh trưởng, phát triển.
Sau hồi đó mình lại không thấy ý của bạn ta. Để mình lấy sình dưới đáy mương lên để khô rồi nuôi thử xem. mình nghĩ loại này chắc ổn hơn đất ruộng.

Cám ơn anh đã xem bài. Đây là sự thật em đã từng nuôi và ăn được nên mới mang lên đây hỏi mọi người.
Bỏ vào giỏ treo trên bếp đun rơm rạ củi đúng là mấy tháng ko chết. Tôi xác nhận việc này.
Nghe chuyện ốc treo trên bếp mấy tháng trời vẩn còn sống và mập ra. Mới đây tôi có nghe 1 anh bạn ở Xã Biên Giới, huyện Châu Thành, Tây Ninh nói về con rùa.
1- Anh ấy nói; hồi nhỏ anh ấy và cha vào rừng phá rấy trông lúa, tình cờ bắt được 1 con rùa, ém nó vào chạt 2 của 1 thân cây. Rồi quên hẳn đến mùa rẩy năm sau anh ấy và cha anh vào, thấy con rùa vẩn sống. Dù bị cậy ép làm bẹp thân , nhưng rùa rất khỏe
2- Câu chuyện thứ hai cũng anh ấy nói. Hồi xưa cha ông anh ấy, bắt rùa nhiều quá ăn không hết. Đem bỏ vào bao treo lên gác bếp, cho khói bếp bám đầy vào. Mấy tháng sau, con rùa vẩn sống và mập ra.
Hai chuyện trên tôi chỉ tin chuyện số 1 chừng 50%, còn chuyện số 2, tin 0%
Nhưng hôm nay có chuyện con ốc trên gác bếp, vậy tôi phải tin chuyện con rù hơn nữa.
Tôi đang nuôi rất nhiều rùa đây nhưng tôi không cam đảm làm thử, treo rùa trên gác bếp, vì thấy tội quá !!!!!!!!!!!!!!!!!!
Là treo để dành khi nào thích thì ăn khi đi làm đồng nhặt được mấy con đem về cứ dồn vào giỏ treo trên bếp có bồ hóng thì ốc không sao cả khi đủ bữa thì ăn . Chứ không phải nuôi để tăng trưởng.

Với rùa thì tôi chưa thử, nhưng ốc bươu thì tôi có làm rồi. Treo trên bếp củi 1 tháng vẫn sống khỏe và thịt ăn rất ngon

nó đây. đang nuôi. vẫn sống cầy cầy. thịt ăn rất ngon nhưng lớn chậm. đag thay đổi loại đất. chưa tìm ra được gì nên sau dám đăng lên. hihi. cám ơn bạn nhaz. Bạn làm theo cách của mình ốc sẽ không bị chết nhe bạn. Đừng tưới ướt quá. Nghe người ta có kinh nghiệm để để phân bò vô mình ghê quá không làm. đang thử xem nguồn đất ntn thì tốt cho ốc.

hihi. cám ơn anh. anh nuôi thử đi. thử với nguồn đất chỗ anh xem sao. Cách nuôi ốc hầm đất này nhiều người ở An Giang nuôi được rồi nhưng hiện tại ốc bên Campuchia cứ đem qua nhiều lắm nên giá cả chưa phải là hấp dẫn. Em rất khoái món này nên em sẽ ráng làm.

Sau hồi đó mình lại không thấy ý của bạn ta. Để mình lấy sình dưới đáy mương lên để khô rồi nuôi thử xem. mình nghĩ loại này chắc ổn hơn đất ruộng.
Sao không thấy hình ảnh nào hết zậy .
Ốc lác với ốc bươu nên nuôi ốc nào ?
Sao bạn không cho nó ăn rau củ quả , dừa , thân lá sắn , so đũa , chè đại ....như thế có hơn không . Định biến con ốc thành quái vật cho bạn ăn à ?
Xin ít hình ảnh tham khảo cho vui nào , ốc lác hình dáng ra sao tôi chưa biết .
Thân !

Chủ đề sôi nổi quá vào hóng chút, nhân tiện mới biết AG nhiều người nuôi ốc. Việc ốc trên cạn đã từng nghe một người chị kể từng bắt vài con "ốc núi" chôn dưới gốc cây, mùa lúa ra đào lên thấy mập hơn, ngon quá nên lén ăn hết, thực chất cũng không biết là ốc gì. Một người quen khác là thợ lắp máy, vào nhà nọ lắp đặt mới tá hỏa thấy họ nuôi ốc trong các thùng lớn đổ đầy nước và phân bò, ốc cứ "xơi" tới ngày lớn thì bán. Nghe xong phải từ bỏ món ốc lề đường, không hiểu sao nước bẩn vậy ốc vẫn sống đc.

Sao không thấy hình ảnh nào hết zậy .
Ốc lác với ốc bươu nên nuôi ốc nào ?
Sao bạn không cho nó ăn rau củ quả , dừa , thân lá sắn , so đũa , chè đại ....như thế có hơn không . Định biến con ốc thành quái vật cho bạn ăn à ?
Xin ít hình ảnh tham khảo cho vui nào , ốc lác hình dáng ra sao tôi chưa biết .
Thân !
ốc ốm quá có dám khoe đâu. hihi. đợt tới này có chụp đầy đủ hơn nè. Ốc này nuôi tham khảo chứ cách này khó làm quy mô lớn được. Giờ em đang nuôi rùa. :)
Chủ đề sôi nổi quá vào hóng chút, nhân tiện mới biết AG nhiều người nuôi ốc. Việc ốc trên cạn đã từng nghe một người chị kể từng bắt vài con "ốc núi" chôn dưới gốc cây, mùa lúa ra đào lên thấy mập hơn, ngon quá nên lén ăn hết, thực chất cũng không biết là ốc gì. Một người quen khác là thợ lắp máy, vào nhà nọ lắp đặt mới tá hỏa thấy họ nuôi ốc trong các thùng lớn đổ đầy nước và phân bò, ốc cứ "xơi" tới ngày lớn thì bán. Nghe xong phải từ bỏ món ốc lề đường, không hiểu sao nước bẩn vậy ốc vẫn sống đc.
uhm nghe ghê ghê. mình tìm cách gì cho sạch sẽ để mình còn ăn mà. hi

Back